Loader

ขนมราดูขนมโมทกะ

Started by Jacx1, March 06, 2012, 21:55:41

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

March 06, 2012, 21:55:41 Last Edit: March 08, 2012, 15:36:07 by กาลิทัส

ขนมโมทกะ หรือ ขนมราดู ซื้อมาจากร้าน รอยัลอินเดีย เค้าบอกว่ามันเป็นขนมอย่างเดียวกัน ผมก็งงๆแต่ก็สั่งซื้อกับร้านเค้ามาจะเป็นปีแล้วครับ ผมซื้อมา 1 กิโลกรัม 360 บาทรวมค่าส่งEMS ถูกและคุ้มมากๆ เคยลองกินแล้วอร่อยมากๆด้วยครับ พรุ่งนี้ว่าจะเอาถวายให้พระคเณช อ่ะครับ

คนละอย่างกันครับ โมทกะ(modaka)เป็นขนมนึ่งใส่ไส้ ลาดู(ladu)เป็นขนมปั้นจากแป้งถั่ว

March 07, 2012, 11:55:45 #2 Last Edit: March 08, 2012, 15:36:50 by กาลิทัส
ใช่ครับคือคนละอย่างราดูก็ส่วนราดู  โมทะกะก็ส่วนโมทะกะครับ
[HIGHLIGHT=#ff0000]โอม  สุมุขายะ  นะมะฮา[/HIGHLIGHT]

March 08, 2012, 00:00:14 #3 Last Edit: March 08, 2012, 15:37:09 by กาลิทัส

โทษทีครับพิมพ์ผิด คนขายเค้าบอกว่าอันเดียวกัน ผมก็งงๆอยู่เนี่ยแหล่ะ

แต่ผมไม่มีปัญหาเรื่องพิมพ์ผิดหรือถูกนะ เพราะว่า ขอให้ออกเสียงเหมือนกันอันเดียวกันพอ ไม่ทิฏฐิอหังการ ว่าเอาความคิดตนเป็นใหญ่ครับภาษาต้องเป๊ะ MODAKA งั้นก็ภาษาไทยก็ต้อง โมดะกะ สิครับ
ส่วน LADU ลาดูบางคนก็ ลัดดู มีนะครับลองหาในเนตดู สรุปแล้วมันก็คืออย่างเดียวกัน จุดมุ่งหมายคือถวายมหาเทพ จบนะครับ ถ้าคนอื่นว่าไม่ใช่นั่นก็เรื่องคนอื่นของผมใช่ อิอิอิอิ แอบมาล่อเป้าไว้หน่อยนึงครับ

เอาเถอะครับ เรื่องภาษาไทย ส่วนมากถ้าพิมพ์ผิดพิมพ์ถูก ไม่ได้ว่าอะไรกันมากมายอยู่แล้ว เพียงแต่ผมต้องการให้เว็บของพวกเรา ช่วยกันอนุรักษ์ภาษาไทยที่ดีงามกันไว้ บางครั้งผมเห็นเขียนผิดพิมพ์ผิด ก็เข้าไปแก้ให้ถูกตามหลักภาษาไทย ก็เท่านั้นครับ

ส่วนการตั้ง-ตอบกระทู้ กติกาของเว็บก็มีไว้ค่อนข้างชัดเจนครับ ว่าการตั้งหรือตอบกระทู้ต้องเป็นไปเพื่อเสริมสร้างมิตรไมตรีอันดีงามครับ เพราะฉะนั้นการตั้งหรือตอบกระทู้ล่อเป้าอย่างที่ท่านเจ้าของกระทู้ทำอยู่ ถือเป็นการขัดกติกาของเว็บนะครับ

อีกประการ เว็บฮินดูมีสติ้ง นอกจากจะเป็นเว็บของคนที่บูชาเทพเจ้าเข้ามาโพสเรื่องราวต่างๆ แล้ว ยังเป็นไปเพื่อการแลกเปลี่ยนเนื้อหา ความคิดเห็น สาระความรู้ ซึ่งกันและกันครับเพื่อท้ายที่สุด ให้ได้ข้อสรุปที่ถูกต้องที่สุด เพื่อให้เพื่อนๆ ท่านอื่นที่เข้ามาศึกษาได้รับทราบเพื่อนำไปใช้ได้อย่างถูกต้องครับ

