Loader

รบกวนใครทราบช่วยบอกหน่อยค่ะ

Started by hindulove, October 07, 2009, 16:36:50

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

พอดีเพื่อนมาเล่าให้ฟังว่า ได้เห็นผู้หญิงแขกใส่สาหรี่สีทองๆ ยืนอยู่บนเมฆมีสิงโตยืนอยู่ข้างๆ มีมือเยอะมาก และที่สำคัญมือข้างหน้าถือตรีศูลด้วย  พอดีเพื่อนมาเล่าให้ฟัง หนูไม่ทราบเลยอยากถามพี่ๆที่มีความรู้ในนี้ค่ะ ใครทราบช่วยตอบด้วยนะคะ และรบกวนด้วยว่าต้องบูชาอย่างไร นึกว่าสงสารเด็กน้อยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

บูชาอย่างไรหรือคะ?? กิมไม่เข้าใจว่าคุณจะถามแบบไหน

จริงๆ แล้วก็หาเทวรูปองค์ท่านมาบูชา กราบไหว้ปกติทั่วไปตามศาสนาฮินดูนั่นแหล่ะค่ะนั่นแหล่ะค่ะ 

ลองหาข้อมูลศึกษาอ่านในบอร์ดเยอะๆ นะคะ ในบอร์ดนี้มีข้อมูลเยอะมากค่ะ

แต่ถ้าจะถามว่าผู้หญิงแขกที่ได้เห็นนั่นคือใคร กิมคงตอบคุณเท่าที่รู้กิมเดาตามลักษณะที่คุณเล่ามาว่าเป็นพระแม่ทุรคาค่ะ 

[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ขอบคุณค่ะ ถ้าอย่างนี้ หนูบอกให้เพื่อนไปบูชาพระแม่ทุรคาได้เลยใช่ไหมค่ะ อย่างนี้ก็ไปไหว้ที่วัดแขกสีลมก็ได้ใช่ไหมค่ะ

ขอบคุณค่ะ
( แต่เท่าทีหนูทราบพระแม่ที่วัดแขกสีลมเป็นพระแม่กาลีแล้วอย่างนี้มาไหว้ได้ไหมค่ะ )

ได้คับ
เพราะพระแม่ทุรคากับพระกาลี เปงปางอวตารของพระแม่อุมาอยู่แร้วคับ
คุณความดี....มิได้ขึ้นอยู่กับสายตาใคร

เกิดขึ้นย่อมมีดับไปเป็นธรรมดาดั่งพุทธองค์ทรงตรัส

จริงๆ แล้วองค์ประทานที่วัดศรีมหาอุมาเทวีหรือวัดแขกสีลม คือ "พระแม่มารีอัมมัน" ครับ

ซึ่งจริงๆ ผมขอกล่าวจากใจครับ ว่าไม่ว่าเพื่อนอยู่ตรงไหน หรือเคารพบูชาเทวะหรือเทวีพระองค์ใด ใช่ว่าต้องไปยังเทวาลัยสถานเสมอไป

พระองค์ทรงอยู่ในทุกที่ พระองค์ทรงอยู่ในทุกแห่ง บูชาพระองค์ที่ไหนก็ได้ และเมื่อเรานึกถึงพระองค์ พระองค์ก็อยู่ภายในใจของเราเช่นกันครับ

พระองค์เป็นทุกๆอณูในโลก ตราบเท่าที่มีผู้บูชาและศรัทธาในทุกพระองค์ครับ

ฝากไว้เท่านี้ครับ

ขอบคุณค่ะ พี่ๆทุกคน 
ทีนี้หนูมีเรื่องจะถามของหนูบ้างค่ะ  คือว่ามีผู้ใหญ่ท่านนึง ท่านเมตตาหนู ยกเทวรูปมาให้บูชา 1 องค์ หนูบูชามาได้เกือบปีแล้ว แต่อยากทราบว่าท่านเป็นใคร แล้ววิธีบูชาให้ท่านคือต้องทำอย่างไร ทุกวันนี้ก็ได้แต่สวดมนตร์ไหว้พระ เช้าเย็น ถวายน้ำและนม ผลไม้ ไม่ทราบว่าเพียงพอหรือเปล่า
ลักษณะเทวรูปนี้ก็คือ ท่าน มี 8 กร นั่งบัลลังก์ห้อยขา 1 ขา มีสิงห์โต 2ตัว อยู่ทั้ง2ข้าง มวยผมขึ้นไปสูงๆ ไม่ได้ปล่อยผมยาว น้าสาวมาดูท่านแล้วบอกว่าท่านไม่ได้ใส่เสื้อ น่าจะเป็นพระแม่กาลี หนูไม่ทราบนะคะว่าถูกหรือเปล่า อยากจะให้พี่ดูรูปแต่ไม่รู้ว่าจะส่งได้ไหมนะคะ

