Loader

รบกวนถามเรื่องการบูชาเทพหลายองค์คะ

Started by spuy, August 21, 2009, 09:35:52

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

รบกวนถามดังนี้นะคะ คือว่าเริ่มแรกเดิมที ไม่ได้ตั้งใจจะบูชา แต่ฝันเห็นพระแม่กาลี เลยมาหาในเน็ตเลยรู้ว่าเป็นพระแม่กาลี ในฝันไม่ทราบว่าใครแต่ได้ยินเสียงกังวลามากมากจากที่ไกลๆๆๆ ว่าให้ไปหามาบูชานะ เลยใช้ถ้อยคำที่ได้ยินมา search  ในเน็ต ก็ไม่สนใจ แล้วก็ฝันอีก ก็เลยพูดจาดูหมืนนิดๆๆ หน่อยๆ เลยเจอดีเค้าจนน้ำตาแตก วันต่อมาเลยไปบูชาท่านมา แต่คนแนะนำว่าต้องบูชาพระพิคเณศก่อน เลยบูชามาด้วย เป็น 2 องค์ หลังจากนั้นก็ฝันว่าพระแม่กาลี มานั่งที่เก้าอี้ข้างๆ ยิ้มให้สวยมาก 2 คืนติดกัน เราก็เฉยๆ นะ ไม่ได้สนใจพิธีการบูชาอะไรมากมาย แต่แล้วก็เริ่มศึกษา เอ๋ พระลักษมีก็น่าสนใจ แอะเดียวจะโดเดียว เอาพระวิษณุ กับพระศิวะ ไปด้วยดีกว่าจะได้เป็นคู่กัน  สรุปตอนนี้ ที่แท่นบูชา เลยกลายเป็น 5 องค์ โดยวางตามลำดับดังนี้คะ พระวิษณุ พระแม่ลักษมี พระพิคเณศ พระศิวะ พระแม่กาลี โดยที่ไม่มีองค์ไหนเด่นกว่ากัน  (ความสูง ขนาน  องค์ใหญ่ทุกองค์คะ เท่าๆ กัน ) อยากจะเรียนถามว่า แบบนี้ถือว่าผิดไหม เพราะ ไม่มีองค์ใดเด่น เคยอ่านเจอว่าเราต้องเอาองค์ใดองค์หนึ่งเป็นประธาน  แต่แท่นที่บูชา ไม่อำนวยเลยว่าง เท่ากัน เรียงตามที่บอกน่ะคะ เวลาถวาย ก็เป็นพานเดียว แต่น้ำ 5 แก้ว สมควรหรือไม่ประการใด แล้วต้องปรับปรุงอย่างไร รบกวนชี้แนะด้วยนะคะ

ถ้าอย่างนั้น  ลองจัดให้เหมาะให้ควรก็พอได้นะครับ  แต่ยังไง  แบบนี้ สามารถตั้งให้พระคเณศ อยู่กลาง  แล้วจะเชิญแม่กาลีขึ้นประธาน  หรือจะเชิญใครขึ้นประธาน  ก็เอาที่เราหมายใจไว้  แค่หาตั่งเล็กๆมาตั้งให้เกิดระดับลดหลั่นกันไป  เอาที่ดูแล้วไม่ขัดตา  สบายตา  ง่ายต่อการรักษาดูแลทำความสะอาด ถวายของ  เป็นใช้ได้ครับ
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

ปัจจุบันตั้งแท่นบูชาแบบนี้ ผิดไหมคะ เพราะไม่มีองค์ใดเด่นเกินองค์ใด  แต่ถ้าต้องเสริมให้องค์ประธานเด่น (พระแม่กาลี) ก็ไม่ทราบว่าจะจัดยังไงให้สมดุล หรือว่า จัดแบบนี้แค่เอาตั่งมาเสริมองค์พระแม่กาลี ส่วนตำแหน่งคงเดิมได้ ไม่ทราบว่าเค้าซีเรียสเรื่องนี้กันรึเปล่า รบกวนด้วยนะคะ ไม่สบายใจจริงๆคะ

