Loader

ขอความช่วยเหลือเหลือด้วยค่ะ

Started by noonew, January 05, 2012, 17:45:42

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากทราบว่าเราสามารถทำการบูชา16ครั้นตอนได้หรือป่าวค่ะ แล้วเราสามารถทำกลัศได้รึป่าว พอดีไปถามแฟนพี่ที่เป็นชาวอินเดีย นับถือฮินดูบอกว่าทำไม่ได้อ่าค่ะทั้ง2อย่างเลยอ่ะค่ะ เค้าบอกว่าเราเป็นคนทั่วไปไม่ควรทำ ส่วนกลัศควรให้พราหมร์เป็นผู้กระทำค่ะ แล้วการบูชาของคนที่วไปเค้าทำกันยังไงค่ะ  ขอความช่วยเหลือด่วนเอาแบบทั่วไปอ่าค่ะ

ผมว่าเรื่องนี้มันนานาจิตตัง ผู้รู้บางท่านก็บอกว่าการทำบูชา 16 ขั้นตอนสามารถทำได้ แต่บางท่านก็บอกว่าไม่ควรทำ ส่วนเรื่องกาลัส ส่วนใหญ่จะบอกว่าคนธรรมดาทั่วไปไม่ควรทำ เพราะมีขึ้นตอนและมนต์กำกับเยอะ ผมว่าสำหรับคนทั่วไป แค่จุดธูปจุดประทีป ถวายกำยาน ดอกไม้ ขนม นม เนย ผลไม้ต่างๆ แล้วสวดคาถาบูชาตามที่ตนเองทราบ ก็น่าจะเพียงพอครับ

ขอบคุณนะค่ะ  แล้วพิธีถวายอาหารดอกไม้นี้ไม่ต้องมีบทสวดใช่มัยค่ะแค่บอกท่านว่าเรามาถวายอะไร

ถ้าไม่ทราบหรือไม่สะดวกที่จะใช้บทสวด ก็อธิษฐานบอกท่านเป็นภาษาไทยเรานี่แหล่ะครับ ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร