Loader

ขอความรู้หน่อยคับ

Started by ben_ganesh, October 10, 2009, 15:04:28

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เคยอ่านมานะคับว่า
ห้ามนำ ดอกเกตุกี  มาบูชาพระศิวะเจ้า จากตำนาน พิพากษาคดีกลโกงของพระพรหมอ่ะคับ
อยากรู้ว่าดอกเกตุกี มีลักษณะหรือรูปร่างเป็นอย่างไรอ่ะคับ
พี่ๆช่วยผมที 
คุณความดี....มิได้ขึ้นอยู่กับสายตาใคร

เกิดขึ้นย่อมมีดับไปเป็นธรรมดาดั่งพุทธองค์ทรงตรัส

ดอกเกตุกี ชาวฮินดู - อินเดีย เรียกว่า Ketaki  มีลักษณะเป็นเช่นนี้ค่ะ

สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

เปงแบบนี้นี่เอง
ขอบคุณมากคับ
แล้วในไทยมีดิกประเภทนี้ป่ะคับ
คุณความดี....มิได้ขึ้นอยู่กับสายตาใคร

เกิดขึ้นย่อมมีดับไปเป็นธรรมดาดั่งพุทธองค์ทรงตรัส

ข้อนี้ไม่แน่ใจนะคะ คงต้องขอให้ผู้รู้มาตอบอีกทีค่ะ 
ขอโทษด้วยค่ะ
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

ขอบคุณมากค่ะ แต่ดูแล้วเหมือนไม่ใช่ดอกเลยนะคะ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ดอกเกตุกีเดี๋ยวนี้ที่อินเดียรู้สึกว่าเค้าจะสกัดทำน้ำหอมด้วยนะครับ และยังเอาไว้บูชาพระศิวะอีกด้วย

ภาพมันเล็กอย่างงี้ต้องซูมอีกที

ขอบคุณสำหรับความรู้ที่มามอบให้นะคะ
ทั้งผู้ต้งคำถามเพราะถ้าไม่มีใครตั้ง
ก็จะไม่มีผู้ตอบขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะคะ
โอมเจมาตากาลี

ขอบคุณค่ะที่โพสต์ให้ดู จะได้จำไว้ ว่าแต่นอกจากดอกไม้ข้างบนนี้ เคยได้ยินว่าห้ามนำดอกเยอบีร่ามาถวายด้วยใช่ป่ะคะ แต่จำไม่ได้แล้วว่าทำไม ผู้รู้กรุณาแจ้งแถลงไขด้วยค่ะ สาธุ

ขอบคุนนะคับ สำหรับความรู้ดีๆ

และเปนความรู้ใหม่ของน้องด้วย^^

เดี๋ยวนี้นำดอกเกตุกีมาสกัดเป็นน้ำหอม บูชาพระศิวะแล้ว  

แต่ว่าแต่ แล้วเพราะอะไรดอกเยอบีราถึงนำมาถวายเทพไม่ได้ล่ะคะ

[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

เหตุที่นำดอกเยอบีร่า  มาถวายเทพไม่ได้ เนื่องจาก

ในตำนานวิษณุนิกาย กล่าวถึงการแปลงร่างของอสูรเป็นดอกเยอบีร่า

แต่เค้าว่า กันว่า  เป็นความเชื่อของบางภาคในประเทศอินเดีย

ขอบคุณมากๆ ค่ะ พี่เทวาเหนือเกล้า

ถ้ายังไงมีปัญหาอะไร กิมขอรบกวนพี่อีกนะคะ

ขอบคุณค่ะ คุณเทวาเหนือเกล้า ญ ได้ยินมานานแล้วก็ลืมๆไปบ้าง ด้วยอายุอานามที่มันมากขึ้น เหอ เหอ เหอ สงสัยต้องไปเช็คสมองบ้างแล้ว

มิได้ค่ะ น้องกิม กับ คุณ ญ ช่วยกันได้ก็ช่วยกันไป เรามีใจเดียวกันไม่ใช่หรือคะ

โอ้...อยากเห็นมานานแล้วค่ะ  ว่าดอกเกตุ หน้าตาเป็นฉันใด 

ขอบคุณที่เผื่อแผ่นะคะ
[HIGHLIGHT=#ffff00]ผู้ที่ได้ชื่อว่าบุตรแห่งเทวะ  ย่อมมีหัวใจของเทวะ    [/HIGHLIGHT]