Loader

ถ้าสักพระกรของพระเเม่ ที่หน้าท้อง ได้ไหม เเนะนำหน่อยว่า ถูกผิดอย่างไร

Started by เสือร้องไห้, November 10, 2009, 00:08:44

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากสัก  พระกรของพระเเม่  ที่หน้าท้องเสมือนท่านกำลังกอดเเละโอบอุ้มอยู่  อยากมีรูปรอยสักรูปนี้  เพราะคงดีกว่า  การสักพระเเม่เต็มองค์ลงเเผ่นหลัง  คิดว่าการสักนี้  มันทำให้รู้สึกดีที่เสมือนมีท่านอยู่เเละสัมผัสในสัญลักษณ์ของพระกรที่ข้างกายเหมือนเเม่ที่โอบอุ้ม  ด้วยความรัก  เหตุผลของการสัก  เพื่อพลัง  เพื่อเเสดงออกซึ่งความรัก  ที่รู้สึก เเละอยากมีสัญลักษณ์ของพระองค์นี้เพื่อนำทางให้สู่สิ่งที่ดี  ภพภูมิที่ดี  เเต่เราน่ะไม่บังอาจไปเทียบตนให้ใกล้เคียงพระเเม่ท่านหรอกน่ะ  เเต่หากว่าทุกสรรพสิ่งที่เราต่างเชื่อว่า  พระผู้เป็นเจ้าสร้างสรรค์มา  เเละพระองค์ทรงปกป้องดูเเล  ฉะนั้น  เเน่นอนว่าความศรัทธา  การยกย่องเทิดทูน  ของการเเสดงออกย่อม  ต่างกัน  เเละคิดเห็นต่างกัน  เเละความต้องการย่อมต่างกัน

คำถาม 
1.  ถ้าสักสี  พระกรเเค่ข้อมือ  ของพระเเม่  ที่ท้อง  (ไม่ติดอาวุธ)  ผิดต่อคติ  ศาสตร์  ความเชื่อหรือไม่  เเละเป็นการลบหลู่  สิ่งที่คุณ  คุณ  เเละคุณ
นับถือ  หรือไม่   

(คนในครอบครัวของเรา  มีอาชีพสัก เเม่เราสักเถากุหลาบเต็มเเผ่นหลัง  เเละท่านก็อนุญาติให้สักได้ เราก็อยากจะสานต่ออาชีพช่างสักเเละอยากมีรอยสักเเรกที่เเสดงถึงสิ่งที่รักที่สุด  คือ  พระเเม่)

ด้วยความเคารพ 
โอมเจมาตากาลี
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ไม่ควรสักอะไร ที่เกี่ยวกับ พระเป็นเจ้า มันตรา หรืออะไรทั้งสิ้น บนตัวเรา

เพราะอย่าลืมว่า ตัวมนุษย์นั้น สกปรก และ ยังต้องทำสิ่งที่ สกปรกอีกเยอะ

รู้ค่ะ ว่ารักพระองค์ แต่ลองคิดดีๆ ค่ะ ว่า ถ้าเรารักพระองค์ ก็อย่าดึงแม้แต่เพียงเศษเสี้ยวของพระองค์ ลงมาเกลือกกลั้ว กับเราๆ

ยิ่งเป็นคนที่บูชา ด้วยยิ่งแล้วใหญ่ ค่ะ
[HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT]

