Loader

ผมอยากได้ชุดพราหมณ์ที่พรามอินเดียใสอ่ครับ ซื้อได้ที่ไหนเหรอ

Started by นมสฺการ, September 27, 2009, 22:57:26

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ผมอยากได้ชุดพราหมณ์ที่พรามอินเดียใสอ่ครับ ซื้อได้ที่ไหนเหรอครับ ไม่ใช่แบบจูงกระเบนไทยอ่ะครับ
เป็นแบบผ้านุ่งสีขาวมีลายคาด แบบไหนอ่ะครับ หาซื้อได้ที่ไหนบางครับ รบกวนช่วยตอบบ้างครับ

จะใส่ไว้บูชาท่านที่ห้องหรอคะ?? หรือว่าใส่ไปวัดเอ่ย??

[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ลองดูในย่านพาหุรัด หรือซอยเอทีเอ็มนะครับรู้สึกว่าจะเคยผ่านตาอยู่บ้าง  ถึงแม้ไม่ใช่ซะทีเดียวแต่ก็ใกล้เคียงครับ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

คงต้องซื้อผ้ามานุ่งเองแหละครับ
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

หนับหนุนค่ะ คุณโหราน้อย ซอยเอทีเอ็ม พาหุรัตเยอะแยะ ต้องไปเลือกดูอ่ะค่ะ แต่ถ้าอยากให้เหมือนจริงๆ ซื้อมาแล้วตัดเองค่ะ ดีที่สุด (ช่วยอะไรได้ไม๊เนี่ย)

ผ้าเเบบนี้หรือเปล่าคราบ ถ้าใช่พาหุรัดขายมีขายคราบ ผืนละ 350 คราบ ถ้าจำไม่ผืดนะคราบ เดินดูคราบมีหลายสีหลายลาย เเต่ถ้าจะเอาเป็นชุดสำเร็จไม่มีขายนะคราบ ต้องเอาไปตัดเองอะ
[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]

ไม่รู้เจ้าของกระทู้ หาซื้อได้ยังอ่ะคร้าฟ ผมซื้อมา 500 อ่ะคร้าฟ 

Quote from: นมสฺการ on September 27, 2009, 22:57:26
ผมอยากได้ชุดพราหมณ์ที่พรามอินเดียใสอ่ครับ ซื้อได้ที่ไหนเหรอครับ ไม่ใช่แบบจูงกระเบนไทยอ่ะครับ
เป็นแบบผ้านุ่งสีขาวมีลายคาด แบบไหนอ่ะครับ หาซื้อได้ที่ไหนบางครับ รบกวนช่วยตอบบ้างครับ

จะใส่แบบพราหมณ์หรอครับ???

Quote from: แต่ก็มิได้นำพา on March 05, 2010, 11:02:14
Quote from: นมสฺการ on September 27, 2009, 22:57:26

จะใส่แบบพราหมณ์หรอครับ???

ถามทำไม ชื่อกระทู้ ก็ แจ่มแจ้งซะขนาด นั้น คุณครู๊ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

คือว่าชื่อกระทู้ ผมเข้าใจว่าจขกท.ต้องการใส่แบบพราหมณ์

เท่าที่ผมทราบมานี่การนุ่งโดตี้แบบพราห์มนี่บุคคลธรรมดาไม่สามารถทำได้ไม่ไช่หรือคับ
และในการนุ่งต้องใช้พระเวทกำกับด้วยโดยตลอดมิใช่หรืคับ
ผิดถูกประการใดท่านผู้รู้ช่วยชี้แจงด้วยคับ

Quote from: sikhareshwara on March 05, 2010, 21:01:51
เท่าที่ผมทราบมานี่การนุ่งโดตี้แบบพราห์มนี่บุคคลธรรมดาไม่สามารถทำได้ไม่ไช่หรือคับ
และในการนุ่งต้องใช้พระเวทกำกับด้วยโดยตลอดมิใช่หรืคับ
ผิดถูกประการใดท่านผู้รู้ช่วยชี้แจงด้วยคับ

แรกๆ ก็ กลัวจะเป็นการแต่งกายเรียนแบบพราห์ม ....ผมใส่ทุกเช้าเรย อ่ะ อื่ม ยังไงดี อ่ะ แต่เราไม่ได้ คล้องยัญโชปวีต อันเป็นสัญลักษณ์ของพราห์ม

ก็ ไม่น่าจะมีปัญหา อ่ะคร้าฟ เพราะคนอินเดียจริงๆ ก็นุ่งกันอยุ่ ในชีวิตประจำวัน ก็เยอะอ่ะคร้าฟ มีคนเค้าบอกมาต้องรอผู้รู้มาตอบอ่ะคร้าฟ .... ท่านที่

ทราบคร้าฟ ช่วยบอกหน่อย จิ่คร้าฟ ไงดี งั้นตามนี้ เรยคร้าฟ   http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=42.0

โธติ ผมเคยซื้อที่ร้านข้างๆ เทวาพาราไดส์ครับ ผืนละ 350-45 บาทครับ

ซึ่งส่วนมากของที่ร้านจะเป็นของที่มนุษย์ปุถุชนธรรมดาสามารถนุ่งได้ปกติครับ

เพราะชาวอินเดียโดยเฉพาะอินเดียใต้บางวัดยังบังคับให้ใส่โธติเข้าวัดอยู่ครับ

และในนิกายศักติ เท่าที่ผมทราบมา สีของโธติ ระบุวรรณะ ด้วยครับ

ว่าสีไหนปุถุชนใส่ได้ สีไหนพราหมณ์ใส่ (ตรงนี้ผมไม่มีความรู้นัก)

แต่สุดท้ายการนุ่งโธติของพราหมณ์นั้น

ต้องมีมนต์กำกับทุกขั้นตอนครับ

ย่านพาหุรัดมีหลายร้านครับ ส่วนราคาก็เริ่มที่200บาทขึ้นไปครับ  ราคาแต่ละชิ้นขึ้นอยู่กับเนื้อผ้า
มีทั้งแบบเหนือและใต้ครับ  ขอให้ได้สมหวังนะครับ

อ่ะสรุป ผมซื้อแพงกว่าเพื่อน เรยอ่ะนิ่ เศร้า มาก

แต่เพราะตอนนั้น เพิ่งหัดไปพาหุรัดใหม่ๆ ด้วยแระ เรยไม่กล้าต่อราคาเค้า ไม่กล้าถามหลายๆ ร้าน แต่เดวนี้ ไปกะ เพ่เกียร์ แระ สบาย

เดินเข้าร้านนั้น ออก ร้านนี้ ( คือนางมีเทคนิค มากมายน่ะ ในการซื้อของ ต้องคอยจำ555+)

เคยไปซื้อที่มาเลครับ
๕ เมตร ๑๙๐ บาท
๗ เมตร ๒๖๐ บาท
๙ เมตร ๓๕๐ บาท
นี่คือราคาสำหรับผ้าเนื้อธรรมดาสีขาวแทบเขียวแดง คัรบ
ส่วนผ้ามัน ก้ออีกราคาครับ
แต่ผมไม่เคยเห็นที่พาหุรัดอ่ะครับ ( ทำไมตาถั่วจังเรา )

การน่งผ้านี้ไม่ถือว่าเป็นการเรียนแบบน่ะครับเพราะคนอินเดียจะนุ่งเวลาไม่วัดหรือตามเทศกาลสำคัญครับ
ส่วนการกำกับคาถาเวทนั้นผมไม่เคยทรายน่ะครับเพราะที่ท่านสอนมาก้อไม่ได้แนะเรื่องพระเวทครับการน่งผ้าครับ
vitshiva@hotmail.com

ชาว HM สงขลา

โอม ศิวายะ ปรเมศ สวดา ยะศิวะกาลตะวะยะนะมะ โอม บวะ วายะ บุนะศัง บะวา ยะศิวะกาลตะวะ ยะนะมะ โอม
โอม ศาลติ ศาลติ ศาลติ ศาลติฮี

Quote from: visarut on March 10, 2010, 23:03:39

การน่งผ้านี้ไม่ถือว่าเป็นการเรียนแบบน่ะครับเพราะคนอินเดียจะนุ่งเวลาไม่วัดหรือตามเทศกาลสำคัญครับ
ส่วนการกำกับคาถาเวทนั้นผมไม่เคยทรายน่ะครับเพราะที่ท่านสอนมาก้อไม่ได้แนะเรื่องพระเวทครับการน่งผ้าครับ
ในที่นี้หมายถึงการนุ่งแบบพราหมน่ะคับไม่ใช่แบบธรรมดาทั่วไปน่ะคับ