รบกวนพี่ๆช่วยบอกหนูด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

น่าจะเป้นพระแม่ศักตินะครับ เพราะมี8กรมีสิงโตด้วย
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

สาธุค่ะ ที่พระแม่ทรงเสด็จมาโปรด การบูชาพระองค์ อาจจะมีผิดจากหลักการไปบ้าง  แต่ไม่ผิดด้วยใจบริสุทธิ์ ขออนุญาตสนับสนุนความเห็นท่านกาลิทัสเจ้าค่ะ พระองค์ทรงสถิตทุกหนทุกแห่ง เสริมนิดนึงค่ะ ถ้าเป็นไปได้ นอกจากผลไม้ นม น้ำแล้ว น่าจะมีเครื่องหอม ถวายบ้างนะคะ ชื่อเสียงจะได้หอมกระจายเหมือนกลิ่นของเครื่องหอมอ่ะค่ะ จริงไหมคะ ท่านกาลิทัส

เครื่องหอมที่ว่านอกเหนือจากกำยานหนิ๊  นี่คือน้ำมันหอมใช่ป่าวจ๊ะหมู๊หญิง_เย๊ยพี่หญิง
    น้องเจี๊ยบแซวเล่นขำๆนะจ๊ะพี่สาว
ความดีไม่ต้องทำให้ใครเห็น
ไม่ต้องบอกประกาศให้ใครรู้
นั่นสิน๊ะคือความดีที่แท้จริง

แหม หนูเจี๊ยบอ่ะ แซวกันเองซะได้ เค้าแค่ตัวเล็กกว่าช้างหน่อยเดียว ได้หมดเลยจ้า ทั้งกำยาน ธูปหอม น้ำมันหอม บางทีพี่ขยัน(มากไปป่ะ) พี่ก็สรงน้ำอบไทยนี่แหละ ว่างๆก็เอาดอกไม้หลายๆอย่างมาเย็บใส่ซองหอมๆถวาย บางทีก็น้ำหอมเป็นขวดๆเลยจ้า บางทีก็ใช้แป้งร่ำอ่ะ แล้วแต่ว่าจะขยันมากน้อยแค่ไหน แต่ว่ากำยานนี่ ขาดไม่ได้เลยที่บ้าน ว่าแล้วสงสัยต้องไปซื้อมาเพิ่มละ หมดอ่ะ ไปด้วยกันไม๊ 55555.....

ว่าแต่เพื่อนที่คุณhindulove  ได้เห็นพระแม่นั้น เห็นจริงๆ หรอคะ??

เป็นบุญตาจริงๆ เลยเนอะ  ขอพระแม่คุ้มครองด้วยค่ะ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

อยากเห็นรูปจังค่ะ  ดูวิธีการโพสรูปตรงนี้นะคะ
http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=842.0
http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=66.0

แล้วจะเข้ามาดูใหม่นะคะ

พระแม่ปาราวตีแน่เลย แต่ปางอะไรไม่รู้ ใครก็ได้ช่วยบอกหน่อย อยากรู้...อยากรู้

สำหรับผมแล้วขอบอกเลยว่า ฮ่า ๆ ๆ ไม่ทราบครับ เพราะมือใหม่มากจ้า เดี๋ยวไงคงมีท่านผู้รู้มาตอบแน่นอนครับผม

พระเเม่สมายัมปูรัม หรือเปล่าไม่เเน่จัยนะคราบ  ดูจากปกรณ์เเละอาวุธ
[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]

คล้ายของพี่มากเลยค่ะ  ทั้งรูปลักษณะและขนาด  การนั่งยังเหมือนเลยค่ะ  แต่จะต่างกันที่ ของพี่มี 4 พระกรค่ะ 