เป็นมนุษย์มจิตวิญญาณเเละดวงจิตของตัวเองในร่างกายอยู่เเล้ว  ไม่มีดวงจิตใดเเทรกเข้ามาได้หรอกเเม้เเต่เทพเจ้าก็ตาม  ไม่ได้มีความสามารถเเม้กรทั้งสัมผัสเเขน  มือของพระองค์ในความเป็นจริง  เเละก็ไม่สามารถดึงพระเเม่มาในรอยสักด้วย  อยากสักเพราะ  รู้สึกดีมีเเรงกระตุ้นทางใจในบางอย่าง
เเละเชื่อว่า  ด้วยสิ่งในที่เป็นการบูชา  การระลึกถึงพระองค์  เเละมีสัญลักษณ์  ที่ทำให้ระลึกถึง  คิดว่า  อาจมเเรง  หรือ  พลังบางอย่างที่ช่วยขับเคลื่อนให้  ทำบางสิ่งที่ยากได้  อะไรที่คุณเรียกว่า  สกปรก  ที่ใจ  หรือจิตใจที่สกปรก  ถ้าคำตอบนั้นคือ  จิตใจที่สกปรก  สิ่งที่เคยศึกษาเรียกว่าวีรกรรมของพระเเม่  คือ  การปราบอสูร เรียกว่าสั่งสอน  กำจัดควมชั่วร้าย  คิดว่าต่อไปทำอะไรต้องยั้งคิดยั้งทำ  เพราะ ว่าอยู่ใกล้มือพระเเม่5555
เดี๊ยวจะโดนมิใช่น้อย5555  คิดว่าดีน่ะ  สัก  คุณไม่คิดบ้างเหรอว่า  การที่คนที่สัก  เห็นรอยสักเเละนึกถึงท่านเเล้วเขาเกิดความละอายต่อบาป
เขาอยากเป็นคนดี  เขามีพลัง  เขามีกำลังใจ  เขารู้สึกอบอุ่น  เขารู้สึกว่าเขาได้ชิดพระเเม่  เขารู้สึกไม่เคว้งคว้างโดดเดี่ยว  เเล้วถ้าเขาสักเเล้ว  เขารู้สึกดี  สิ่งที่เขาขาดหายไป  เขาได้บางอย่างจากพระองค์ที่เขารักเเละบูชาอย่างสุดใจ  เเล้วถ้าพระเเม่ท่านรับรู้  คิดว่าไม่มีเเม่ที่ไหนที่จะบอกว่าลูกสกปรก 
ลูกคือสิ่งไม่น่าจับ  ลูกคือความเกลือกกลั่ว  ยังเชื่อว่า  ทุกสรรพสิ่งหากเกิดสร้างจากวามประสงค์ของพระองค์  เเละผู้ที่เคารพท่าน  ท่านจะไม่กล่าวว่า 
มนุษย์ที่บูชาท่านสกปรก 

หากด้วยการระลึกถึงท่าน  อยู่เป็นนิจ  คิดว่าจะทำให้จิตใจสะอาดขึ้นได้ 

ขอบคุณนะสำหรับคำเเนะนำ  บางคำที่อาจกล่าวไม่สวย  อาจไม่เข้าหู  ขออภัยอย่างมาก  ดีใจอยู่ที่มีคนอ่าน  เเล้วอย่างตอบ  รู้สึกดีอยู่  เเม้จะไม่เห็นด้วย
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ก็ถ้าตั้งใจจะสัก  ก้คงไม่มีใครไปห้ามอะไรได้นี่ครับ  แต่ถ้าตามความเห็น  ก็ไม่ควรเท่าไร   จริงๆแล้ว  การสัก ก็เหมือนการสร้างตำหนิให้เกิดแก่ร่างกาย  ผมเองไม่ได้ว่าการสักไม่ดีนะ  เพราะผมก็สักเหมือนกัน   
    การที่ร่างกายมีตำหนิ  ถือได้ว่ามีมลทินแต่ไม่ได้แปลว่า สกปรกนะ  หมายถึง ไม่สะอาดถ้วน   บางครั้งอันนี้ผมโยงไปถึงเรื่องสมัยก่อนนู้นนะครับ  อาจเป็นความเห้นที่ล้าสมัย  เพราะคนที่สัก หมายถึงคนที่ต้องโทษอะไร  หรือ เป็นพวกนักเลง   แต่สมัยนี้ กลายเป็นค่านิยมที่แสดงถึงศิลปะ
   แต่อย่างไรก็ตาม  ผู้บูชาพระองค์  สามารถแสดงออกถึงความภักดีได้หลายรุปแบบ   เพียงแต่  การที่จะเชิญรูปพระเป็นเจ้า  มาอยู่บนร่างกาย  ก็ถือว่าไม่งามในสายตาผู้บูชาอยู๋ดี   แต่ถ้าทำแล้วสบายใจ   ไม่เดือดร้อนตน และไม่เดือดร้อนส่วนรวม ก้โอเคล่ะครับ
    แต่อย่างไรก็ตาม เอาแต่พองาม  ไม่ออกนอกกรอบความเหมาะสม และอยู่ในรีตในรอย เป็นใช้ได้ 
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

คุณหนู"ดอกปีป" เจ้าขา การที่จะเลือก "สัก" น่ะ ไม่ผิดหรอกค่า ไม่ได้ถือว่าเป็นเรื่องสกปรกแต่อย่างใด ความ"สกปรก" ที่หนูว่า ถ้าเป็นทางร่างกาย การชำระล้างอาจทำให้สะอาดได้ แต่ ถ้า "สกปรก" ที่จิตใจ แก้ไขได้ด้วยการสวดมนต์ภาวนาจ้า ถ้าคิดที่จะสัก ขอให้หนูรักษาความดีที่หนูมีอยู่ไว้ให้คงที่จ้า พระกรของพระแม่ พร้อมโอบอุ้มลูกเสมอ แต่ถ้าเมื่อใดที่ ลูก "ทำผิด" นั้นไซร้ พระกรของพระแม่พร้อมทีจะลงโทษเราได้เช่นเดียวกัน มันอยู่ที่ใจจ้า ยังไง ถ้าสักเรียบร้อยแล้ว อย่าลืมเอามาโชว์บ้างเน้อ

อย่าลืมนะคะ เวปบอร์ดนี้ มีแต่ความจริงใจและมิตรภาพที่ดีให้แก่กันจ้า.....