สำหรับเรื่องขนมแห่งการบูชาพระพิฆเนศ อันได้แก่ ราดู และ โมทกะ เป็นขนมต่างชนิดกันครับ

ตามภาพด้านล่างเป็นภาพของขนมราดูนะครับ สามารถหาซื้อได้ที่ตรอกแขกพาหุรัดครับ

ตามภาพด้านล่างเป็น ขนมโมทกะ  ผมเคยเห็น ชั้นบนของอินเดียเอ็มโพเรียมขายอยู่ครับ

ส่วนรูปล่างสีสันก็แตกต่างกันไป ดูจากร้านขายขนมร้านนี้ เค้าจัดวางชั้นแรกและชั้นสามเป็นโมทกะสีต่างๆ ส่วนชั้นที่สองเป็นราดูครับ

โมทะกะขายอยู่ส่วนไหนของห้างอินเดียเอมโพเลียมหรอครับพี่กาลิทัส?
[HIGHLIGHT=#ff0000]โอม  สุมุขายะ  นะมะฮา[/HIGHLIGHT]

March 08, 2012, 19:15:03 #6 Last Edit: March 08, 2012, 19:19:19 by โอม กาลี โอม
ขออภัยตอบผิดคำถามครับ

ปล. ถ้าบนห้าง ไม่แน่ใจว่าจะเป็นชั้น 4 ที่ขายอาหาร หรือเปล่านะครับ เพราะ มีร้านอาหารอินเดีย อยู่ข้างบนด้วย แต่ชั้น 1-3 นี่ ผมไม่เคยเจอ นอกจาก ช่วงมีงาน บางครั้ง ก็ จะมีร้านขนมอินเดีย มาขายครับ
อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง

ครับตามที่น้อง โอม กาลี โอม บอกครับ เป็นร้านอาหารอินเดียชั้นบนสุดครับ

ร้านนั้นมีขนมของอินเดียวางขายอยู่นิดหน่อย บางครั้งก็จะเจอ โมทกะ วางขายอยู่ครับ

March 27, 2012, 19:01:31 #8 Last Edit: March 27, 2012, 19:11:27 by หริทาส

ลัฑฑู(สันสกฤต ลฑฺฑุก) หรือโมทกะ (สันสกฤต- โมทก) โดยเนื้อแท้เป็นขนมที่พระคเณศโปรดปรานเช่นเดียวกันครับ

แต่มีส่วนผสม และวิธีการที่แตกต่างกันในแต่ละท้องถิ่น จะเรียกลัฑฑุกะว่า โมทกะ ก็ไม่ผิดครับ (ท่านอาจารย์บัณฑิต ลลิตบอกว่า การเรียกโมทก ว่าลัฑฑูนั้น นิยมเรียกกันทางภาคเหนือของอินเดีย และเป็นคำเรียกในภาษาฮินดี)  ผมไปแคว้นมหาราษฏร์  มีโมทก ทั้งแบบแห้งและมีไส้ ลัฑฑุเอง ก้มีหลายแบบ เช่น ลัฑฑุจากเม็ดบุนดี้ ลัฑฑุแป้งถั่วจะนา ติลโมทกะ คือ ลัฑฑุงา (เหมือนขนมงาพองของทางใต้)ฯลฯ โมทก ในภาคใต้ มีทั้งใส่ไส้มะพร้าวและนำไปทอดกับกี แบบนึ่ง แบบปั้นเป็นลูกกลมคลุกมะพร้าว(ที่ทมิฬนาฑุ เหมือนขนมต้มไทยเราเลยครับ) บางทีคนอินเดียจะเรียกโมทกว่า ลัฑฑุคนยาก เพราะมันใช้ส่วนประกอบที่มีราคาถูกกว่ากันครับ

สรุปแว่ ลัฑฑุกะและโมทกะมีหลายแบบ ขึ้นอยู่กับท้องถิ่นครับ

ฉะนั้น ถวายแบบไหนก็ได้ครับ ^^

ว่างๆผมจะลองไปหาสูตรทำลัฑฑุที่ไม่ยากเกินไป  พวกเราศาสนิกชนจะได้ทำขนมถวายท่านได้ โดยไม่ต้องจ่ายเงินที่แพงเกินไป  หรือบางท่านอาจไม่สะดวกที่จะมาซื้อที่กทมครับ

