Loader

มนุษย์หรือ เทพเป็นผู้กำหนด

Started by เทวาเหนือเกล้า, October 13, 2009, 14:59:27

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

มีใครเคยได้ยินเรื่องเกี่ยวกับ  หากเป็นผู้หญิงที่กายไม่สะอาดนั้น(มีรอบเดือน) ไม่สามารถทำการบูชาเทพได้  จริงหรือเปล่าคะ 

ขอความอนุเคราะห์จากผู้รู้เพื่อความเข้าใจสักนิดค่ะ

สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

เคยได้ยินมาเหมือนกันนะคับ

แต่ก็ไม่ทราบว่าจริงหรือไม่จริงยังไง..

(ขอปะทานอภัยด้วยนะคับที่ด้อยความรู้)

ในคัมภีร์ต่างๆ ก็ไม่มีบัญญัติไว้นะครับ

แฟนผมเวลามีรอบเดือน ก็ขึ้นไหว้พระตามปกตินะครับ ก็ไม่เห็นน่าจะมีอะไรเสียหาย

กิมก็เป็นแบบแฟนพี่ยีนส์นั่นแหล่ะค่ะ

แต่เมื่อกี้ไม่กล้าโพส

เวลาไปวัดแขก ป้าเค้าชอบห้ามบอกถ้ามีห้ามไปไหว้ท่านนะ

แต่กิมอยากไป จะโกหกทุกทีเลยค่ะ  ก็ไม่มีอะไรเสียหายจริงๆ ด้วย
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ตอบในฐานะผู้หญิงนะค่ะ  เราก้อกราบไหว้ตามปกตินะค่ะ  คิดว่าเปนเรื่องธรรมชาติของมนุษย์หญิงอย่างเราๆอ่ะค่ะ
อย่าคิดมากเลยค่ะ   แต่นิสนึงนะค่ะอันนี้ปฏิบัติเองไม่มีใครบอกมา  เวลาที่ต้องชำระร่างกายเราก้อจะถอด
สายสินญ์ข้อมือและก้อสร้อยพระออกค่ะ (เฉพาะตอนเป็นเท่านั้นนะค่ะ)  พอตอนเช้าไปทำงานก้อใส่ดังเดิมเจ๊าค่ะ
ความดีไม่ต้องทำให้ใครเห็น
ไม่ต้องบอกประกาศให้ใครรู้
นั่นสิน๊ะคือความดีที่แท้จริง

จริงหรอคะ พี่เจี๊ยบ เพราะอะไรคะพี่เจี๊ยบ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

เท่าที่รู้ในคัมภีร์พระเวทไม่ได้กำหนดไว้นะครับ แต่บางความเชื่อ เชี่อว่ารอบเดือนเป็นสิ่งสกปรกทำให้ความขลังของสิ่งศักดิ์สิทธ์เสื่อมครับ

พอดีว่าแนทกะลังนั่งเถียงกะเพื่อนอยู่  วันนี้แนทว่าจะไปไหว้พระ และ ไหว้เทพ

เพื่อนก็ถามว่า แก มี น่ะ แกอย่าไปเลย ไม่ดีหรอก

แต่แนทว่าไม่เกี่ยวนะ  แต่เพื่อนก็เถียงอ่ะนะ มันว่าโบราณเค้าถือ

ก็ไม่อยากจะเถียงกะมัน ก็เลยบอกมันไปว่า  ไม่ไปกะได้ฟระ

แต่เด๋วพรุ่งนี้จาแอบไปคนเดียว 

ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ

สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

Quote from: เทวาเหนือเกล้า on October 13, 2009, 18:26:52
พอดีว่าแนทกะลังนั่งเถียงกะเพื่อนอยู่  วันนี้แนทว่าจะไปไหว้พระ และ ไหว้เทพ