ขอแสดงความคิดเห็นนะครับ  ให้ท่านสลับตำแหน่งเทวรูปของพระพิฆเนศกับพระแม่กาลี  นั่นคือให้พระแม่กาลีอยู่กลาง  แล้วหาตั่งใบเล็กๆ มารององค์พระแม่กาลี  ตามที่ท่าน Amrit_Phakti แนะนำ เท่านี้ก็เป็นการอัญเชิญองค์พระแม่กาลีขึ้นเป็นประธานแล้วครับ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ขอบคุณค่ะ โง่อยู่ตั้งนาน    เมื่อกี้เข้าไปดูรูปการแท่นบูชาหลายๆที่ เลยเกิดคิดว่าจะออกไปหารูปปักของพระแม่กาลี  ใหญ่ๆๆๆ มาติดด้านหลัง พระพิคเณศ  แต่จากที่ท่านโหราน้อยก็ดีเยี่ยม  ไม่เสียตังค์เพิ่มด้วย  ขอบคุณนะคะ  ของเทพรักษาคะ

เห็นด้วยครับ กับทั้งสองความเห็น

ขอแสดงความคิดเห็นนิดหนึ่งนะคะถ้าไม่ถูกใจต้องขออภัยด้วย ที่เห็นในรูปมีองค์พ่อศิวะและพ่อนารายณ์ด้วย แท่นของพระองค์ทั้ง 2 ควรจะอยู่เหนือพระแม่ค่ะ แต่ถ้าไม่สะดวกก็วางระดับเดียวกันก็ได้เพราะเป็นคู่กัน แต่พระพิฆเนศควรจะอยู่ต่ำกว่าทุกองค์เพราะอยู่ในฐานะบุตร

เรื่องการวางเทวรูปครับ

ขอเสริมนิดนึงครับ

ส่วนมากการวางเทวรูปที่ดีนั้น ควรจะทราบก่อนครับว่าจะให้พระองค์ใดเป็นประธานหิ้ง ถ้ากำหนดว่าองค์นี้ ไม่ว่าจะเป็นพระแม่ หรือ พระเคนช พระขันทกุมาร หรือพระองค์ใดก็ตาม ควรจะวางสูงที่สุด หรือ เด่นที่สุดบนหิ้งพระครับ

ส่วนการวางนั้นเรื่องการลดหลั่นลำดับ ต้องแล้วแต่เจ้าของหิ้งครับว่า คุณจะตั้งวางหิ้งลักษณะใด ศักตินิกาย ไวศนพนิกาย หรือ ไศวะนิกายครับ

ถ้าศักตินิกาย ควรจะตั้งพระแม่ไว้สูงกว่าแล้วก็ลดหลั่นกันไปครับ
ถ้าเป็นไวศนพ นิกาย จะตั้งพระวิษณุไว้สูงที่สุด
หรือไศวะนิกาย จะตั้งพระศิวะไว้สูงที่สุด

((สุดแท้แต่องค์ประทาน และนิกายของท่านเจ้าของหิ้งครับ))

ย้ายพระแม่กาลีมาแทนที่พระพิคเณศ โดยวางไว้บนตั่ง สูงขึ้นเล็กน้อย (ตามที่แนะนำ) คะ คงไม่ผิดนะคะ นี่แหละโทษฐานไม่ศึกษาก่อนเช่ามาบูชา เห็นต้องใจก็ติดมือกลับมาเลย สถานที่ก็ไม่อำนวยสะด้วย เลยวางผิดวางถูกไปหมด จะบาปไม่รู้ตัวสะแล้วเรา

ตามรูป  ถ้าความเห้นผมนะครับ   ถ้าบอกว่าจะเชิญพระกาลีขึ้นเป็นประธาน   ก็ให้หาตั่งมาตั้งท่าน  แล้วก็เชิญพระศิวะ ไว้ซ้ายมือ  เคียงข้างพระคเณศ  ส่วนฝั่งขวา  เป็นพระลักษมีนารายณ์  ตั้งดวงประธีปไว้แทนพระเนตรของพระองค์  ขอที่เป็นตะเกียงน้ำมันอย่างน้อย1ดวงไว้ตรงกลาง   โคมไฟที่มีอยู๋แล้ว  ก็จัดตั้งเอาให้แสงสว่าง กระจายทั่วๆ  แต่ติงนิดนึงนะครับ  บูชาพระองค์สีดำ ตามที่ทราบมา  มักเน้นทางด้าน อาถรรพ์  ยังไงซะ  หลังจากตั้งเรียบร้อยแล้ว  ควรจัดการยัญญกรรมเสียด้วย  จึงจะเป็นมงคลแก่ผู้บูชา  ส่วนฉากหลัง  ถ้าจะเป็นแม่กาลีก็ได้  หรือ  มารีอัมมันก็จะนุ่มนวลลงมา  หรือเป็นศรีจักรา  ก็ปลอดภัยดี  เลือกเอาตามเห็นควรละกันนะครับ
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

