Loader

ก้อนหินลอยน้ำ จาก รามเสตุ(สะพานพระราม)

Started by พิษประจิม, February 19, 2010, 16:40:46

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ก้อนหินนี้ มาจาก"รามเสตุ"หรือถนนพระราม จากรามายณะฉบับทมิฬ(ฉบับวาลมิกีไม่มีตอนจองถนน)

ก้อนหินพวกนี้เป็นของทำใหม่รึเปล่า มันมีอักษรเทวนาครีเขียนว่า ราม เป็นลักษณะอักษรแบบใหม่

ถ้ามันเป็นอักษรพราหมี หรืออักษรอินเดียสมัยโบราณ ยังพอน่าเชื่อนะครับ

และตามหลักฐานทางประวัติศาสตร์ อารยันไม่เคยยกทัพมาถึงเกาะลังกา

และที่สำคัญ เรื่องรามายณะ ไม่มีหลักฐานทางประวัติศาสตร์อะไรมารองรับ ว่ามีการทำถนนไปเกาะลังกาโดยเอาหิน(จากไหนไม่รู้)มาทำเป็นถนน

คุณครู ติด ใช้คำแทน  ว่า " มัน " นะเนี่ย อิอิ

ลองเปลี่ยน เหอะ จะน่ารักกว่า นะ หาคำอื่นๆ ที่ดีกว่า คำว่า "มัน" ได้ป่าว

ถามนะ ไม่ได้ ให้ เปลี่ยน อิอิ   แซว นะ  (แต่ก็ คิดนะ )

ก็ปกติใช้คำว่า"มัน"แทนวัตถุ หรือ สัตว์ นะครับ

สรรพนามว่า"มัน"เป็นคำพื้นๆ เพียงแต่ไม่เอามาเรียกผู้ใหญ่หรือคนที่เคารพเท่านั้นเอง

แต่ หินก้อนนั้น ก็ มีคำว่า ราม เขียนอยู่ มิใช่ เหรอ 

เอ ยางไง หว่า.........  เหอ....เหอ....เหอ....

Quote from: narada on February 24, 2010, 15:48:04
แต่ หินก้อนนั้น ก็ มีคำว่า ราม เขียนอยู่ มิใช่ เหรอ 

เอ ยางไง หว่า.........  เหอ....เหอ....เหอ....

ยังไม่มาตอบ

หนังสือสวดมนต์ ก็มีชื่อพระพุทธเจ้า ชื่อเทพตั้งหลายองค์นิครับ
คนเรียก มัน ไม่มีใครซีเรียสอะไร

ซีเรียสไป คิดมากเปล่าๆครับ

เหรอ อื่ม ก็ จริงๆ  ซีเรียส ไปก็ คิดมากเปล่าๆ ถูก