Loader

พระแม่มารีอัมมันหินดำ

Started by พรศักติบารมี, September 20, 2012, 21:33:27

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ไม่ทราบว่าที่พาหุรัดมีไหมคะ และราคาเท่าใด
วิธีกำจัดม้าพยศของข้าคือครั้งแรกเอาแส้หวดมันหากมันยังไม่หมดพยศข้าก็จะเอาท่อนเหล็กทุบที่หัวมันและ   หากมันยังไม่ยอมจำนนข้าก็จักฆ่ามันเสียจะได้ไม่เปลืองหญ้าและน้ำ                  

อาทิตย์ที่แล้วไปพาหุรัดมาพอดี ช่วงนี้เทวรูปหินดำกระแสค่อนข้างแรง มีอยู่ร้านหนึ่งเดินด้านข้าง อินเดียเอ็มโพเรียม จะเห็นครับว่าเทวรูปหินดำตั้งเรียงรายในร้านกระจกเต็มไปหมด เข้าไปถามได้เลย ส่วนราคาผมไม่ทราบจริงๆ เพราะยังติดปัญหาความเหมาะสม ความควรหรือไม่ควรในการตั้งเทวรูปหินดำไว้ภายในบ้าน ตามธรรมเนียมและความเชื่อครับ

อยากจะรู้ว่าหินดำแท้หรือไม่ ให้เอากุญแจขูด ใต้ฐานว่ามีผงเป็นสีดำหรือสีอื่น แต่เดี๋ยวนี้มีบางพวกฉีดสีดำลงไปในหิน แต่ดูอีกทีก็ที่ลายเส้นที่แกะลงถ้าไม่ดำก็แสดงว่าหินแกรนิตทาสีครับ พูดง่ายๆครับ พระหินดำเนื้อจะละเอียกเนียนไม่เงา และเทนมลงไปแล้วน้ำจะซึมลงไปในเนื้อพระครับ ถ้าหินแกรนิตจะไม่ซึมครับ ลองสังเกตุดูนะครับและอีกอย่าง หินดำหายาก ราคาจึงสูงตามขนาดและความละเอียดในการแกะครับ และการบูชาพระแล้วจริงๆไม่ต้องไปเยอะตามความเชื่อของกลุ่มบุคคลก็ได้ ผมเองยังบูชาพระหินสบู่แกะกับพระเรซิ่น ขนาดพระที่ผมปั้นจากดินน้ำมันผมก้บูชาครับ
โอม มหากาลา ไภราวะ นะมะฮา
ขอนอบน้อมแต่องค์พระมหาไภราวะ ผู้ทรงเป็นที่รักษาความยุติธรรม และ ทรงเป็นนายแห่งความตายและการสงคราม  ขอพระองค์ทรงปกปักรักษาและอวยพรแด่ ข้าพเจ้า บิดามารดาของข้าพเจ้า ครูอาจารย์ของข้าพเจ้า คนรักของข้าพเจ้า และสหายของข้าพเจ้า ให้มีความสุขความเจริญด้วเทอญ

จงระวังความคิดให้ดี เพราะความคิดนี่ละ ทำให้เกิดชาติภพมากมายนับไม่ถ้วน

ผมก็เคยไปเดินแถวพาหุรัดอยู่บ้างคับ สังเกตเหมือนกันคับว่า ช่วงนี้เทวรูปหินดำเริ่มจะมาแรงเหมือนกับพี่กาลิทัสบอกทีเดียว ผมเข้าใจว่า การนำเอาเทวรูปหินดำมานี่ คงเนื่องมาจากตามวัดแขกมีเทวรูปที่เป็นหินสีดำอยู่มากมาย คนทั่วๆ ไปเห็นก็อยากเอาไปบูชาบ้าง แต่ขาดความเข้าใจว่าควรหรือไม่ควรเช่นเดียวกันกับที่พี่กาลิทัสบอกมา ยังไงก็รอให้พี่กาลิทัสมาบอกอีกทีล่ะกันนะคับ