จากที่พี่ได้มาเค้าบอกว่าเป็น พระแม่อุมา นะคะ ภาคใจดี ประทานพร อะไรประมาณนี้ค่ะ   

แต่เท่าที่พี่รู้นะคะ  ถามว่าปางไหน  ตอบยากค่ะ ถ้าไม่ใช่ปางเด่นๆ ที่เป็นที่รู้จักกันทั่วไปเป็นสากล   เพราะรูปแบบท่านเยอะมาก...  แต่ที่สำคัญขอให้รู้

ว่าเป็นพระองค์ไหน  จะได้บูชาได้ถูกต้อง จะสำคัญกว่านะคะ  เพราะแต่ละองค์ก็มีหลายภาค แล้วก้อขึ้นอยู่กับช่างปั้นนะเวลานั้นด้วยว่าจะเจตนาปั้นท่าน

ในรูปแบบลักษณะใด อิริยบทไหน แต่ยังไงก็เป็นองค์เดียวกันนะคะ 

ของน้อง kearnight พี่ว่าเป็น พระแม่อุมา ค่ะ  เพราะพระแม่สรัสวตี กับพระแม่ลักษมี ไม่ใช่แน่  เพราะสัญลักษณ์ของพระแม่สรัสวตีคือวีณา (เครื่องดนตรีประเภทพิณ) หรือหงษ์ ต้องอยู่คู่กับท่าน   พระแม่ลักษมี ก็ต้องประทับอยู่บนดอกบน  หรือมีดอกบัวรองพระบาทท่าน

น่าจะ...แบบว่าค่อนข้างมั่นใจนะคะ...หุหุ

(แต่ถ้าผิดยังไงขออภัยนะคะ)

[HIGHLIGHT=#ffff00]ผู้ที่ได้ชื่อว่าบุตรแห่งเทวะ  ย่อมมีหัวใจของเทวะ    [/HIGHLIGHT]

Quote from: Nicha on October 09, 2009, 02:19:47

ของน้อง kearnight พี่ว่าเป็น พระแม่อุมา ค่ะ  เพราะพระแม่สรัสวตี กับพระแม่ลักษมี ไม่ใช่แน่  เพราะสัญลักษณ์ของพระแม่สรัสวตีคือวีณา (เครื่องดนตรีประเภทพิณ) หรือหงษ์ ต้องอยู่คู่กับท่าน   พระแม่ลักษมี ก็ต้องประทับอยู่บนดอกบน  หรือมีดอกบัวรองพระบาทท่าน

น่าจะ...แบบว่าค่อนข้างมั่นใจนะคะ...หุหุ

ถ้าคุณหมายถึง องค์ที่รูปของผมอะ คุณหมดความมั้นใจไปได้เลยอะ เเค่คิดก้อผิดตั้งเเต่ต้นละอะ ที่รูปผมอะคือ พระเเม่ศรีมหาลักษมี จำให้ขึ่นจัยนะคราบ ที่หลังจะได้ไม่ผลาดอะ
[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]

Quote from: matakali on October 08, 2009, 17:31:00
แหม หนูเจี๊ยบอ่ะ แซวกันเองซะได้ เค้าแค่ตัวเล็กกว่าช้างหน่อยเดียว ได้หมดเลยจ้า ทั้งกำยาน ธูปหอม น้ำมันหอม บางทีพี่ขยัน(มากไปป่ะ) พี่ก็สรงน้ำอบไทยนี่แหละ ว่างๆก็เอาดอกไม้หลายๆอย่างมาเย็บใส่ซองหอมๆถวาย บางทีก็น้ำหอมเป็นขวดๆเลยจ้า บางทีก็ใช้แป้งร่ำอ่ะ แล้วแต่ว่าจะขยันมากน้อยแค่ไหน แต่ว่ากำยานนี่ ขาดไม่ได้เลยที่บ้าน ว่าแล้วสงสัยต้องไปซื้อมาเพิ่มละ หมดอ่ะ ไปด้วยกันไม๊ 55555.....

อยากไปด้วยอ่ะเจ๊  ตอนนี้อยากได้โคมไฟสวยๆมาถวายให้องค์พระที่บ้านมากมาย  แต่ม๊ะมีเวลาเลยหนิ๊
หาซื้อในเว็ปก้อราคาค่อนข้างสูงอ่ะ  พี่หญิงไปแถวไหนหว๊า???  บอกมั่งจิ๊
ความดีไม่ต้องทำให้ใครเห็น
ไม่ต้องบอกประกาศให้ใครรู้
นั่นสิน๊ะคือความดีที่แท้จริง

หนูเจี๊ยบจ๋า แซวเจ้แต่เช้า ถ้าเป็นไฟที่จะหามาประดับก็หาซื้อได้ตามร้านขายเครื่องไฟฟ้าทั่วไป แต่ถ้าเป็นดวงประทีป ที่ต้องใช้น้ำมันตะเกียงอ่ะ พาหุรัตเลยจ้า มากมาย ทั้งที่เป็นทองเหลือง และแบบประยุกต์มากมาย เครื่องหอม,กำยาน ก็พาหุรัตเช่นกันจ้า ข้างๆห้างฯอ่ะ เหอ เหอ ไหนบอกว่าจะส่งรูปมาให้ดูไง ทวงเป็นครั้งที่ ....(จำไม่ได้) หนูกิมมี่ หายไปเลยอ่ะ รายงานตัวเร้ว.....

อยากรู้ต้นกําเนิดของผู้จัดทําพิมพ์เทวรูป ปางนี้ ติดต่อ สอบถามได้ฟรีคับ ที่ ร้าน คุณ เดวี วาไร ตี้ อยู่ตรง ซอย ข้าง ห้างINDIA EMPORIAM ว่าชื่ออะไรเพราะ คุณเดวี เป็นผู้ที่จัด สร้างและตั้งใจทําพิมพ์องค์เสด็จแม่ฯปางนี้ขึ้นมา จะได้ เลิก กังขา สงสัยไงคับ
(ที่รู้ เพราะเห็นคุณพี่เค้า ทําIMMAGE ตั้งแต่ร่างโครงสร้างตั้งแต่ยังเป็นรูปและจนสั่งทําหล่อสําเร็จแล้วจึงส่งมาขายที่พาหุรัด ทางผมไม่ได้มี ส่วนเกี่ยวข้องและรู้เห็นใดๆกับคุณพี่เดวีทั้งสิ้นนะคับ เดี๋ยวจะเข้าใจผิดว่ามาโฆษณากัน เห็น คุณอยากรู้ก้ไปถามผู้จัดทําเลยดีกว่าง่ายดี จะได้ไม่ต้องสงสัยอีก อิอิ)

Quote from: kearnight on October 09, 2009, 03:42:48
Quote from: Nicha on October 09, 2009, 02:19:47

ถ้าคุณหมายถึง องค์ที่รูปของผมอะ คุณหมดความมั้นใจไปได้เลยอะ เเค่คิดก้อผิดตั้งเเต่ต้นละอะ ที่รูปผมอะคือ พระเเม่ศรีมหาลักษมี จำให้ขึ่นจัยนะคราบ ที่หลังจะได้ไม่ผลาดอะ

ของเจ้าเกียร์เป็นศรีมหาลักษมีครับ ยืนยันอีกรอบ เพราะว่าในพระหัตถ์ทั้งสองข้างบนทรงไว้ด้วยปัทมาครับผม

ส่วนที่ถามว่าเทวรูปองค์นี้คือใคร ผมต้องบอกว่าแล้วแต่คนอภิเสกเทวรูปครับว่าจะให้เป็นพระองค์ใดครับ

คงต้องถามเจ้าของเทวรูปครับ แต่เทวลักษณะ เป็นมารีอัมมันแน่นอนครับ

ขอบคุณค่ะ ท่านกาลิทัส ตอนแรกนึกว่าพระทุรคาเหมือนกัน ดูไปดูมา น่าจะเป็นพระมารีอัมมัน (เขียนถูกไม๊เนี่ย) งามจริงๆเลยเชียว ทุกๆรูปภาพ พระมหาลักษมี ก็แต่งองค์ได้งามสุดๆ คุณเกียร์ไนท์เจ้าขา ได้ไปแต่งองค์ให้คุณป้ามหัสยังอ่ะ รอดูอยู่ค่ะ