เพื่อนก็ถามว่า แก มี น่ะ แกอย่าไปเลย ไม่ดีหรอก

แต่แนทว่าไม่เกี่ยวนะ  แต่เพื่อนก็เถียงอ่ะนะ มันว่าโบราณเค้าถือ

ก็ไม่อยากจะเถียงกะมัน ก็เลยบอกมันไปว่า  ไม่ไปกะได้ฟระ

แต่เด๋วพรุ่งนี้จาแอบไปคนเดียว 

ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ

สาธุค่ะ

อันนี้คนเป็นความเชื่อในแต่ลละที่มากกว่านะครับ    ซึ่งถ้าที่ไหนเค้าห้าม  ก็ควรเคารพ  เพราะแต่ละที่มีข้อปฏิบัติ  แต่ถ้าที่ไหนไม่ห้าม  ก้เข้าปกติ  ไม่มีปัญหา    ถ้าถามว่า  คัมภีร์ไหนกำหนด  ผมก็ไม่รู้สิ  ยังไม่เคยได้อ่านพระเวทย์ทั้ง4ฉบับแปลซักที  หาอ่านอยู่เหมือนกัน   เพราะพอทราบแค่ในฤคเวท เป็นการกล่าวบูชาเทพเจ้าต่างๆ  ไม่ได้บอกถึงข้อห้ามใดๆ  หรือหลักปฏิบัติใดๆ  ส่วนในยชุรเวท สามเวท และอาถรรพเวท  ยังไม่ได้อ่านรายละเอียด
   ไว้อ่านครบจะบอกละกัน   แต่เท่าที่ศึกษามา  เป็น  ค่านิยมและธรรมเนียมของแต่ละที่มากกว่า   
   มองอีกแง่โดยธรรมชาติ  ผู้หญิงที่มีประจำเดือน สมัยก่อน  มันเปรอะเปื้อนง่าย  เค้าเลยไม่ให้ไปสถานที่เหล่านั้น   แต่สมัยนี้ ทั้งลอรีเอะ  โซฟี  วิสเปอร์  สารพัดสิ่ง  อำนวยความสะดวก  ด้านกายภาพ  เวลาประจำเดือนมา  มักปวดท้อง อารมณ์หงุดหงิดเปลี่ยนแปลงง่าย  อ่อนเพลีย  เค้าเลยให้อยู๋พักผ่อนจะดีกว่าหรือไม่ผมไม่ทราบแน่ชัด  แต่มองในอีกแง่นึง  บางที่  เค้ากล่าวว่า  พลังของเทวะ  บางคนเมื่อสัมผัสพลังของสิ่งศักดิ์สิทธิ์ แล้วทำให้ธาตุในร่างกายสั่นสะเทือน  ธาตุน้ำสะเทือน ทะลักออกมาก็มี 
   ยังไงเสืยที่ไหนเข้าได้ก็เข้า  ที่ไหนเค้าไม่ให้เข้า ก้ไม่ควรเข้า  เคารพกติกาแต่ละที่จะควรกว่าครับ
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

5555 เห็นด้วยกับหนูเจี๊ยบ,หนูกิม,ท่านกาลิทัส,คุณอัมฤทธิ์ ค่ะ จริงๆแล้ว ถ้าไหว้ด้วยใจบริสุทธิ์ ก็คงไม่มีอะไรเสียหาย แต่เทวสถานบางที่ก็ไม่ให้ผู้หญิงเข้านะ สำหรับ ญ ก็อาบน้ำชำระร่างกายให้สะอาดก่อนขึ้นไปไหว้พระตามปกติ แต่ตามความเชื่อ พิธีกรรมบางอย่างเชื่อว่าถ้า หญิง มีประจำเดือน เข้าร่วมงาน อาจทำให้เกิดความศักดิ์สิทธิ์น้อยลงได้ เอาน่าลูกผู้หญิงทุกท่านคะ สำรวมจิตเถอะค่ะ ทำทุกอย่างด้วยจิตสะอาด ทุกอย่างก็จะดีตามประสงค์เนอะ

ขอแสดงความคิดด้วยคนค่ะ

คิดว่าไม่เกี่ยวนะคะ ทุกอย่างเนี่ยอยู่ที่ใจนะ ถ้าเรารักท่านเราบูชาท่านก็ทำทุกวันใช่ป่ะ แล้วถ้ามี7วันก็ไม่ได้ดูแลงั้นเหรอ ไม่น่าทำแบบนั้นเนอะ แต่คิดว่าผู้ใหญ่คงกลัวว่าจะเลอะเทอะ ดูไม่สะอาดตามากกว่า

แต่ส่วนตัวคิดว่าไม่เกี่ยว เพราะทำทุกวันตามปกติ

ขอแสดงความคิดเห็นด้วยคนค่ะ

ณิชาคิดว่ามันไม่เกี่ยวกันนะค่ะ  ถ้าใครมีหลายวันก็แย่เลยพอมีไม่ต้องบูชากัน  แล้วมันก็

เป็นเรื่องปกติของผู้หญิงเราที่เกิดมาด้วย  แต่ถึงเวลาช่วงนั้นของเดือน  ถ้าไม่สบายใจ ก็พยายามเลี่ยงไม่ให้โดนตัวองค์ท่านแทน

ก็น่าจะโอเคนะคะ   ศรัทธาอยู่ที่ใจเป็นหลัก...เนอะ!
[HIGHLIGHT=#ffff00]ผู้ที่ได้ชื่อว่าบุตรแห่งเทวะ  ย่อมมีหัวใจของเทวะ    [/HIGHLIGHT]

ชอบห้องบูชาองค์ท่านของคุนพี่ณิชามากเลยคับ

สวยมากก :'D

ขออนุญาติแจมกะทู้นี้นะคะ หลายท่านได้อ่านคงช๊อค 555
ครูบาอาจารย์ของเรา ท่านสอนไม่เหมือนใคร
ท่านบอกว่า่ คนเราก็เกิดมาจากสิ่งนี้แหละ
นั่นแปลว่า เราทุกๆคนสกปรกทั้งนั้น
ไม่มีใครสะอาดบริสุทธิ์ไปทั้งหมด

