Loader

อยากสอบถามวิธีดูแลรักษาหรือข้อควรระวังของ เทวรูปหิน(อ่อน)ค่ะ

Started by แม่หญิงฟองแก้ว, March 14, 2012, 19:09:09

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

รบกวนท่านผู้รู้ อยากจะสอบถามท่านผู้รู้ว่า วิธีการดูแล รักษา หรือข้อควรระวัง ในการบูชาองค์เทวรูปหินหรือหินอ่อนค่ะ

เคยอ่านข้อมมูลของคุณเสือร้องไห้ว่าห้ามโดนน้ำตาเทียน แล้วอย่างอื่นๆหล่ะค่ะ ห้ามไหม แล้ว สามารถ  อัมบิเชกัน  Abhishekam

ป.ล. แต่ไม่ได้บูชาหินดำนะคะ
Om Shrim Maha Lakshmiyei Swaha

ผมทราบเรื่องนี้ไม่ค่อยละเอียดนักนะครับ โดยปกติแล้วเทวรูปหินอ่อน หรือ หินปกติ สามารถทำการอัมบิเชกัมได้ แต่สำหรับเทวรูปหินอ่อนต้องเน้นย้ำว่าต้องเช็ดให้แห้งครับ หลังจากทำอัมบิเชกัมแล้ว ไม่อย่างนั้นเนื้อหินอ่อนจะเป็นคราบสีน้ำตาลครับ อีกประการหนึ่งที่สำคัญ ถ้าจะอัมบิเชกัมเทวรูปที่ทำจากหินอ่อน ต้องตรวจสอบให้แน่ใจว่า ของที่เราจะนำมาทำอัมบิเชกัม ต้องไม่มีสภาพเป็นกรดครับ ไม่อย่างนั้น ผิวหน้าองค์พระจะเสียหายครับ ((ถ้าเป็นการอัมบิเชกัมโดยปกติมักจะไม่ค่อยมีปัญหาครับ แต่ระยะหลังเริ่มเห็นมีการใช้ของอัมบิเชกัมแปลกๆ มาให้เห็นกันพอสมควร ก็ระวังหน่อยเท่านั้นเองครับ)) ส่วนถ้าเทวรูปเป็นหินที่มีลักษณะซับน้ำ อย่านำมาทำอัมบิเชกัมนะครับ เพราะจะทำให้เนื้อภายในของเทวรูปเสียหายครับ

เพื่อนท่านใดทราบการดูแลรักษาเพิ่มเติม รบกวนด้วยนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Quote from: กาลิทัส on March 15, 2012, 15:51:11
ผมทราบเรื่องนี้ไม่ค่อยละเอียดนักนะครับ โดยปกติแล้วเทวรูปหินอ่อน หรือ หินปกติ สามารถทำการอัมบิเชกัมได้ แต่สำหรับเทวรูปหินอ่อนต้องเน้นย้ำว่าต้องเช็ดให้แห้งครับ หลังจากทำอัมบิเชกัมแล้ว ไม่อย่างนั้นเนื้อหินอ่อนจะเป็นคราบสีน้ำตาลครับ อีกประการหนึ่งที่สำคัญ ถ้าจะอัมบิเชกัมเทวรูปที่ทำจากหินอ่อน ต้องตรวจสอบให้แน่ใจว่า ของที่เราจะนำมาทำอัมบิเชกัม ต้องไม่มีสภาพเป็นกรดครับ ไม่อย่างนั้น ผิวหน้าองค์พระจะเสียหายครับ ((ถ้าเป็นการอัมบิเชกัมโดยปกติมักจะไม่ค่อยมีปัญหาครับ แต่ระยะหลังเริ่มเห็นมีการใช้ของอัมบิเชกัมแปลกๆ มาให้เห็นกันพอสมควร ก็ระวังหน่อยเท่านั้นเองครับ)) ส่วนถ้าเทวรูปเป็นหินที่มีลักษณะซับน้ำ อย่านำมาทำอัมบิเชกัมนะครับ เพราะจะทำให้เนื้อภายในของเทวรูปเสียหายครับ

เพื่อนท่านใดทราบการดูแลรักษาเพิ่มเติม รบกวนด้วยนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ขอบพระคุณ คุณกาลิทัสมากๆเลยค่ะ  หลังๆมานี่จะได้ยินว่ามีสูตรการอัมบิเชกัมหลากหลายมากมาย เลยก็เป็นกังวลค่ะ ว่าจะมีปัญหาหรือไม่

ป.ล. 1 รบกวนขอสูตรมาตรฐานสำหรับอัมบิเชกัมที่สามารถเข้ากับสัมคมปัจจุบันด้วยค่ะ

ป.ล.2  ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลที่เพื่อนๆสมาชิคจะแนำนำเพิ่มเกี่ยวกับวิธีการดูแลรักษา ทำความสะอาดและ สิ่งต้องห้ามขององค์เทวรูป หิน(หินอ่อน)ด้วยนะคะ
Om Shrim Maha Lakshmiyei Swaha

เรียกว่าสูตรมาตรฐานก็ยังไงอยู่ครับ ^^

ปัญจมฤตทั้ง 5 ที่ใช้ในการอัมบิเชกัม
1. สรงนม(ปยสฺนานมฺ)
2. สรงโยเกิร์ต (ทธิสฺนานมฺ)
3. สรงเนยใส (ฆฤตสฺนานมฺ)
4. สรงน้ำผึ้ง (มธุสฺนานมฺ)
5. สรงน้ำตาล (ศรฺกสฺนานมฺ)

ใช้ชำระล้างทำความสะอาดเทวรูปครับ
6. น้ำสะอาด (ศุทฺโธทกสฺนานมฺ)