Loader

รบกวนถามเรื่องตำแหน่งการจัดวางองค์ท่านในแต่ละองค์หน่อยคับ

Started by melloncollie, October 17, 2009, 23:20:08

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

วันนี้ได้มีโอกาสบูชาองค์พระแม่ลักษมีมาคับ (หน้าบานมาก ดีใจสุดๆ : )

พี่ที่ร้านแนะนำว่า ให้วางองค์พระแม่อยู่ทางด้านซ้าย ของพระพิฆเนศ

เราควรวางด้านซ้าย/ขวา?

ถือจากธรรมเนียม/หลักเกณฑ์ยังไง?

ต่างกันตรงไหน?

ช่วยแนะนำด้วยนะคับ ยังไงบูชาท่านด้วยใจอยู่แล้ว ท่านเสมือนแม่ของเรา

กรุณาด้วยนะคับ

เอาผังการจัดตั้งหิ้งบูชามาให้ เพื่อเป็นแบบแผนตัวอย่างนะครับ

[t=835.0]

หิ้งผมประดิษฐานพระคเณศเป็นประธาน เพราะองค์ใหญ่ที่สุด
ทั้งสองข้างของพระคเณศ เป็นพระลักษมีทางขวาขององค์ประธาน และพระสรัสวดีทางซ้ายขององค์ประธาน
เช่นเดียวกับภาพใน link ข้างล่างครับ

http://1.bp.blogspot.com/_3_2FCxXqZPQ/SP2GH1qWGFI/AAAAAAAAD6Q/QNf2tN7Nqio/s400/Lakshmi-Ganesha-Saraswati-wallpaper.bmp

ได้บูชาอย่างใจหวังเเล้ว ยินดีด้วยนะคับ
อยากเห็นรูปจังเลย พระเเม่รัสมีที่บูชามาอ่ะคับ

Quote from: มหากาลี จุดติ on October 18, 2009, 19:40:31
ได้บูชาอย่างใจหวังเเล้ว ยินดีด้วยนะคับ
อยากเห็นรูปจังเลย พระเเม่รัสมีที่บูชามาอ่ะคับ

เอ่ออออ "พระแม่ลักษมี" ครับ ไม่ใช่ "พระแม่รัสมี" 

ขอโทดทีคับพิมผิดอ่ะ น่าอายเนอะ พิมไหม่ พระเเม่ลักษมี

ยินดีด้วยจ้า  พี่แนทเองก็เพิ่งได้องค์พระแม่ลักษมีองค์ใหม่มาเช่นกันในวันดีวาลี  (ปลื้มสุดๆๆ องค์พระแม่ทรงงดงามจริงๆ ตื้นตันใจมาก)
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

ได้รับความรู้เรื่องการจัดตั้งองค์พระกระจ่างขึ้นเยอะ
ขอบคุณครับสำหรับเวปดีมีสาระ
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

วางพระแม่ไว้ตรงกลางอย่างคุณ plawan22 บอกก็ได้ครับ ถ้าเราจะเอาพระองค์เป็นประธานหิ้งครับผม

ผมเดาๆนะ

การนับถือ3องค์แบบนี้ พวกพ่อค้า นักเดินทาง นับถือรึเปล่า

เพราะว่า

พระลักษมี ให้ผลด้านโชคลาภความร่ำรวย
พระคเณศ ให้ผลด้านขจัดอุปสรรค และสติปัญญา
พระสรัสวดี ให้ผลเรื่องการพูด และสติปัญญาเหมือนกัน

บางที่ที่ผมเคยได้ยินมาเค้าบอกว่า
ถ้าจะต้องการด้านใดเป็นหลัก
ก็พระองค์นั้นเป็นตั้งตรงกลางเป็นประธานคัฟ
เช่น
ถ้าอยากร่ำรวยก็เอาพระลักษมีไว้ตรงกลาง
ถ้าอยากประสบผลด้านการศึกษาก็เอาพระสรัสวตีไว้ตรงกลาง  เป็นต้น
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

สามพระองค์นี้ คือ พระแม่สรัสวตี พระแม่ลักษมี และพระพิฆเนศ เราจะเรียกว่า ตรีเทวปกรณ์ครับ

เริ่มจากการจัดหิ้งก่อน อย่างที่ผมว่าไว้ตอนแรกครับ สามพระองค์นี้จะจัดเรียงยังไงก็ได้ครับ ขึ้นกับว่าเราจะใช้พระองค์ใดเป็นประธานหิ้ง

ถ้าลอง Search ดูใน google จะเห็นพระสามพระองค์นี้สลับไปสลับมา บางทีพระเคนชอยู่กลาง บางทีพระแม่ลักษมีอยู่กลาง บางทีพระแม่สรัสวตีอยู่กลาง ((หายากหน่อย)) ครับ โดยตรีเทวปกรณ์เค้าเชื่อกันว่าเหมาะทางด้านการค้าขายครับ เพราะผู้บูชานั้นถ้าทำมาค้าขาย พระแม่ลักษมีจะประทานโชคลาภเงินทองให้หลั่งไหลเข้ามา โดยการต่อรองเจรจาทำการค้าขายจะประสบความสำเร็จได้ด้วยมีพระเคนช ส่วนถ้อยวลีที่เปล่งออกมาแสดงถึงความชาญฉลาดต่อรองของพ่อค้าแต่ละคนด้วยความรู้ของพระแม่สรัสวตีครับ

การจัดวางแบบตรีเทวปกรณ์ ก็อย่างที่คุณกาลิทัส ได้แนะนำไปแล้ว
ซึ่งไม่ว่าแขก หรือจีน ก็มีความคิดคล้ายคลึงกัน เพียงแต่คนจีน ถือว่า..
"เฮง" มาก่อน "เก่ง" แล้วเงินทองก็จะตามมา