ในระหว่างที่สตรีมีรอบเดือน จะขับเลือดเสียออกมา
นั่นหมายความว่า ช่วงนั้นของสตรี เป็นช่วงที่เราสะอาด
ที่สุด แตที่บอกว่าสกปรก คือความคิดของผู้ชาย
เพราะ ..... ไม่ได้ เลยกล่าวหาว่าสตรีมีรอบเดือนสกปรก

แต่กฏก็ย่อมเป็นกฏ ที่ไหนห้าม เราก็ควรเคารพกฏของเขา
แต่แหม.... ทำไมไม่ห้ามผู้ชายที่เสพเมถุนชั่วข้ามคืนเข้าวัดบ้างนะ
คงยุติธรรมดีนะคะ ห้ามเสพก่อนเข้าวัด 7วัน จะได้เสมอภาคกับสตรี
ที่มีรอบเดือนช่วง 7วันเหมือนกัน

เ้อ้อ.....คำตอบของเราคงพิสดารพิลึกหละ ถ้าทางทีมงาน
เห็นว่าไม่เหมาะสม รบกวนลบให้ด้วยนะคะ

ขอบพระคุณมากๆค่ะ

โอ้โดนใจอย่างแรง  คำตอบนี้ ถูกต้องแล้วจ้า  คุณ Purple Tulip ใช่เลยอ่ะ ตรงที่สุด ถูกต้องที่สุดเลยค่ะ เค้าน่าจะห้ามก่อนเข้าวัดบ้างเน๊อะ

ประเด็นนี้ท่าจะยาว  ไปๆมาๆ กลายเป้นการทวงสิทธิ์สตรีหรือเปล่า   มันเป็นความนิยมของสมัยก่อนที่เพศชายเป็นเพศที่มีบทบาทมากกว่า  ก็เท่านั้น
  ในพระธาตุบางแห่ง  ห้ามสตรีเข้าเลยก็มีนะครับ   เจ๊ระเบียบ ก็เคยมีบทบาทแนวๆนี้ แต่ยังไง  จารีต มันมีอ่ะครับ  เราก็ต้องยอมรับ  คำว่า  จารีต  คือระเบียบที่สังคมยอมรับ  ถึงไม่บังคับ  แต่ถ้าใครผิด  ก็จะถูกสังคมลงโทษได้    อย่ามาว่า  เหมาะไม่เหมาะเลยนะครับ  ถ้าเข้าไม่ได้  เราจะไปร้องเรียกให้เข้าจนได้  ก็ใช่ที่  การทำความดีไม่ใช่อยู่ที่ เข้าได้ไม่ได้นี่ครับ  แต่อยุ๋ที่เราตั้งใจขนาดไหนต่างหาก
   ผมไม่ได้ว่าใครนะ  แค่อยากให้สติ และข้อคิดกันก็เท่านั้น   ชายหญิง  ถึงเท่าเทียมกัน  แต่บางเรื่อง  ชายก็ทำไม่ได้  บางเรื่อง หญิงก็ทำไม่ได้   สรุป  ทั้ง2เพศ  ควรอิงอาศัยกัน   ดั่งศิวะ  ก็ขาดพระศักติไม่ได้ฉันใด   ไฟที่ขาดความร้อน ก้เปล่าประโยชน์และอำนาจ ฉันนั้น
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

รับทราบค่ะ ประมาณว่า แซวกันเล่นๆค่ะ
เพราะทางพุทธเอง ก็ถือว่า ชายย่อมสูงกว่าหญิงเหมือนกัน
เพราะชายสมารถบวชพระถือศีลได้ถึง 227ข้อ
แต่หญิงบวชชีถือศีลได้แค่ 8ข้อ
เพราะในปัจจุบัน ภิกษุณีไม่มีแล้ว

สาธุค่ะ สงสัยจะยาวจริงๆด้วย เอาน่า มารักษาจารีตประเพณีที่ดีงามไว้กันดีกว่าเนอะ จิตใจสะอาดบริสุทธิ์ ก็ดีทั้งนั้นเจ้าค่ะ ผู้ ญ หรือ ผู้ ช หากจิตบริสุทธิ์ ก็ย่อมเข้าถึงด้วยกันทั้งนั้น อย่าลืมค่ะ ทุกสิ่งเกิดมาคู่กันเสมอจ้า เลือกเอาด้านที่ดีมาใช้กันดีกว่า เนอะ

ง่ะ  มิได้ค่ะ ก็แค่แบบว่าน้อยใจเฉยๆ  ที่ผู้ชายทำอะไรได้มากกว่า (แบบว่าแอบอิจฉาเล็กๆ)
แต่ยังไง ถ้าเค้าห้ามหนูก็จะมิไปค่ะ  ยังไงอะไรดี ก็เก็บไว้  แต่ที่ไม่ดีก็ให้ผ่านไป และไม่นำมาปฏิบัติค่ะ