Loader

พระแม่พหุชระ หรือ พระแม่มาตากี

Started by กาลิทัส, January 29, 2009, 11:10:38

Previous topic - Next topic

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

พระแม่พหุชระ หรือ พระแม่มาตากี

พระแม่มาตากี เป็นเทพองค์หนึ่งในศาสนาฮินดู พระองค์เป็นเทวีที่ได้รับการบูชาเป็นอย่างยิ่งจากคนกลุ่มหนึ่ง ที่เราเรียกกันว่าเพศที่สามครับ รูปลักษณ์ที่ปรากฏของพระองค์นั้น คือพระองค์จะทรงพาหนะเป็นไก่เพศผู้ ซึ่งเป็นสัญลักษณ์แห่งความบริสุทธิ์ ผู้ที่บูชาพระองค์จะต้องไม่ฆ่าสัตว์ และ ไม่มีพฤติกรรมที่ชั่วช้าต่างๆ เพราะเชื่อว่าเหตุเหล่านั้นนำมาซึ่งความรุนแรงและความหายนะ สัญลักษณ์ประจำพระองค์คือ พระหัตถ์ขวาบนทรงถือดาบ พระหัตถ์บนซ้ายถือพระคัมภีร์ พระหัตถ์ขวาล่างทรงแสดงมุทราประทานพร ส่วนพระหัตถ์ซ้ายล่างทรงถือตรีศูร พระองค์เป็นภาคปางหนึ่งแห่งพระแม่อุมาเทวีครับ ตามประวัติว่าทำไมเพศที่สามถึงบูชากันนัก มีอยู่สองตำนานครับ
ตำนานแรก
พระองค์เคยเป็นเจ้าหญิงและต่อมาได้ทรงตอนสามีของพระนางเองเนื่องจากสามีอ้างว่าตนเองจะไปป่า แต่กลับปรับเปลี่ยนพฤติกรรมจากสามี มาเป็นเจ้าสาวบนเตียงแทนซะเอง
ตำนานที่สอง
มีชายผู้หนึ่งพยายามที่จะเข้ามาทำร้าย พระองค์จึงสาปให้ชายนั้นหมดความเป็นชาย หลังจากนั้นเมื่อพระองค์ให้อภัยชายผู้นั้นด้วยความที่ชายผู้นั้นหมดความเป็นชายแล้ว พระนางจึงให้แต่งกายเป็นหญิง และเมื่อใดที่ชาย(ในร่างหญิง) สวดมนต์แกพระนาง พระนางก็จะประทานพรให้ครับ ด้วยเหตุนี้เองพระนางจึงเป็นที่เคารพบูชาเป็นอย่างยิ่งสำหรับเพศที่สามครับ
ภาพการบูชาพระแม่มาตากี โดยเพศที่สามครับ

ที่มา
http://photographerno1.wordpress.com/2007/04/24/the-muslim-hijdas-bahuchara-mata-hindu-hijdas
ขอบคุณครับ

มีบทสวดมนต์ไหม คะของพระแม่องค์นี้
อยากโดนรักดูซะที มันก็ดีนะ

ผมมีแต่เพลงบูชาครับ ตามลิ้งค์เลยครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=104.0

เป็นพระแม่ทางเหนือหรือทางใต้ค่ะ
                                          บิวตี้นะค่ะ
                    [HIGHLIGHT=#ffffff]"เพราะเรามีจิตวิญญาณเดียวกัน"[/HIGHLIGHT]

เห็นรูปประกอบแล้วอดพูดเสียมิได้   ตามรูปนั้นไม่ใช่การบูชามาตานี่ครับ  เพระที่ผ้าที่ใช้คลุมวัตถุบูชานั้น  เป็นตัวเขียนอาหรับที่มักพบในศาสนาอิสลาม  โดยส่วนมากอักษรเหล่านั้นจะบันทึกถึงอัลเลาะห์   แต่พระแม่ก็ได้รับการบูชาจากเพศที่สามอยู่เยอะครับ  ไม่เฉพาะพระแม่มาตากีองค์เดียวหรอก   อิอิอิ   ลองดูดีๆสิ
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

