Loader

เรียนถามท่านผู้รู้หน่อยคับ ว่าสิ่งนี้ที่เขาบูชาคืออะไรอะคับ

Started by กาลิทัส, February 02, 2009, 16:47:22

Previous topic - Next topic

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

เรียนถามท่านผู้รู้หน่อยคับ ว่าสิ่งนี้ที่เขาบูชาคืออะไรอะคับ

ยกมาจากบอร์ดเก่าเพราะเห็นว่าน่าจะเป็นประโยชน์ครับ
ถามโดย คุณ ramanuja

เค้าเรียกว่า "ศรีจักราครับ"

เชื่อกันว่าเป็นยันต์สูงสุดในเหล่า yantra ทั้งหลายครับ

ผมว่าลองอ่านอันนี้ครับ

http://www.geocities.com/ounamilit_net/b18_magic_Srijukra1.htm เป็นเนื้อหาของเว็บบ้านอุณมิลิตครับ มีสามตอน อ่านให้ครบตอนนะครับ ได้ประโยชน์มากที่เดียว

แถมนิดนึงเผื่อมองไม่เห็นภาพ ศรีจักรา เมื่อลดขนาดมาเป็น Yantra ครับ

อีกอย่างนะครับ บางที่เขาจะเรียกสิ่งนี้ว่า เมรุ (เม-รุ) อันหมายรวมถึง เขาพระสุเมรุ ด้วยครับ

ขอบพระคุณที่มา
(1) เว็บบ้านอุณมิลิต
(2) เว็บภควัตคีตา (bhagavadgitausa )
(3) คุณ amrit_bakti
มา ณ โอกาสนี้ครับ

ถามเองตอบเอง   ขอบคุณค่ะ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

วันที่ผมไปเช่าองค์พ่อศิวะ ทางร้านก็หยิบให้ผมดูเหมือนกัน แต่ผมจำชื่อไม่ได้ ก็คงชื่อเหมือนที่คุณกาลิทัสว่าไว้นั่นหล่ะครับ ...เค้าบอกว่าบูชาแล้วเงินทองไหลมาเทมา มั่งคั่ง ร่ำรวย ..ประมาณนี้

Quote from: superboh on September 28, 2009, 15:40:59
วันที่ผมไปเช่าองค์พ่อศิวะ ทางร้านก็หยิบให้ผมดูเหมือนกัน แต่ผมจำชื่อไม่ได้ ก็คงชื่อเหมือนที่คุณกาลิทัสว่าไว้นั่นหล่ะครับ ...เค้าบอกว่าบูชาแล้วเงินทองไหลมาเทมา มั่งคั่ง ร่ำรวย ..ประมาณนี้

"ศรีจักรา" จะจำชื่อไว้
วันหลังจะได้ไปหามาบูชามั้งค่ะ  ขอบคุณค่ะ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

Quote from: Kimnei on September 28, 2009, 21:22:13
Quote from: superboh on September 28, 2009, 15:40:59

"ศรีจักรา" จะจำชื่อไว้
วันหลังจะได้ไปหามาบูชามั้งค่ะ  ขอบคุณค่ะ

หนูกิม ได้ข่าว ว่าจะลงมาสอบ มิใช่หรอครับ หรือ ว่า ลงมา ช๊อปกันแน่อ่ะครับ เตรียมงบมาเยอะๆๆ น๊า อิอิ
มนุษย์ กับ คน ต่างกัน อย่างไร

คนมันแปลว่า ยุ่ง ยิ่งมากคน ยิ่งมากเรื่อง

แหม...มีแซวนะคะพี่เอก  สอบก็ส่วนสอบค่ะ  ส่วนช๊อปนั่นแน่นอนค่ะ  อิอิ

ไปช่วยต่อราคาให้หน่อยสิคะ  เด๋วจะพาไปเลี้ยงข้าวจานใหญ่ๆ เลย

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีค่ะท่านกาลิทัส  ศรีจักรา  ป้ามีเป็นยันต์เอาไว้บูชา  แต่เป็นแบบรูปทรงสูงแบบนี้พึ่งเคยเห็นค่ะ
ดีใจมากๆที่เป็น  สมช.HM  ได้ความรู้มากๆเลย 

คุณ superboh ครับไม่ทราบว่าร้านไหนครับ
ผมจะหามาบูชาครับ

ก่อนบูชา ดูดีๆนะครับ ว่าเป็นเมรุจักราขององค์ไหน  เพราะอย่างที่ทราบกันว่า  เมรุจักรานี้  สร้างมาจากการนำเอาศรียันตรา หรือ ศรีจักราเป็นพื้นฐาน  ซึ่งจะมีลักษณะแตกต่างกันออกไปในแต่ละองค์   ฝากเท่านี้แหละครับ
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]