Loader

พระพิฆเนศ

Started by บุตรีศรีมหาสิทธิวินายก, April 02, 2012, 08:08:51

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากได้รูป เทวรูปพระพิฆเนศ ปางต่างๆที่ เพื่อนพี่น้องในฮินดูมิตติ้งบูชา อยูครับ คือ ผมจะฝากเพื่อน เช่าอ่าครับแต่ไม่รู้ว่าจะเอาแบบ ไหนดี ขอบคุณนะครับ

อยากถามอีกว่า เราต้องรอท่านมาบอกว่าจะมาอยุ หรือ แล้วแต่เราจะบูชาอช่าตอนไหนก้ได้ อาครับ

การบูชาเทพเจ้า จะไปต่างอะไรกับการบูชาพระล่ะครับ การบูชาเทพเจ้า สามารถกระทำวันไหนก็ได้ อยู่ที่ตัวของเรา พร้อมที่จะน้อมนำท่านมาบูชาหรือไม่? นั่นต่างหากที่สำคัญ  เมื่อตอบคำถามตรงนี้ได้แล้ว ถึงค่อยมาสู่คำถามถัดไป ที่ว่า จะบูชาแบบไหนดี ต้องแล้วแต่เราชอบแบบไหนอีกนั่นแหละครับ เพราะพระเจ้าก็คือหนึ่งเดียว พระพิฆเนศ ไม่ว่าจะเป็น บาลคณปติ, ปัญจมุขคณปติ, ตรีคณปติ หรือ ปางใดๆ ก็ตาม สุดท้ายแล้วก็คือ พระพิฆเนศทั้งสิ้นครับ การบูชาสิ่งใดๆ ก็ตาม ให้เราระลึกไว้อยู่เสมอว่า ให้มองไปที่แก่น อย่ามองแค่เพียงกระพี้ ว่าบูชาปางนี้แล้วสำเร็จด้านนั้น ด้านนี้ มันไม่ใช่แก่นครับ แก่นจริงๆ คือ เราบูชาพระพิฆเนศ ในฐานะเทพเจ้าที่เราเคารพสักการะ และ เทพเจ้าแห่งความสำเร็จทั้งปวงจะดีกว่า

ศิลปะในแต่ละภาคของอินเดียก็ต่างกัน มีทั้งของอินเดียเหนือและใต้ และในแบบของศิลปะไทย

ปางต่างๆ ก็มีมากมาย เกินกว่าจะนำมาลงให้แต่ผมแนะนำให้ว่าไป Search ใน www.google.com ใช้ keyword ว่า ganesh statue
แล้วเลือกเอาตามใจชอบเลยครับว่าชอบแบบไหน แต่ผมขอแนะนำว่าเมื่อเลือกแบบแล้วให้มาตรวจเช็คดูอีกทีว่าถูกหรือผิด เคนชปกรณ์ รึเปล่าด้วยนะครับ