บูชาพระองค์สีดำ ตามที่ทราบมา  มักเน้นทางด้าน อาถรรพ์    คือ  หมายถึง องค์ไหนคะ  ทั้งสามองค์เป็นสีดำหมดเลย  แล้วจะอาถรรพ์ยังไงคะ  ต้องเอาไปไว้ที่วัดเหรอคะ  แล้ว ยัญญกรรม  ทำเช่นไร เดี๋ยวต้องไปหาความรู้  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคะ

ท่าน Amrit_Phakti น่าจะหมายถึงทุกพระองค์หน่ะครับ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ไปอ่านในเน็ต ทราบว่า ยัญญกรรม  หมายถึงการเซ่นสังเวย  ปกติจะบูชา ทุกวันอังคารเช้า มีเครื่องหอม ดอกไม้ ผลไม้ น้ำ น้ำแดง กำยาน  มีตะเกียงน้ำมัน  สองอันจุดตรงกลาง แต่ในรูปดับแล้ว จะจุดเฉพาะตอนสวด เพราะแพ้ควัน (เวลาดับมีควัน) ส่วนไฟ จะเปิดทั้งคืน  คะ  ไม่ทราย ยัญกรรม ที่แนะนำองเป็นเช่นไร ขอบคุณคะ

ตอนนี้เริ่มกลัวๆ แล้วคะ  การเซ่นเห็นรายละเอียดบอกว่าต้องฆ่าสัตว์ด้วย  คงไม่ไหว แต่จะหายันต์มาติดคะ  เลยกลัวๆ กล้าๆ สะแล้วเรา ไม่รู้จะเอาไงต่อ หวังว่าท่านเป็นเทพคงไม่ให้ร้ายผู้ที่เคารพท่านหรอกมั้งคะ ตัวเองทำงานเป็นอาจารย์ ไม่เที่ยว ไม่กินเหล้าเมายา ก็มีคนทักเยอะว่าทำไมบูชาพระแม่กาลี อันนี้ก็อย่างที่เล่าให้ฟังก็ดันไปฝันเห็นท่าน (แต่บุคคลิกเป็นคนดุ ตรง ) คงผิดทาง แต่บูชามาแล้วก็จะบูชาต่อไป อาภรรพ์ที่ว่า เป็นแนวไหนคะ 

ผมเชื่ออย่างนึงนะครับว่า  องค์พระเทพเทวาท่านจะประทานพรให้กับผู้ที่เคารพ และศรัทธาต่อพระองค์ท่านเสมอ  ขอเพียงให้เรามั่นใจในตัวเองว่าเรามีความบริสุทธิ์ใจ ซื่อตรง คิดดีทำดี อยู่ในศีลธรรม และภักดีต่อองค์เทพ  เท่านี้ก็ไม่ต้องกลัวแล้วละครับว่าองค์เทพท่านจะทรงลงโทษเรา

ขอบคุณท่านโหราน้อยคะ โล่งล่ะ     (บริสุทธิ์ใจ ซื่อตรง คิดดีทำดี อยู่ในศีลธรรม)  อันนี้มั่นใจ   โล่งเลยคะได้ยินเช่นนี้ แต่ต้องกราบขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่มีให้มาตลอดนะคะ

มีอะไรช่วยได้ก็ช่วยกันครับ  อะไรที่แนะนำได้ก็แนะนำกัน  ส่วนเรื่องไหนที่ช่วยไม่ได้ให้กำลังใจกันก็ยังดีครับ

