Loader

งานนวราตรี

Started by พระแม่กาลีเหนือเกล้า, September 18, 2009, 11:05:18

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ขอโทษนะคะมีเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ คนใด
พอจะทราบไหมค่ะว่าถ้าเราไม่สามารถไปร่วมงานได้
เราจะต้องปฏิบัติตัวอย่างไร เพื่อร่วมเฉลิมฉลองในงานนวราตรีนี้
เพราะอยากมีส่วนร่วมและเป็นส่วนหนึ่งในงานนวราตรีนี้คะ
ตอนนี้น้ำทานมังสวิรัสถวายตลอดช่วงเทศกาลค่ะ
แล้วมีอะไรที่ต้องปฏิบัติอีกค่ะ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

โอมเจมาตากาลี

สำหรับกิมนะคะ กิมก็จะไปวัดที่เชียงรายอ่ะค่ะ

แต่ไม่รู้จะได้ไปทุกวันรึป่าว  กิมคิดว่าถ้ากิมไม่ได้ไปร่วมงานคงจะหาอาหารมาถวาย กับสวดบูชาท่านน่ะค่ะ

วันแรกของงานบูชาพระแม่กาลีด้วยนิคะ

ใจจิงๆ อยากจะทำอารตีมาก  ได้แต่เปิดเพลงอารตีเอา เพราะไม่มีอุปกรณ์ค่ะ แถมยังไม่เคยทำด้วย

ขอโทษนะคะพี่น้ำ กิมอ่ะชอบไปป่วนทุกกระทู้ล่ะค่ะ  เหมือนจะมีความรู้ แต่ไม่เลย

แต่กิมจิงใจนะคะ  ...... ยังไงงานก็เริ่มพรุ่งนี้แล้ว

ถ้าไม่ได้ไปจิงๆ ก็ปฏิบัติตน งดทานเนื้อสัตว์ถวายท่าน สวดมนต์บูชาท่าน

เชื่อว่าถ้าเราศรัทธา ท่านรับรู้อยู่แล้วค่ะ เราไม่ได้ไปไม่ใช่ว่าเราไม่อยากไปซักหน่อย :)
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

เข้ามาได้เลยจ้าน้องกิม
อย่างน้อยเราก็ได้แลกเปลี่ยนความรู้กัน
ถึงแม้จะลองผิดลองถูกบ้าง
แต่ถ้าเราทำด้วยใจศรัทธาในองค์ท่าน
ท่านก็ต้องประทานสิ่งดีๆกับมาสู่ตัวเราแน่นอน
พี่ก็พยายามทำให้ดีที่สุดเพื่อพระแม่
รักพระแม่เหนือเกล้า

^^  ฝันหวานนะคะ  ไว้กิมจะหาบทความดีๆ มาให้อ่าน

พี่น้ำได้ส่งที่อยู่ของพี่น้ำให้กิมอ่ะป่าวอ่ะ

เผื่อกิมไปเที่ยว ที่ไหนเจอของฝากน่ารัก จะได้ส่งไปให้ค่ะ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffffff]ตอบคุณกิมนะคะ คืองี๊ ถ้าอยากอารตี ลอง ใช้ภูมิปัญญาชาวบ้านดูนะคะ เรา เสนอแนวคิดให้ อุปกรณ์มีดังนี้ค่ะ น้ำมันพืช สำลี การบูร(ถ้าหาได้) ถ้วยกระเบื้องเล็กๆหรือถ้วยโลหะตื้นๆ กระดิ่ง นำน้ำมันพืช(ต่างจังหวัดคงหาเนยกียากและไม่มีแน่ๆ)ใช้น้ำมันพืชแทนไปก่อนแล้วกันนะคะ เทลงไปในภาชนะ เช่น ถ้วยโลหะที่ไม่ละลายเวลาโดนไฟนะหรือถ้วยกระเบื้องเอาชามกระเบื้องเล็กๆที่เรามีอยู่ที่บ้านก้อได้ค่ะ นำสำลีปั้นเป็นก้อน แล้วปั้นสำลีดึงให้มีไส้ตรงกลางให้ชี้ขี้นมาอ่ะค่ะ คือให้ก้อนสำลีจุ่มกะน้ำมันแล้วให้ส่วนตรงกลางที่เราดึงชี้ๆออกมาจะเป็นชนวนในการจุดไฟให้ติดได้ค่ะ นี่ก้อได้ถาดอารตีและจุดไฟได้และ 1อย่างนะคะ และ กระดิ่ง นี่เลยลองไปหาดูตามร้านค้าต่างๆต่ายว่าต่างจังหวัดน่าจะพอหาได้นะคะ ลองทำไปก่อน 9วันนี้คุณกิมจะได้มีเครื่องมืออารตรี ที่ทำเองเป็นภูมิปัญญาชาวบ้านที่ไม่ต้องไปหาซื้อให้แพง เอาใจช่วยค่ะ ยังไงถ้าเพื่อนๆมีไอเดียที่ดีกว่าเรารบกวนช่วยเสนอแนะคุณกิมด้วยนะคะ เพราะเราคิดช่วยได้เท่านี้จริงๆหวังว่าคงไม่ยากเกินไปนะคะ ปล.น้ำมันพืชเป็นชนวนติดไฟได้ค่ะ อย่าเอาน้ำมันก๊าชหล่ะ ^_^[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ขอแจมไอเดียดีๆด้วยคนนะ  เรื่องของการใช้การบูรอ่ะนะค่ะ (ทุกวันนี้ก้อทำอย่างนี้อยู่)

