Loader

ใครรู้ช่วยตอบหน่อยคร้า ^^"

Started by MAPraNGZZ, October 17, 2009, 20:15:59

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คือนู๋อยากทราบว่าพระพิฆเนศมีกี่ปางอ่าคร้า

แล้วปางไหนมีความหมายด้านการเรียนมากที่สุดอ่าคร้า

ช่วยทีน้าคร้า

รู้สึกว่าในไทยเราจะมี 32 ปางนะคะ

แต่ที่อินเดียมีเป็นร้อยๆๆ ปางเลยค่ะ เค้าบอกมาอีกทีค่ะ

เด๋วจะหาข้อมูลมาอัพให้อีกทีนะคะ

เรียนอยู่รึคะ

อิอิ อ่านหนังสือเยอะๆ นะคะ ลูกพระคเณชต้องฉลาดและขยันค่ะ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ขอบคุนมากๆๆๆเลยคร้า

เรียนยากมากๆๆๆๆๆๆ

สู้ตายคร้า

อ่อ เด็กศิลปากรนี้เอง 

จริงๆ แล้วกิมเองก็ยังเรียนไม่จบค่ะ แต่ปีสุดท้ายละ ปางที่บูชาอยู่ก็ไม่ได้เน้นเรื่องการเรียนอ่ะค่ะ

แต่เท่าที่ศึกษาดู ปางที่เกี่ยวกับการเรียนก็ปาง  กฤติเน - คณปติ (ปางเด็กค่ะ)

ใจจริงแล้วเราบูชาท่านด้วยใจ  ขอพรท่านได้ทุกพรนะคะกิมว่า

ทุกวันนี้ก็ขอพรองค์ท่านจากด้านการเรียนอยู่เสมอ  แต่ต้องบวกกับ ความพยายามของเราด้วยค่ะ

สู้ๆ นะคะ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ตอนนี้มี 33 ปางนะคับเท่าที่เราๆพบเหนองค์ท่านกันบ่อยๆ

ปางที่ 33 องค์สมเด็จพระเทพรัตนฯ ก็ทรงร่วมเปนประธานในพิธีด้วย

เปนปางที่องค์พระพิฆเนศท่านมีเสือ/สิงโต ของพระแม่อุมา ทรงเปนบริวารด้วย

ประทับยืน/นั่งอยู่บนดอกบัวคว่ำ/หงายของพระแม่ลักษมี และทรงศาสตราวุธของค์เทพท่านต่างๆอย่างครบครัน

(เท่าที่ผมรู้นะคับ ถ้าผิดพลาดประการใด ขออภัยไว้ล่วงหน้า ใน ณ ที่นี้เลย

รบกวนพี่ๆอาวุโสชี้แนะ เพิ่มเติมด้วยนะคับ : )

อ้อ หรอคะ  มี 33 ปางแล้วหรอ???

พี่โอมไม่มีรูปมาอัพบางหรอ  อยากเห็นอ่ะค่ะ

อ๋อคร้าพี่ๆๆ

ขอบคุณมากๆๆคร้า

อิอิ

ครอบครัวนี้อบอุ่นจิงๆๆคร้า

หนูกิม ที่มหาวิทยาลัยพี่อ่ะ ก็มีเทวรูปพระพิคเนศวรนะ เป็นปางค์ "พระสิทธิธาดา" อ่ะ งามมากๆ เอ ว่าแต่ปางค์ที่ 33 ใครมีรูปบ้างคะ อยากได้ชมบารมีเทพเจ้าแห่งความสำเร็จเจ้าค่ะ

พระพิฆเนศ ปางที่ 33 ???

แจมนิดนึงครับ แหะๆๆ

32 ปางของพระพิฆเนศนั้น เค้าระบุตามคัมภีร์ทางศาสนาฮินดูครับ ไม่ใช่ใครนึกจะตั้งก็ตั้งนะครับ และที่สำคัญไม่ได้ใช้เฉพาะในไทยครับ เป็นสากลครับเพราะเป็นข้อระบุทางศาสนาครับ

สำหรับเหตุผลที่ว่าทำไมต้องระบุว่ามี 32 ปางเนื่องมาจากว่า พระเคนชถูกสร้างขึ้นเป็นพันๆ หมื่นปางครับ เลยถือ 32 นี้เป็นหลักครับผม

ขอโทดจิงๆคับพี่กาลิทัส พอดีได้ฟังมาจากรุ่นพี่คนนึงอะคับ

ก็เลยเอาลงที่กระทู้ดู ซึ่งจิงๆแล้วท่านก็อาจจะเปนอีกปางหนึ่งของท่านในนับหมื่นพันปางบนโลกใบนี้อย่างที่พี่ว่าไว้

กราบขอโทดงามๆไว้อีกทีคับพี่ เพราะตอนแรกผมก็ขอความกรุณาเพิ่มเติมความรู้อีกทีจากพี่ๆอาวุโส ณ ที่นี้อยู่แล้ว

เนื่องด้วยกลัวผิดพลาดประกานใด อย่างที่ได้เกิดไปนี้

อ๋อคร้า

ไม่เป็นรัยหรอกคร้าๆๆๆๆ

แค่มาตอบหั้ยความรู้ก้อดีแล้วอ่าคร้า

ข้อมูลอาจผิดพลาดดั้ย

สรุปมี32ปางใช่ม้าคร้า