Loader

เรื่องเช่าเทวรูป

Started by tatagata, January 23, 2012, 13:12:29

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ถ้าเช่าเทวรูปไปพาหุรัดหรือปีนังที่ไหนคุ้มกว่าคับ แล้วถ้าจะไปที่ปีนังจะไปยังไงดี พอดีบ้านอยู่กรุงเทพอะครับแล้วงบน้อยด้วยคับ

โดยความเห็นส่วนตัวนะครับ...
   -ผมคิดว่าถ้าอยากได้เทวรูปที่ไม่ค่อยจะแปลกหรือแตกต่างจากที่เห็นโดยทั่วไป(ในเมืองไทย,กรุงเทพ) ผมคิดว่าน่าจะไปหาเช่าที่ "พาหุรัด" ดีกว่าครับ เพราะว่าจะได้ไม่เสียค่าใช้จ่ายในการเดินทางมากนัก
   -แต่ถ้าหากอยากได้เทวรูปที่แปลกตานิดนึง แล้วก็ เทวลักษณะที่ไม่ค่อยเคยเห็นและสวยๆ ผมคิดว่าน่าจะไปที่ "ปีนัง" ดีกว่าครับ เพราะผมคิดว่าน่าจะมีแบบให้เลือกมากกว่า แต่ปัญหาผมคิดว่าคือการเดินทางครับ
   -ส่วนเรื่องราคาเทวรูปผมคิดว่าน่าจะใกล้เคียงกัน(มั้งนะคับ)...

ปอลิง. รอพี่ๆท่านอื่นมาเพิ่งเติมนะครับ...

ขอบคุณมากคับคุณน้อมบูชาพระแม่ทุรคา    

"ปีนัง" ที่ว่านี่หมายถึง รัฐปีนัง ที่มาเลเซีย หรือหมายถึง ตลาดปีนัง ที่คลองเตย ครับ
โอม ศรี คเณศายะ นะมาหะ

Little India Penang มาเลเซียครับ

[HIGHLIGHT=#ffff00]สวัสดีคับ ตามความเห็นของผม อย่างที่ผมเช่ามา พระสำริดผมก็เช่าที่พาหุรัด ชื่อร้านรัตนา เทวะลักษณะ สวยงาม ราคาก็โอเค และผมได้เช่าอุปกรณ์บูชาพระแม่กามัชชีมา(ศรีจักรา) ก็เช่าพาหุรัดนะคับ ชื่อร้านทิรุมาลัย ชั้น 1 อินเดียเอ็มโพเลี่ยม ส่วนของที่ประเทศมาเลเซีย(ปีนัง)นะ ตอนนีที่ผมไปผมก็เช่าตะเกียงมาราคาก็ค่อนข้างย่อมเยาว์ ส่วนเทวรูปที่เห็นมีพระหินดำค่อนข้างสวย ส่วนการเดินทางนั้น ผมมีน้องอยู่หาดใหญ่ก็นั่งรถตู้ไปจากหาดใหญ่ ไปไม่ลำบากคับ ต้องถามว่าอยากได้พระประเภทอย่างไร แบบไหน และจะได้แนะนำถูก[/HIGHLIGHT]

ที่ว่าของปีนังราคาถูก คงเป็นเพราะว่า ที่มาเลเซียไม่มีภาษีมูลค่าเพิ่ม (VAT) เคยไปเที่ยวปีนัง กัวลาลัมเปอร์ เกนติ้ง เมื่อปี 52 ไกด์เขาบอกว่าประเทศมาเลเซีย ไม่มีVAT

ส่วน little india ยังไม่ได้ไป เพราะไปกับหมู่คณะ เลยไม่มีเวลาไปลัดเลาะดู ได้ไปแต่โรงงานซูเลียน ร้านชอกโกแลตบูติค ร้านขายสมุนไพรทำบะกุ๊ดเต๋

ถ้ามีโอกาสไปอีก อยากไปหาเทวรูปเรซิ่น ของพระมหาเทพทั้งสาม มหาเทวีทั้งสาม พระแม่ซันโตชิ ฯลฯ
โอม ศรี คเณศายะ นะมาหะ

ที่ปังนังมาเลเซีย ของส่วนหนึ่งมาจากกัลกาต้า อินเดีย เพราะเดินทางมาไกล้ๆ ค่ะ  ถ้าเราเดินทางจองผ่านหางแดง บางครั้งตั๋วจะถูกมากๆไปกลับไปเกิน2000 ก็มีค่ะ แต่ต้องดูดีๆนะคะ และสินค้าหลากหลายมากๆเลยค่
Om Shrim Maha Lakshmiyei Swaha

Quote from: laduhmotak on January 26, 2012, 15:49:06
ที่ว่าของปีนังราคาถูก คงเป็นเพราะว่า ที่มาเลเซียไม่มีภาษีมูลค่าเพิ่ม (VAT) เคยไปเที่ยวปีนัง กัวลาลัมเปอร์ เกนติ้ง เมื่อปี 52 ไกด์เขาบอกว่าประเทศมาเลเซีย ไม่มีVAT

ส่วน little india ยังไม่ได้ไป เพราะไปกับหมู่คณะ เลยไม่มีเวลาไปลัดเลาะดู ได้ไปแต่โรงงานซูเลียน ร้านชอกโกแลตบูติค ร้านขายสมุนไพรทำบะกุ๊ดเต๋

ถ้ามีโอกาสไปอีก อยากไปหาเทวรูปเรซิ่น ของพระมหาเทพทั้งสาม มหาเทวีทั้งสาม พระแม่ซันโตชิ ฯลฯ

ในมาเลมีเก็บภาษีการค้าประเภทเดียวกับ VAT ครับ แต่เรียกชื่ออย่างอื่น โดยเก็บในอัตราร้อยละ 5 ครับ แต่ VAT ของไทยร้อยละ 7 ^^

คืออยากได้เทวรูปพระเวงกเฏศวร 12 นิ้วเนื้อทองเหลือง แล้วก็พระศรีเทวี ภูเทวีด้วยคับ (9นิ้ว)พยายามดูที่พาหุรัดแล้วคับมึน