ผมทำเป็นแล้วครับวิธีง่ายกว่าที่คิดครับผม  ^^  รสชาติใช้ได้ทีเดียว

ชอบกินขนมราดูมาก กินจนจะอ้วนอยู่แล้ว เวลากินแม่บอกให้อัญเชิญพระพิฆเนศมาเสวยกับเราด้วยค่ะ
( งง น้ะอัญเชิญมาทำไม ) เอาไปตั้งที่หิ้งแล้วถวายเลยนี่ได้ป่าวอ่ะ

Quote from: กาลิทัส on March 08, 2012, 16:08:30
เอาเถอะครับ เรื่องภาษาไทย ส่วนมากถ้าพิมพ์ผิดพิมพ์ถูก ไม่ได้ว่าอะไรกันมากมายอยู่แล้ว เพียงแต่ผมต้องการให้เว็บของพวกเรา ช่วยกันอนุรักษ์ภาษาไทยที่ดีงามกันไว้ บางครั้งผมเห็นเขียนผิดพิมพ์ผิด ก็เข้าไปแก้ให้ถูกตามหลักภาษาไทย ก็เท่านั้นครับ

ส่วนการตั้ง-ตอบกระทู้ กติกาของเว็บก็มีไว้ค่อนข้างชัดเจนครับ ว่าการตั้งหรือตอบกระทู้ต้องเป็นไปเพื่อเสริมสร้างมิตรไมตรีอันดีงามครับ เพราะฉะนั้นการตั้งหรือตอบกระทู้ล่อเป้าอย่างที่ท่านเจ้าของกระทู้ทำอยู่ ถือเป็นการขัดกติกาของเว็บนะครับ

อีกประการ เว็บฮินดูมีสติ้ง นอกจากจะเป็นเว็บของคนที่บูชาเทพเจ้าเข้ามาโพสเรื่องราวต่างๆ แล้ว ยังเป็นไปเพื่อการแลกเปลี่ยนเนื้อหา ความคิดเห็น สาระความรู้ ซึ่งกันและกันครับเพื่อท้ายที่สุด ให้ได้ข้อสรุปที่ถูกต้องที่สุด เพื่อให้เพื่อนๆ ท่านอื่นที่เข้ามาศึกษาได้รับทราบเพื่อนำไปใช้ได้อย่างถูกต้องครับ

สำหรับเรื่องขนมแห่งการบูชาพระพิฆเนศ อันได้แก่ ราดู และ โมทกะ เป็นขนมต่างชนิดกันครับ

ตามภาพด้านล่างเป็นภาพของขนมราดูนะครับ สามารถหาซื้อได้ที่ตรอกแขกพาหุรัดครับ

ตามภาพด้านล่างเป็น ขนมโมทกะ  ผมเคยเห็น ชั้นบนของอินเดียเอ็มโพเรียมขายอยู่ครับ

ส่วนรูปล่างสีสันก็แตกต่างกันไป ดูจากร้านขายขนมร้านนี้ เค้าจัดวางชั้นแรกและชั้นสามเป็นโมทกะสีต่างๆ ส่วนชั้นที่สองเป็นราดูครับ

[HIGHLIGHT=#ffff00]ขนมราดูขนมโมทกะ ของผมมันสีแบบเดียวกับคุณน่ะแล่ะแต่ ผมถ่ายจาก กล้องVGAหน้าจอแตก คิดดูรูปผิดไปจากของจริงมากได้แค่นี้ผมก็ดีใจแล้วครับ[/HIGHLIGHT]

Quote from: pimni on April 05, 2012, 23:36:04
ชอบกินขนมราดูมาก กินจนจะอ้วนอยู่แล้ว เวลากินแม่บอกให้อัญเชิญพระพิฆเนศมาเสวยกับเราด้วยค่ะ
( งง น้ะอัญเชิญมาทำไม ) เอาไปตั้งที่หิ้งแล้วถวายเลยนี่ได้ป่าวอ่ะ
[HIGHLIGHT=#ffc000]น่ารักจังครับ ก็ไปถวายให้พระคเณชเสวยก่อนแล้วเราค่อยลามากินต่อจบกายเป็น อาหารมงคลไปในตัวด้วย[/HIGHLIGHT]