กิมก็คิดว่าเป็นพระแม่มารีมอัมมันนั่นแหล่ะค่ะ

เพราะเห็นท่านถือถ้วยด้วย

ก็ตามที่หลายๆคนบอกแหละครับ  องค์นี้เป็นงานที่สร้างขึ้นใหม่เป็นการผูกปกรณัมใหม่โดยเอาสัญลักษณ์ของพระอุมาแบบต่างๆกันมารวมกัน  ทั้ง มารีอัมมัน  กาลี มุกัมบิกา ผมเองก็คิดว่า  มาจากร้านเดวีแน่นอน  เพราะร้านนี้มักสรรสร้างพระแม่แบบใหม่ๆมาเสมอ และสวยๆทั้งนั้น  แต่ถ้าจะหาในปกรณัมว่า ท่านพระนามว่าอะไร  ผมว่า  คงยาก เพราะเป็นงานที่ช่างในยุคปัจจุบัน สรรสร้างตามจินตนาการ
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#974806]นู๋เจี๊ยบจ๋าอย่าพึ่งทวงคุณเกียร์ฯเรื่องแต่งองค์พระเลย   ช่วงนี้ป้าไม่ว่างงานย่งมากๆเลย  เลยยังไม่ได้นัดคุณเกียร์ฯกรุณารอสักครู่ใหญ่ๆนะจ๊ะรับรองว่าได้ชมชมใจแน่นอน[/HIGHLIGHT]

ขอโทษค่ะคุณ Kearnight  พอดีพิมพ์ชื่อผิดค่ะ  หมายถึงรูป พระแม่ของน้อง Hindulove ค่ะ  ที่ว่าเป็นพระแม่อุมา แต่จะปางใดไม่แน่ใจ  เพราะที่

บ้านบูชาพระแม่อุมา ปางที่มีลักษณะแบบนี้อยู่  ต่างกันที่มี 4 พระกรเท่านั้นเอง    ตอนที่บูชามาที่ร้านบอกว่าเป็นพระแม่อุมาค่ะ

ขอโทษอีกครั้งนะค่ะ !!!
[HIGHLIGHT=#ffff00]ผู้ที่ได้ชื่อว่าบุตรแห่งเทวะ  ย่อมมีหัวใจของเทวะ    [/HIGHLIGHT]

หนูขออนุญาติ มาตอบแทนพี่หนูละกันนะคะ( P' Kearnight )เทวรูปของพี่เกียร์ไนท์คือพระแม่ศรีมหาลักษมีค่ะ หนูคิดว่า พี่หนูคงไม่โกรธท่านที่เดาภาพเทวรูปของเค้าผิดหรอกค่ะ เพียงแต่ พี่เกียร์ไนท์รักและศรัทธาพระแม่ศรีมหาลักษมีมากๆเป็นเบอร์ 1 ในชีวิตเท่านั้นเอง การเดาภาพผิดโดยไม่ได้ตั้งใจหนูคิดว่า พี่เกียร์ไนท์คงเข้าใจนะคะ OK.เคลียร์และ จบ อย่างสวยงามเน๊อะ HM รักกันรักกันนะคร้า อิๆ

[HIGHLIGHT=#ff0000]เอาเป็นว่า 17 ตุลาคมนี้ ขอประชาสัมพันธ์ งาน ดีปาวาลี เลยแล้วกันนะคะ เสาร์ ที่ 17 ตุลาคมนี้ ช่วงเย็นๆค่ำๆถ้าเพื่อนๆ ท่านใดว่างๆ ไปร่วมงานแห่ พระแม่ศรีมหาลักษมี ที่วัดแขกสีลมกันนะคะ ท่านสามารถร่วมทำบุญประทีปได้ ที่ตู้พระในวัดแขกสีลมค่ะ ประทีป คู่เล็ก คู่ละ 20 บาท คู่ใหญ่ คู่ละ 50 บาท ไปเขียนชื่อ ในการร่วมทำบุญได้ตรงตู้พระเลยค่ะ จะมีสมุดให้เราเขียนชื่อและ นามสกุล นะคร้า  พบกันวันงานดีปาวาลี เทศกาลแห่งแสงสว่างค่ะ  [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ขอบคุณค่ะพี่ต่ายที่มาประชาสัมพันธ์

ครั้งแรกนะคะเนี่ยที่จะได้ร่วมงานนี้

[HIGHLIGHT=#7030a0]ต้องขอบคุณพี่ทุกท่านนะคะ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#7030a0]ที่มาให้ข้อมูลความรู้เกี่ยวกับพระแม่  รับทราบและนำไปปฎิบัติตามค่ะ ขอบคุณนะคะ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#7030a0]ยินดีและดีใจที่ได้รู้จักพี่ๆที่ใจดีทุกคนค่ะ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#7030a0]ขอบคุณอีกครั้งจากใจค่ะ[/HIGHLIGHT]