ดังนั้น หากวางตามคตินี้ จะวางพระคเณศ ไว้ตรงกลาง
เพราะถือว่า ทรงประทานการชนะอุปสรรค ให้ประสบความสำเร็จ
ถือว่าเป็นความ "เฮง"
ข้างๆ ก็จะเป็น พระแม่สุรัสวดี (เก่ง) และพระแม่ลักษมี (ทรัพย์) ครับ

ขอแสดงความเห็นแย้งพี่ยีนส์นิดหนึ่งครับ

พระเป็นเจ้าทั้งสามพระองค์ไม่ได้เรียกรวมกันว่า ตรีเทวปกรณ์ ครับ

คำว่า ตรีเทวปกรณ์ เป็น"ชื่อ"หนังสือเกี่ยวกับพระเจ้าทั้งสามพระองค์ ที่เขียนโดยอาจารย์กิตติ วัฒนะมหาตม์

เพราะคำว่า ตรีเทวปกรณ์ เองก็แปลได้ว่า ปกรณ์(ตำรา,หนังสือ)ของเทวสามพระองค์เท่านั้นเองครับ

พี่ยีนส์หมอเมย์พูดถูกนะ  ช่วงนี้พี่งานเยอะเลยเบลอๆเปล่า  เราก็รู้กันอยู่ว่าคำว่าปกรณ์ แปลว่าเรื่องราวที่เกี่ยวกับเท

วะ   หรือจะเรียกอีกอย่างหนึ่งก็ได้ว่าปกรณัมก็ได้  มีคำเรียกได้หลากหลาย เทวปกรณ์ก็ได้คะ

ส่วนตรีเทวปกรณ์ ก็แปลว่าเรื่องราวที่เกี่ยวข้องกับเทพเจ้าทั้งสามคะ

ส่วนพระลักษมี พระสรัสวตี และพระคเณศ    อินเดียเรียกว่าองค์นี้ว่า ชุพลาภ  หรือภาษาไทยออกเสียงว่าศุภลาภคะ อิอิ

โอ้โย้!!! งานนี้พี่ยีนส์ไม่ได้เบลอจ้า

แต่ผิดจริง ผิดขนานแท้เลยแหละ บางทีเราก็ลืมเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยไปเหมือนกัน

ขอบพระคุณครับคุณหมอเมธีที่มาแก้ไขให้ครับ กำเสี่ยๆๆๆ

การบูชา ทั้ง 3 พระองค์นี้ก็ยังมี นัยความหมาย  อีกมามาย เช่น

พระแม่ลักษมี คือ เป็นมหาเทวีที่แสดงถึงความสุขสำราญใจ  เทวีแห่งความมั่งคั่ง  การมีโดยไม่มีที่สิ้นสุด

พระแม่สรัสวตี คือ เป็นเทพผู้ทรงความรู้ในปราชญ์  เทวีแห่งการขจัดความไม่รู้ ความอิสระไปทางแห่งสร้างสรรค์

พระพิฆเนศ  นัยของท่าน คือ ผู้ขจัดอุปสรรคทั้งปวง เทวะแห่งปฐม 

ความหมายทั้งหมด อาจมี นัย ว่า ด้วยความรู้ที่ถูกต้อง ด้วยการปฏิบัติที่ดีงาม จะพบกับทางแห่งความสุข ความสำราญใจ การมีอย่างไม่มีที่สิ้นสุด  ความเป็นอิสระ ความหลุดพ้น โดยไร้ซึ่งอุปสรรคนานาประการ
[HIGHLIGHT=#ffffff]
ภควาน จักรวาลชนนี
[/HIGHLIGHT]

เพราะ..สังคม ประเมิณค่า ที่จนรวย คนจึงสร้าง..เปลือกสวย ไว้สวมใส่

หากสังคม..วัดค่า ที่ภายใน  คนจะสร้าง..จิตใจ ที่ '' ใฝ่ดี''

จัดเรียงได้หลายรูปแบบอยู่ที่ว่าคุณเจ้าของกระทู้มีเทวรูปอะไรบ้าง

- ถ้ามีเทวรูปพระคเณศกับพระลักษมี  ขนาดเท่ากันหรือไล่เลี่ยกัน  นิยมตั้งคู่กัน  โดยพระลักษมีไว้ทางขวามือพระคเณศ (เพราะพระลักษมีมิใช่ศักติของพระคเณศ  จึงต้องตั้งทางขวาของพระคเณศ.....คติการเป็นศักติของเทพเป็น คติของฮินดู )  การตั้งคู่กันแบบนี้เรียกว่าการบูชาแบบ  ทวิภาคี

-  ถ้าเทวรูปทั้ง 2 มีขนาดไม่เท่ากัน  ให้เอาองค์ที่ใหญ่ที่สุดตั้งเป็นประธาน  แล้วตั้งองค์ที่เล็กกว่า  เยื้องมาด้านหน้าองค์ประธาน

-  ส่วนการจัดแบบ  ไตรภาคี  ถ้าคุณมีเทวรูปพระสรัสวดีด้วย  ก็ให้ตั้งพระคเณศตรงกลาง  พระลักษมีด้านขวาพระคเณศ  พระสรัสวดีข้างซ้ายพระคเณศ   การตั้งแบบนี้เทวรูปของคุณต้องมีขนาดเท่าๆ กัน  และควรเป็นเทวรูปที่ทำจากวัสดุที่เหมือนหรือคล้ายคลึงกันจะดีมาก

การตั้งแบบ  ทวิภาคี

การตั้งแบบ  ไตรภาคี