ขอโทษคุณ Jacx 1 นะครับ ตามกระทู้ของผม ไม่ได้มีการกล่าวหาคุณว่ากำลังละเมิดกฎของเว็บแห่งนี้ แต่เนื่องจากก่อนหน้านี้มีบุคคลหนึ่ง ตอบกระทู้ของคุณอย่างล่อแหลมครับ ผมเลยแค่ท้วงติงบุคคลผู้นั้น และตอนนี้เค้าคงได้ลบกระทู้ของตนเองเป็นที่เรียบร้อย และยังคงเหลือแต่กระทู้ที่ผมติงเค้าไว้ต่อกระทู้ของคุณ ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ

ส่วนน้อง pimni พี่คิดว่าท่านคงไม่มาเสวยพร้อมกับตอนเรารับประทานขนมหรอกครับ ดังนั้นแล้ว จัดใส่ภาชนะขึ้นหิ้งพระถวายพระองค์จะดีกว่า และเมื่อถวายเสร็จแล้วก็ลาขนมนั้นลงมารับประทานได้ตามปกติครับ ถือว่าเป็นขนมมงคลครับ ^^

แม่ บอกให้เชิญมา อ่ะ - -
แต่ก็จะถวาย ขนมโมกทะ ใส่ถาดอ่ะค่ะ แล้วต้องรอให้เทียนดับรึธูปกำยานดับหรอถึงจะลาของถวายมากินได้
พิมไม่กล้าลาของถวายเลยหลังสวดอัญเชิญท่านมาอ่ะค่ะ(กลัวท่านยังเสวยไม่เสร็จแล้วเหมือนเปนการเสียมารยาทค่ะ จริงจังและก็ค่อนข้างเคร่งอ่ะค่ะ- -*)

ผมไม่ทราบเหมือนกันนะครับ ว่าแม่คุณไปรับวิธีการแบบนี้มาจากไหน คือ เชิญเทพเจ้ามากินร่วมกับมนุษย์เลย เท่าที่ผมได้ศึกษามาเกี่ยวกับเรื่องประเภทนี้ จะเห็นก็มีแต่กุมารนั่นแหละครับ ที่สามารถเรียกกินข้าวปลาอาหารกับผู้ที่นำมาเลี้ยงได้ แต่กับเทพเจ้าทั้งหลายที่เรากราบไหว้สักการะถือเป็นเรื่องไม่บังควรอย่างยิ่ง พราหมณ์ในวัดยังไม่กระทำเลยครับ ผมอยากให้เปลี่ยนแนวความคิดเสียใหม่ บอกกับแม่คุณด้วยนะครับ ยิ่งถ้าเคร่งครัดปฎิบัติด้วยแล้วละก็ ยิ่งไม่ควรปฎิบัติอย่างยิ่ง

อย่างที่คุณกาลิทัสบอกครับ จัดขนมใส่ภาชนะให้เรียบร้อย ถวายต่อทุกพระองค์ จุดธูป จุดเทียนถวาย ซึ่งจริงๆ แล้วใช้เวลาไม่นานนักครับ สำหรับพราหมณ์ในวัดที่จะทำการเก็บของถวาย แต่ถ้าง่ายๆ อย่างไทยๆ เราโดยแท้จริงต้องรอให้เทียนหมดเล่ม แล้วลามากินได้เลยครับ ถือว่าเป็นของมงคล

คร๊ะ ขอบคุณที่แนะนำค่ะ
พิมไม่ได้ทำแบบแม่ซักหน่อย T^T เพราะรู้อยู่แล้วมากกว่า ว่าไม่ครวจะกินอะไรเช่น น้ำอ้อยพิมก็นำไปถวายองค์คเณศก่อน พอเสร็จกะลาถวาย แล้วกะกินเองค่ะ ส่วนเรื่องกุมาร ชวนมากินข้าวรึขนมทุกครั้งค่ะ^^