Loader

มีข้อสงสัยเกี่ยวกัยพระแม่ทุรคาครับ

Started by boommika, August 13, 2009, 18:09:02

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ผมได้ยินมาว่าพระแม่ทุรคาจะทรงสิงโตใช่ไหมคัฟ แต่บางคนก็บอกว่าบางทีก็ทรงเสือ

เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมาผมมีโอกาสไปวัดราชนัดดา ก็เลยเช่าองค์พระศิวะ และองค์พระแม่ทุรคามา

โดยผมบอกทางร้านไปว่ามาหาเช่าพระแม่ทุรคา เขาก็ถามว่าเอาปางทรงเสือหรือทรงสิงโต

ผมบอกไปว่าเอาปางทรงสิงโต แต่ราคาก้อแพงอยู่คัฟ 450-700 อ่ะคัฟ

แต่พอไปถามอีกร้านที่ทรงเสือ ราคา 179 ขนาดเท่ากันเลยอ่ะคัฟ

ผมก้อเลยอยากถามว่าทำไมราคาถึงต่างกันคัฟ อาจเป็นเพราะของที่ตกแต่งองค์แม่หรือป่าว

แต่องค์ที่ 450 ก้อตกแต่งพอกับองค์ 179 แค่ต่างกันที่ทรงสิงโตและเสือ

และอีกอย่างที่ข้องใจมากเลยคัฟ คือพระแม่ทุรคาจะทรงเสือหรือสิงโตอ่ะครับ

จากราคาที่บอกคงจะเป็นเทวรูปเนื้อซิลิก้าแน่นอน  ร้านจำหน่ายเทวรูปที่วัดราชนัดดา  แต่ละร้านราคาก็จะไม่เท่ากันเราต้องสืบราคาเอาเองครับ  และราคาที่แตกต่างกันนั้นสืบเนื่องมาจากแหล่งผลิตด้วย  ต้องดูว่าที่ท่านเช่ามานั้นเป็นยี่ห้ออะไร  ถ้าเป็นของสุขสมบัติราคาจะสูงหน่อย  แต่เนื้องานมีความละเอียดและสวยงามมาก  อีกยี่ห้อคือศรีพรเทพราคาจะถูกกว่าสุขสมบัติเยอะ  เนื้องานก็สมควรกับราคา  อาจจะมีตำหนิบ้างต้องเลือกสรรเอา
   ทุกอย่างก็ขึ้นอยู่กับงบประมาณครับ  ใครมีงบเยอะชอบสวยงามก็เลือกสุขสมบัติ  ใครมีงบพอประมาณก็ศรีพรเทพ  แต่ไม่ว่าจะยี่ห้ออะไรความเข้มขลังย่อมเกิดขึ้นได้  จากจิตศรัทธาของตัวเราเองครับ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

แล้วตกลงท่านทรงสิงโตหรือเสือคัฟ

อ่า...ขอตอบหน่อยนะคร้าบ
คืออย่างนี้...เท่าที่ผมรู้มาเนี่ย พระแม่ทุรคาที่ทรงเสือเนี่ย ได้รับการบูชาอยู่ทางแถบๆ เบงกอลอ่ะคับ เพราะทางเบงกอล อุดมไปด้วยเหล่าเสือโคร่ง หรือที่เราเรียกว่าเสือเบงกอล พระแม่ทุรคาทางนั้นก็เลยทรงเสือ...แต่โดยทั่วไป ก็จะทำเป็นทรงสิงโต เนื่องจากสิงโตมีพลังและอำนาจ การทรงสิงโต ย่อมหมายความว่าเจ้าแม่คือผู้มีอำนาจ...ก็รู้มาเท่านี้คับ
++++ใครรู้มาอีก ช่วยเสริมนะคับ ผิดถูกบอกกันด้วย++++
...ห่างหายไปนานเลยเรา...

ก็ทั้งเสือและสิงโต  ก็ทุรคาอ่ะคับ  อีกคตินึง  พระอุมาที่หลายๆกร  เค้าก้เรียก ทุรคา เกือบทั้งนั้น  ถ้าคนอินเดียอ่ะนะ  ส่วนมากเป็นอินเดียเหนือ  แต่ถ้าทางใต้  นิยมสิงโต  ตามที่คุณ s_untan_o บอกแหละครับ 
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

ดุริกา ทรงทั้ง เสือ และ สิง อยู่ที่ จะวาดอะไรออกมา

ส่วนอุมา หรือ มหาเการี จะ ทรง โค
[HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT]

เป็นความรู้ใหม่เลยนะเนี่ย

ขอบคุณมากๆ ค่ะ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]