ครับถูกต้องแล้วครับ นี่เป็นเพศที่สามของประเทศปากีสถานหรือบังคลาเทศนี่แหละครับ จากที่มาที่ผมอ้างอิงไว้ด้านบนนั้น พูดถึงการบูชาพระแม่ของเพศที่สามของฮินดู ที่ไหว้พระแม่มาตากีครับ แล้วเค้าก็เลยมากล่าวถึงการบูชาพระของเพศที่สามในประเทศอินเดีย ที่นับถือศาสนาฮินดู และ เพศที่สามในประเทศข้างเคียงอย่างปากีสถานและบังคลาเทศ ที่มีวัฒนธรรมทางศาสนาของฮินดูที่แทรกซึมเข้าไปในศาสนาอิสลามครับ โดยที่มีการไหว้พระที่เน้นเฉพาะกับบุคคลเพศที่สามครับ 

ส่วนเทพฮินดูที่มีเพศที่สามไหว้กันมากนี่ รู้สึกผมจะรู้จักอีกองค์ Yellamman ((ไม่แน่ใจเขียนถูกป่าว)) หุๆๆๆ  

http://en.wikipedia.org/wiki/Renuka
พระแม่เรณุกา หรือ yellamma

เป็นเมียของฤๅษีชมทัคนี

อย่างนี้ เราสามารถชมประติมากรรมหรือเทวรูปเก่าๆที่พูดถึงเพศที่สามที่ไหนได้บ้างคะ มีใครมีรูปบ้างเอ่ย

รวมถึงตำนานการกลับเพศ อย่างเรื่อง อิฑา มีประติมากรรมหรือรูปสลักไหมคะ
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

นอกจากพระแม่ เยลลามเทวี จะมีเพศที่สามบูชามากแล้ว หญิงสาวขายบริการก็มักบูชาพระแม่องค์นี้เช่นกันครับ

โอ ขอบพระคุณคุณบาสมากเลยค่ะ กำลังอยากจะถามอยู่พอดี แต่กลัวจะน่าเกลียดเลยไม่ได้ถาม

นอกจากศึกษาเทววิทยาแล้ว มีวิชารู้ใจคนอีกด้วย
นับถือค่ะ นับถือ
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

กระทู้นี้ค งมีประโยด กับ เพื่อนๆ หลายคน แต่ไม่ใช้ผมแน่ๆ   555555+

ขุดขึ้นมาสะเลย

ถูกต้อง แร้ว คร้าฟ พระแม่องค์นี้ แฟน ก็ นับถือมาก เหมือน กัน แฟนถึงกับขนาดเลิกกินไก่ เรย อ่ะคร้าฟ

เพราะนางเอาพระแม่ ไปบูชาที่บ้านนาง

Quote from: จิ้งจอกพันหน้า on February 18, 2010, 13:52:40
ถูกต้อง แร้ว คร้าฟ พระแม่องค์นี้ แฟน ก็ นับถือมาก เหมือน กัน แฟนถึงกับขนาดเลิกกินไก่ เรย อ่ะคร้าฟ

เพราะนางเอาพระแม่ ไปบูชาที่บ้านนาง

ว้า T^Tมีแฟนซะแระ อิ อิ 
นอกเรื่องซะงั้น 
ชอบอ่ะคับรูปนี้ผมเคยเจอมาพักนึงแล้วคับ  แต่หาประวัติอ่านยากหน่อย  แต่เพลงบูชา
หาได้จาก  you tube  อ่ะคับ  หลายเพลงเลย  ลองหากันดูนะคับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

วันก่อน สงสัย เรย ถามคนอินเดีย

ที่เราเชื่อถือเค้าได้(ส่วนตัว) เค้าบอกว่า คนอินเดีย

จะบูชาบางครั้งไปในทางเสน่ห์เมตตา ด้วย อ่ะคร้าฟ

พระแม่พหุชระ หรือ พระแม่มาตากี นี่ อ่ะคร้าฟ อิอิ เดวไปมาบูชาสักองค์ ....