Loader

ตรีศักติ กับ กายาตรี

Started by jojo, September 15, 2009, 23:03:52

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ผมจะหาเทวรูปบูชา ของ พระตรีมูรติ มาบูชาน่ะครับ และ ถ้าจะบูชา พระตรีศักติ หรือพระแม่ กายาตรี นี้ เราจะบูชาองค์ แบบไหนอ่ะครับ พอดี ผมเคย ถาม อ. ท่านหนึ่ง ท่านบอกว่า ตรีศักติไม่มีเป็นเทวรูปให้บูชา มีแต่เป็นภาพ แต่จะบุชาเป็นเทวรูป ต้องบุชา พระแม่กายาตรี แทน ถ้าผมจะ บูชา พระตรีมุรติ กับ พระแม่กายาตรี (แทน พระแม่ศักติ ) และสามารถ วางพระองค์ท่าน ไว้ในระดับเดียว กับ พระศิว กับ พระแม่อุมา ได้ไหมครับ  (และที่ผมอยากได้บูชา คงเป็นศิลปแบบอินเดียครับ หาซื้อมาบุชาได้ที่ใดบ้างครับ)

ขอบคุณครับ

ท่านใดพอทราบ รบกวน แนะนำผมหน่อยน่ะครับ
มนุษย์ กับ คน ต่างกัน อย่างไร

คนมันแปลว่า ยุ่ง ยิ่งมากคน ยิ่งมากเรื่อง

พระแม่ตรีศักติกับพระแม่กายาตรีนี่คนละพระองค์กันนะครับแทนกันไม่ได้อ่ะ  ตามความคิดผมบูชาเป็นรูปภาพก็ได้ครับ  เพื่อความสมดุลเพราะจะบูชาพระตรีมูรติด้วย

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

แหะๆๆ ด้วยตัวผมยังมี กิเลศเพียบครับ เลยจึงอยากได้ บูชา พระแม่ตรีมูรติ เป็น แบบ ของเทวรูปมากกว่า รูปภาพ งัยครับ  ตอนแรกก็เข้าใจน่ะครับ ว่าเป็นคนละองค์กัน แต่ต้องถามหลายๆท่าน ครับ เพราะผมเองไม่ได้มีความรู้อะไรมากมายครับ

คนมันแปลว่า ยุ่ง ยิ่งมากคน ยิ่งมากเรื่อง

พระตรีศักติมีนะครับที่เป็นเทวรูปบูชา

ผมเคยเหนของบริษัทสุขสมบัติอ่ะครับ

ขนาดของรูปปั้น 9 นิ้วอ่ะครับแต่ไม่ใช่เนื้อโลหะนะครับ

อันนี้เท่าที่ผมเห็นนะครับแต่จะมีเป็นเนื้ออื่นหรือเปล่าผมไม่รู้นะครับ

ถ้าจะหาพระเเม่ตรีศักติ งานอินเดียอะ เดินจนขาหักก้อไม่มีอะคราบผมเคยหามาเหมือนกันอะคราบเเขกที่ขายของบอกว่าที่อินเดียไม่ค่อยมีคนหล่ออะคราบ  เเต่ถ้าเป็นงานไทยอะ วัดราชนัดดาคราบเยอะ จิงๆ อะ หรือไม่ก้อเช่า3 องค์เลยคราบ พระเเม่ศรีมหาอุมาเทวี พระเเม่มหาลักษมี พระเเม่สุรัสวตรีเเค่นี้ก้อเป็นตรีศักติละคราบ  ok ป่ะ
[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]

Quote from: kearnight on September 16, 2009, 01:27:27
ถ้าจะหาพระเเม่ตรีศักติ งานอินเดียอะ เดินจนขาหักก้อไม่มีอะคราบผมเคยหามาเหมือนกันอะคราบเเขกที่ขายของบอกว่าที่อินเดียไม่ค่อยมีคนหล่ออะคราบ  เเต่ถ้าเป็นงานไทยอะ วัดราชนัดดาคราบเยอะ จิงๆ อะ หรือไม่ก้อเช่า3 องค์เลยคราบ พระเเม่ศรีมหาอุมาเทวี พระเเม่มหาลักษมี พระเเม่สุรัสวตรีเเค่นี้ก้อเป็นตรีศักติละคราบ  ok ป่ะ

ได้จิงๆ หรอคะ

คือจะหาเช่ามาทั้ง3 องค์เลยอ่ะค่ะ

พอสวดมนต์ของแต่ละพระแม่ เสร็จ ก็สวดของพระแม่ศรีศักติ ต่อได้เลยก็ไม่ผิดอะไรนะคะ ได้ใช่มั้ย

เพราะกิมจะถือว่าท่านรับรู้และ เมตตาในสิ่งที่เราทำ  เพราะเราศรัทธาจิงๆ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

อันนี้ผมไม่ทราบอ่ะครับ แต่ที่แน่ๆ มาเที่ยวคราวนี้ ได้เทวรูปพระแม่กลับบ้านมาบูชาด้วยครับ โชคดีจริงๆ หาเทวรูปพระแม่ มานานมากแหละครับ พอจะก็เจอแบบโดยบังเอิญเลยครับ

คุนโจโจ้ คิดในแงบวก++เลยนะ พระแม่ท่านคงจะดลใจคุนแน่ๆเลยโชคดีจัง 
ความดีไม่ต้องทำให้ใครเห็น
ไม่ต้องบอกประกาศให้ใครรู้
นั่นสิน๊ะคือความดีที่แท้จริง

พระแม่กายาตรีมี5เศียรนะครับจะนิยมบูชากับพระพรหมาที่มี5เศียรส่วนพระแม่ตรีศักติจะมีแค่3เศียรแถววัดราชนัดดาแบบอินเดียก็มีนะครับแต่แพงโคตรถ้าแบบไทยออกแนวนางไม้จะมีเยอะครับเป็นรูปปั้นผู้หญิงแต่มี3เศียรครับคล้ายๆรูปปั้นนางตะเคียนถ้าหาไม่ได้จริงๆจะบูชา พระแม่อุมา พระแม่ลักษมี พระแม่สุรัสวดี รวมเป็น ตรีศักติ ก็ได้ครับ
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

พระนางกายาตรีมิใช่ตรีศักติคับเป็นแค่หนึ่งในศักติเท่านั้น
ถ้าอยากได้พระตรีศักตินี่เลยคับวัดราชนัดดาอยืยมี3หน้า
8กรองค์ประมาณ1400-1900คับ(ถ้าถามเจ้าของร้าน
เขาอาจจะงงเพราะเขาไม่รุจักฉะนั้นเราต้องหาเองคับ
แต่ที่ร้านเขาอาจบอกว่านี่พระแม่อุมาคับอิอิโดนมาแย้ว)

สวยงามมากคร๊าบ ชอบจัง

แบบนี้อะ เอารูปมาให้ชม(จากร้านเรยนะอิอิ)