หุหุหุหุ   ที่ผมตอบหลายท่านอาจอ่านแล้วดูน่ากลัว  แต่จริงๆ ไม่น่ากลัวอย่าที่คิดนะครับ  อาถรรพ์ที่ผมกล่าวถึง  หมายรวมเอาถึง ศาสตร์ทางด้านความลี้ลับ  พลังลึกลับ  การติดต่อกับสิ่งที่มองไม่เห็น  นั่นคือความหมายของผม 
   ในเว็บนี้มีหลายๆกระทู้ที่ได้เคยแนะนำการยัญญกรรมพระกาลีเอาไว้  ไม่จำเป็นต้องใช้เชีวิตอย่างเดียว  การยัญญกรรมด้วยพืชผลก็สามารถทำได้
   ในคืนเดือนดับ  จงหาลูกฟักสัก1ลูกใหญ่  ผงแดงใส่ถาดไว้ มะนาวร้อยเรียงเป็นมาลัย  ดอกไม้สารพัดจัดสรร 
   แล้วสวดร่ายพระเวทย์มหากาลีบูชา และอารตี   จากนั้นจึงหั่นฟักนั้นด้วยมีดดาบที่มีและทาผงแดง  จัดแจงเอาเสมือนหนึ่งโลหิตทา
   จากนั้นนั่งภาวนาถึงพระเป็นเจ้าเข้าสมาธิ   
    แค่นี้ก็คงพอใช้ได้นะครับ

โอเคเลยคะ ท่าน Amrit_Phakti  จะทำอย่างที่แนะนำ  แล้วต้องทำทุกคืนเดือนดับ หรือว่า ครั้งเดียวคะ

ยัญญกรรม ทำครั้งแรกก็พอครับ  แต่ถ้ามีงานเทศกาลสำคัญๆก็ค่อยว่ากัน  ยังไง เอาใจช่วยนะครับ

Quote from: Amrit_Phakti on August 24, 2009, 17:16:02
หุหุหุหุ   ที่ผมตอบหลายท่านอาจอ่านแล้วดูน่ากลัว  แต่จริงๆ ไม่น่ากลัวอย่าที่คิดนะครับ  อาถรรพ์ที่ผมกล่าวถึง  หมายรวมเอาถึง ศาสตร์ทางด้านความลี้ลับ  พลังลึกลับ  การติดต่อกับสิ่งที่มองไม่เห็น  นั่นคือความหมายของผม 
   ในเว็บนี้มีหลายๆกระทู้ที่ได้เคยแนะนำการยัญญกรรมพระกาลีเอาไว้  ไม่จำเป็นต้องใช้เชีวิตอย่างเดียว  การยัญญกรรมด้วยพืชผลก็สามารถทำได้
   ในคืนเดือนดับ  จงหาลูกฟักสัก1ลูกใหญ่  ผงแดงใส่ถาดไว้ มะนาวร้อยเรียงเป็นมาลัย  ดอกไม้สารพัดจัดสรร 
   แล้วสวดร่ายพระเวทย์มหากาลีบูชา และอารตี   จากนั้นจึงหั่นฟักนั้นด้วยมีดดาบที่มีและทาผงแดง  จัดแจงเอาเสมือนหนึ่งโลหิตทา
   จากนั้นนั่งภาวนาถึงพระเป็นเจ้าเข้าสมาธิ   
    แค่นี้ก็คงพอใช้ได้นะครับ

เรื่องการบูชายัญ ถวายพระแม่กาลี เท่าที่ผมทราบมาคล้ายๆ กับของคุณ Amrit_phakti ครับ
คือจะหาลูกฟัก 1 ลูกใหญ่มาทาด้วยผงกุมๆ หรือ ผงชาดให้สีแดงทั้งลูก พร้อมกับปั้นข้าวสวยเป็นลูกกลมๆ ขนาดประมาณกำปั้นครับ แล้วก็ทาผงชาดหรือกุมกุม ให้แดงทั้งลูก เมื่อถึงเวลาบูชา ให้นำมีดมาสับฟักให้ขาดกลาง จากนั้นให้โยนข้าวที่ปั้นไว้ใส่ไว้ตรงกลางฟักที่ขาด แล้วบีบมะนาวลงตามไปครับ เค้าเชื่อกันว่า

ฟัก แทน เนื้อ (ในที่นี้คือสัตว์ อาจเป็น แพะ หรืออะไรก็ตามทีที่ไว้บูชาครับ)
ข้าวปั้น แทน หัวใจ ของสัตว์นั้นๆ
น้ำมะนาวที่บีบ แทนเลือดครับ

การบูชาพระแม่ไม่ยากเลยค่ะ ขอให้ท่านปฏิบัติตนอยู่ในศีลธรรมอันดีงาม นั่งสมาธิ ก็ถือเป็นการบูชาท่านแล้ว