ก้อคือ ซื้อการบูรมานะค่ะส่วนใหญ่มักจะมีขายตามร้านขายยา จากนั้นก้อนำใส่ถ้วยกระเบื้องเล็กๆๆ

เมื่อถึงขั้นตอนการบูชาไฟหรือการอารตีนั้น ให้จุดไฟไปที่การบูรค่ะ ไฟอาจจะโถมขึ้นสูงหน่อยนะค่ะ

ระวังนิสนึง  ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับปริมาณของการบูรที่ใช้ค่ะ  ลองดูนะค่ะ 
ความดีไม่ต้องทำให้ใครเห็น
ไม่ต้องบอกประกาศให้ใครรู้
นั่นสิน๊ะคือความดีที่แท้จริง

ขอบคุณคำแนะนำนะคะ คุณRatha C  และคุณmena_friendly   ยังไงกิมจะลองดูค่ะ

แต่ว่า แค่ถาดอารตีนี่ แค่ถ้วยเล็กถ้วยเดียวก็ได้ใช่มั้ยคะ

**พี่น้ำ ลองทำดูนะคะ

ถูกต้องแล๊ว ค๊า

ขอบคุณค่ะ เอาล่ะจะศึกษาขึ้นตอนการทำอารตีอีกที

ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆที่คุณRatha C และ คุณmena_friendly มอบให้นะคะ
เข้ามาเป็นสมาชิกที่นี้ได้ความรู้ที่สามารถนำไปปฏิบัติได้อย่างง่าย
ถ้ามีสิ่งใดจะแนะนำน้องใหม่ก็บอกกล่าวกันได้นะคะ
รับฟังเสมอค่ะ  ขอบคุณน้องกิมด้วยนะคะที่เปิดประเด็นการทำอารตีให้พี่

ด้วยความยินดีค่ะ พี่น้ำ

Good night ^^

Quote from: พระแม่กาลีเหนือเกล้า on September 19, 2009, 20:32:40
ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆที่คุณRatha C และ คุณmena_friendly มอบให้นะคะ
เข้ามาเป็นสมาชิกที่นี้ได้ความรู้ที่สามารถนำไปปฏิบัติได้อย่างง่าย
ถ้ามีสิ่งใดจะแนะนำน้องใหม่ก็บอกกล่าวกันได้นะคะ
รับฟังเสมอค่ะ  ขอบคุณน้องกิมด้วยนะคะที่เปิดประเด็นการทำอารตีให้พี่

ด้วยความยินดีค่ะ คุนกิมเนยและคุนน้ำ แบ่งปันกันเน๊อะๆๆรักกันเข้าไว้ เพราะเรามีใจศรัทธาดวงเดียวกันค่ะ

ใช่ค่ะเพราะใจศรัทธาดวงเดียวกันนี้เอง
ทำให้น้ำได้เจอมิตรภาพอันอบอุ่น
ขอบคุณค่ะ

สมัยบูชาใหม่ๆ ทุนทรัพย์มีน้อย บวกกับประสบการณ์อันน้อยนิด

ผมอารตีด้วยเทียนครับ ถือเป็นวิธีที่ง่ายและสะดวกที่สุด
แม้กระทั่งทุกวันนี้ ถ้าผมติดภารกิจไม่ว่าเตรียมการ ผมก็ใช้เจ้าเทียนเล่มน้อยๆ เนี่ยแหละครับ บูชาทุกพระองค์

สมัยใหม่ขึ้นมานิด ผมก็เริ่มศึกษาว่า เค้าทำกันยังไงน๊า ไฟลุกพรึบๆ

ก็ไปสืบถามตามร้านค้าปรากฎว่าเค้าแนะนำการบูรที่เป็นแบบผง ใส่ถาดอารตี เราก็ล่อถาดใหญ่เลย
โรยเยอะๆ จะได้พรึบๆ ปรากฎว่า บ้านแทบไหม้ เพราะลุกพรึบๆ จริงๆ แถมควันดำเต็มห้องพระเลย ก็เลยลดขนาดภาชนะ และ
ปริมาณการบูรลงเป็นถ้วยกระเบื้องใบน้อยๆ ถวายอารตีครับ

ปัจจุบัน ใช้ตะเกียงอารตีแล้ว ซื้อสำลีจากพาหุรัด ชุบกับกี ถวายอารตีครับ ((แต่ต้องตระเตรียมซักหน่อย)) ถ้า
เร่งรีบ เทียนเล่มน้อยผมก็ไม่ปฏิเสธครับ

ปล. กุศโลบายแห่งการอารตี แปลให้ออก แล้วคุณจะเข้าใจในมายาแห่งพระเป็นเจ้า

สวัสดีค่ะ คุณน้ำและทุกคนนะค่ะ ตอนนี้มีการบูรที่

เป็นก้อนด้วยนะค่ะ ใช้แบบนี้ก็ได้ เกตุก็ใช้อยู่

ซื้อที่พาหุรัดเขาขาย 5ก้อน 8 บาท ถ้าซื้อ

ยกกล่องจะถูกกว่าค่ะ

ขอบคุณคุณกาลิทัสและคุณมนตรามากนะคะ
ที่เข้ามาแนะนำพร้อมแนะแนวทางปฏิบัติให้ค่ะ
ขอบพระคุณมากค่ะ

ไอเดียพี่กาลิทัสนี้ฮาได้อีกนะคะ

ใช้เทียนได้ด้วย สะดวกจิงๆ ค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ  ที่แนะนำ  กิมก็ได้ความรู้เยอะแล้วววว  ดีจัง