เป็นห่วงอย่างจริงใจ..... พี่หญิงจ้า

ขอบคุณพี่หญิง   สำหรับคำเเนะนำ  คงประมาณน่ะว่า  ถ้าจะทำผิด  ถ้าสักกอดไว้ขนาดนั้น  หวังว่าท่านจะประคับประคอง  ฉุดรั้งไม่ให้หลงผิดทำสิ่งไม่ดีน่ะ  คิดว่าน่ะ  ตอนนี้ต้องคิดก่อน  ลองออกเเบบเอง  ถ้าสักจะติดไปตลอดชีวิต  ต้องคิดดีดีน่ะ  ว่าไหม  ว่างๆจะลองร่างลงกระดาษก่อน  ขอบคุณสำหรับกำลังใจน่ะ  เเละขอบคุณพี่พี่ในนี้น่ารักมาก  หลายๆคนเลยล่ะ  ขอบคุณสำหรับคำเเนะนำ  ทีนี้เหลือเเต่ผู้ดูเเลเวป  ถ้าว่างเเนะนำนองหน่อยนะพี่

กิมว่าอย่าสักเลยค่ะคุณเสือ  ก็เห็นตั้งกระทู้คล้ายกันกระทู้หนึ่งมาแล้วนะคะ ในเรื่องการสักพระแม่ที่หลังอ่ะ

อันนี้ก็ไม่ได้ไกลกันมากเลย  ก็ไม่น่าจะตั้งมาถามกันอีกนะ

อีกอย่างที่คุณเสือว่าถ้าได้เห็นรอยสักของพระแม่แล้วจะทำให้ไม่หลงผิด  ไม่กล้าทำสิ่งที่ไม่ดีอ่ะค่ะ

ก็อาจจะมีส่วน แต่ถ้าเราศรัทธา นับถือท่านจริงๆ เคารพ และระลึกถึงท่านอยู่ตลอดเวลา

มันก็ไม่ต้องมีตัวช่วยแล้วล่ะค่ะ อยู่ที่ใจของเราเองต่างหากล่ะ

แต่ถ้าอยากสักจริงๆ ก็ไม่ได้ห้าม  แต่ไม่ควรสักจะดีกว่านะคะ

[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

จ้า มิได้จ้า พี่เคารพการตัดสินใจของหนูจ้า แต่บอกกล่าวในฐานะ "พี่" คนหนึ่งจ้า เอ็มพี่มีปัญหานะคะ ช่วงนี้ คุยกันในบอร์ดนะจ๊ะ จุ๊บ จุ๊บ....555

ที่พูดไม่ได้ คิดจะยุ่งวุ่นวายกับชีวิตใครนะคะ
แค่อยากจะแนะนำ ให้คิดเยอะๆ คิดให้มาก คิดให้ลึก แล้วทบความคิดนั้นให้ทับไป สลับมา หลายๆรอบ

แล้วจะรู้ว่า ทำไม... ดิชั้นถึงกล่าวว่า ร่างกายมนุษย์นั้น สกปรก สกปรกนั้นไมไ่ด้หมายความว่า โสโครก ต่ำ

แต่ เราทำอะไรไว้คะ ยกตัวอย่างแค่ กินเนื้อสัตว์... คือการเอาชีวิตผู้อื่น มาต่อชีวิตตนเอง

นี่ยังไม่พออีกหรือ?
[HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT]

เอาอีกและ คราวก่อนถามเรื่องสักพระแม่กาลีที่หลัง คราวนี้ โอ้ย! คุณโตยัง คุณรู้หรือไม่ว่าพระแม่ ท่านเป็น ชายาของใคร คุณก็รู้อยู่แล้วนิ
พระแม่ท่านคือมหาเทวีผู้บริสุธิ์ ไม่สมควรอย่างยิ่งที่จะมาสักแบบนั้น หรือ สักลงที่ไหนก็ตาม คุณอยากสักอะไรก็สักไป แต่ผมขอแนะนำว่า อยากสักรูปองค์เทพเลย  เพราะมนุษย์เรานี้สกปรก ทั้งกายภาพนอก คือขี้ไคร การภาพในคือ เมือก , เลือด , น้ำเหลือง แล้วภายในจิตใจอีก ทั้งกิเลส ตัณหา ราคะ
โทสะ โมหะ เยอะแยะเต็มไปหมด เราแค่บูชาเทวรูปองค์ท่านด้วยใจที่ บริสุทธิ์ก็พอแล้ว
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้