Loader

งานนวราตรีปีนี้ บูชาพระเเม่กาลีวันไหนคับ

Started by มหากาลี จุดติ, September 03, 2009, 10:18:13

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

นวราตรีปีนี้ เขาบูชาพระเเม่กาลีวันไหนกันคับ
ท่านใดทราบช่วยแจ้งด้วยนะคับ
ขอบคุงร่วงหน้าคับ

เอาเท่าที่ทราบนะค่ะ    แต่ก่อนอื่นอยากให้คุณทำความเข้าใจก่อนว่าพิธีนวราตรีหรือนวทุรคาก็จะแตกต่างกันไปแต่ละภูมิภาค แต่ละท้องที่ แต่ละสายนิกาย   โดยเฉพาะนิกายศักติของชาวทมิฬที่บูชามหาเทวีเป็นใหญ่ก็ต้องไม่เหมือนใครในเรื่องของการเชิญลงมาเก้าวันเก้าปาง    แต่ดิฉันพอจะมีข้อมูลของทางวัดแขกสีลมอยู่บ้างว่าวันไหนบูชาปางไหน   วันไหนเชิญปางไหนลงมา   เริ่มเลยละกันนะค่ะ

1. ปางไศลบุตรี (shailputri)   เป็นปางภาคพระแม่ปาราวตีผู้เป็นธิดาของพระหิมวัต  (ผู้ปกครองภูเขาหิมาลัย )    โดยคำว่าไศลจะหมายถึงขุนเขา ...... ส่วนที่วัดแขกสีลมจะอัญเชิญปางมหากาลีเทวีลงมาแทน  เพื่อพลังอำนาจยิ่งใหญ่เหนือกาลเวลา

2. ปางพรหมจริณี (bramcharini)  เป็นปางที่พระแม่อุมาออกบำเพ็ญตบะเพื่อบูชาพระศิวะ  จนพระศิวะพอพระทัยแล้วต่อมาจึงได้วิวาห์กับพระศิวะ  ...... ส่วนที่วัดแขกสีลมจะอัญเชิญปางทุรคาเทวีลงมาแทน  เพื่อระลึกถึงการที่พระแม่ทุรคาสังหารมหิงษาสุร

3. ปางจันทราฆัณฎ์ ( chandraghanta)  เป็นปางที่พระแม่มีสิบกร  เพื่อหยุดความชั่วร้ายด้วยพลังอำนาจที่รุนแรง  และนำสันติสุขกลับคืนสู่โลก  ....  ส่วนที่วัดแขกสีลมจะอัญเชิญปางจันมุนดาเทวีลงมาแทน  เพื่อระลึกถึงการที่พระแม่สังหานอสูรสองพี่น้องคือจันดราสูร กับมุนดราสูร

4. ปางกูษมัณฑา (kushmanda )   เป็นปางของพระแม่ที่มีแปดกร  มีรัศมี  เปล่งปลั่งเปรียบดั่งโลกมาตาผู้สร้างสรรค์จักวาล  .... ส่วนที่วัดแขกสีลมจะอัญเชิญปางกาลีเทวีลงมาแทนเพื่อนระลึกถึงการที่พระแม่สังหารอสูรมธุ

5.  ปางสกันทมาตา  (skandmata)  เป็นปางแห่งการเป็นมารดาที่ปกป้องรักษาบุตร  โดยปางนี้พระแม่จะมีสี่กรและอุ้มพระสกัน หรือพระขันธกุมารไว้บนตัก  .....  ส่วนที่วัดแขกสีลมจะอัญเชิญปางนันทาเทวีลงมาแทน  เพื่อระลึกถึงการที่พระแม่อวตารลงมาเป็นบุตรของคนเลี้ยงสัตว์  และรู้สึกว่าปางนี้จะเป็นต้นกำเนิดของพิธีนวราตรีด้วย  แต่เอาไว้ค่อยมาว่ากันวันหลัง เรื่องมันยาวคะ อิอิ

6. ปางกาตยะยานี (kaatyayani )  เป็นปางแห่งการทำลายมารร้ายในจิตใจและประทานสุขภาพที่แข็งแรงแก่เหล่าสาวก มีสี่กร  ... ส่วนที่วัดแขกสีลมจะอัญเชิญปางรักธาฮันตีเทวีลงมาแทน  เพื่อระลึกถึงการสังหารอสูรด้วยการใช้ฟันกัดอสูรตาย

7. ปางกาลราตรี ( kaalratri) เป็นปางที่มีผิวดำ  ทรงลาอันหมายถึงการทำลายซึ่งอวิชชาหรือความโง่เขลา .... ส่วนที่วัดแขกสีลมจะอัญเชิญปางทุรคาเทวีลงมาอีกครั้ง  ครั้งนี้เพื่อระลึกการสังหารทุรคาสุร

8.  ปางมหาเคารี ( mahagauri) เป็นปางประทานพรให้สาวกประสบแต่ความสวัสดิมงคล  ... ส่วนที่วัดแขกสีลมจะอัญเชิญปางสัคภรมารีเทวีลงมาแทน  เพื่อระลึกถึงการสังหารอรุณาสุร

9. ปางสิทธิธาตรี (Siddhidatri ) เป็นปางที่พระแม่ประทานโอกาสให้เหล่าเทพ  ฤษี  สิทธา เทวดา คนธรรพ์ อสูร  ยักษ์  และสาวกเข้าเฝ้า  เพื่อการบรรลุธรรมและความสำเร็จทุกประการ  .....  ส่วนที่วัดแขกสีลมจะอัญเชิญปางสัคภรมารีเทวีลงมาแทน  เพื่อระลึกถึงการสังหารอรุณาสุร

สรุป.... คุณจะเห็นถึงความแตกต่างและเห็นได้ว่าที่วัดแขกสีลมจะเชิญลงมาไม่เหมือนชาวบ้านเค้าในแต่ละวัน   แต่จุดประสงค์จริงๆของคุณคือต้องการจะไปในวันที่มีการบูชาพระแม่กาลีใช่มั้ยค่ะ  ถ้างั้นดิฉันแนะนำวันแรกที่บูชาปางมหากาลี  กับวันที่สี่ที่บูชาปางกาลีธรรมดา  จะดีกว่า   มีอีกเรื่องที่เค้าว่ากันว่าพระแม่กาลราตรี  ที่ทรงลาดูดุๆน่ากลัวๆ  เค้าเชื่อกันว่าเป็นอีกปางของพระแม่กาลี  แต่ดิชั้นไม่ค่อยเห็นด้วยและไม่ค่อยแน่ใจ  ทางที่ดีเพื่อความชัวไม่มั่วนิ่ม  ไปสองวันแรกที่ดิชั้นแนะนำไปจะดีกว่าคะ ในกรณีที่ต้องการไปรับพระแม่กาลีนะค่ะ

แต่เพื่อนความเป็นสิริมงคล ไม่ว่าจะไปไหว้  ไปบูชาปางไหน  ก็ล้วนแล้วแต่ได้ความเป็นสิริมงคลและความโชคดีกลับมาทั้งสิ้น  ขอพระแม่คุ้มครองนะค่ะ  .... เจ มาตา กี

ขอบคุนคับ
เอาเป็นว่าผมบูชาพระเเม่ทั้งเก้าวันเลยล่ะกันนะ
คงไม่เป็งไรนะ คับ

ขอบคุณ คุณgiftzy_69 นะคะ

อยากมีโอกาสได้ไปที่วัดแขกเหมือนกันค่ะ

[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]