Loader

วันดิวาลิต้องทำไงบ้าง

Started by บุตรีศรีมหาสิทธิวินายก, October 19, 2011, 10:21:19

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ผมอยากรุว่าวันดิวาลิต้องทำอย่างไรถ้าไปร่วมพิธีไม่ได้ ขอบคุณครับ

ที่ดิฉันทำทุกปีก็จะสวดมนต์ และถวายเครื่องบูชา ประเภทขนม นม เนย แล้วก็ดอกไม้แด่พระแม่ค่ะ (ที่สำคัญตอนกลางคืนก็จะจุดประทีปถวายด้วยค่ะ)

ตามจริงๆแล้วดิวาลีหรือเดวาปาลี
ชาวอินเดียจะกระทำการจุดประทีปบูชาพระศรีลักษมีค่ะ
แล้วก้อมีการบูชาพระนามทั้ง108
มีการเล่นสาดสี  ทำโกลัมอะไรทำนองนี้น่ะค่ะ
หรือบางแห่งอาจบูชาพระศรีลักษมีคู่กับพระศรีคเณศ
แล้วที่สำคัญวันนี้เขาอินเดียเขาจะถือมากๆพอๆกับนวราตรีเลยค่ะ
จะใส่ชุดใหม่แต่งตัวสวยๆใช้คำพูดเพราะๆค่ะ
อังเดร เพจิคค่ะ