Loader

งานศิวะราตรี.............?

Started by kololo, January 18, 2010, 02:47:28

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากทราบว่างานศิวะราตรีในปีนี้ตรงกับวันที่ 13 กุมภาใช่ไหมครับ...... 

แล้วที่ไหนจัดได้ยิ่งใหญ่บ้าง โดยเฉพาะในกรุงเทพ  หรือ ปริมณฑล ก็ได้นะครับ

ขอรายละเอียดในพิธีด้วยครับ

ขอรายละเอียดหน่อยครับ  ขอขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ............. 

ปีนี้ยังไม่ทราบวันที่แน่นอนค่ะ แต่ ที่แน่ๆ โบสถ์เทพมณเฑียร กะ วัดแขกสีลมจัด sure ค่ะ เลยนำภาพเมื่อปีที่แล้วมาให้ชมนะคะ

ภาพแรก ซุ้มประธาน ค่ะ ทางโบสถ์อนุญาตให้ถ่ายภาพได้ค่ะ น่าจะถึงโบสถ์ประมาณ 19.00น งานเสร็จประมาณ ถ้าจำไม่ผิด เกือบๆ ตี 1 ก่อนจบงานจะมีให้อารตี ร้องเพลง สนุกสนานมากๆค่ะ เพราะ บางคนไม่ทราบว่าจะมีอารตี ถาดควันไฟ กำยาน หอมฟุ้งทั่วโบสถ์เลยค่ะ (บางคนถาดไหม้แอ๊ปเปิ้ลผลไม้ไหม้ก้อมี แต่ อิ่มเอมค่ะ อย่าลืม นำการบูรก้อนไปด้วยนะคะเอาไว้ใช้ตอนอารตี ผู้คนที่ไปร่วมงานแบ่งปันมีน้ำใจต่อกันมากๆเลยค่ะ งานอบอุ่นมากๆ)แถมยังมีอาหารมังสวิรัส ให้รับประทานด้วยนะคะ

พอจบจากโบสถ์เทพมณเฑียรเราก้อสามารถไปต่อที่วัดแขกสีลมได้อีกด้วยค่ะเพราะยังทันอีก 2 รอบ ^_^

ต่อด้วย ศิวลึงค์ ณ โบสถ์เทพมณเฑียร อย่าลืม มาสรงค์น้ำที่ศิวลึงค์ขอพรด้วยนะคร้า (ไฮไลท์ของงาน)

คุณยายคุณหลานที่แสนใจดีแนะนำขั้นตอนกระบวนการสรงค์ศิวลึงค์พร้อมทั้งแปลภาษาอินเดียเป็นภาษาไทยให้เราฟังด้วยค่ะ ขอบพระคุณมา ณ โอกาสนี้ค่ะ

ที่นี่เค้าสรงค์กันแบบนี้ค่ะ นม ทั้งกล่องเลย ส่วนพานยืมทางโบสถ์ค่ะ นำไปเองได้ก้อ จะเป็นการดีนะคะ

สุดท้าย เราต้องห่มผ้าศิวลึงค์ด้วยนะคะ และ นำปาซาส ของประสาทพร นำกลับมารับประทาน อย่าลืม น้ำหอม เหรียญ น้ำตาล น้ำผึ้ง นมรสธรรมชาด น้ำอ้อย น้ำสะอาด ผ้าห่มศิวลึงค์ ผลไม้ ลูกเกด โยเกิต พวงมาลัย ไปด้วยนะคร้า ถ้าบอกผิดพลาดประการใด รบกวนท่านผู้รู้ด้วยนะคร้า เพราะปีที่แล้ว พี่ที่แสนดีพี่เกียร์ไนท์เค้าเตรียมให้หมดเลยค่ะ อ้อ ใบมะตูม ห้ามลืม ปล.ที่โบสถ์เทพมณเฑียรนิยมใส่เสื้อสีขาวไปนะคร้า อาจจะดึกนิสสสนึง เตรียมลางานโลดเลยค่ะ โอม นมัส ศิวะ ยา ขอพระองค์ทรงโปรดประทานพรแด่ สมาชิก HM ทุกๆท่านนะคร้า ^_^
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

จริงๆตอนอยู่เมืองไทยเราก็ชอบงานมหาศิวะราตรีที่สุด   เพราะเป็นงานที่จัดทั้งคืน  ยิ่งบ้านไหนที่เป็นฮินดูเคร่งๆ

ก็ดูเหมือนจะมีการสวดบูชาทั้งคืน   แว๊ปไปโน้นมานี่ได้  อิอิ

ในเวป http://www.mahashivratri.org/when-is-shivaratri.html
เขาบอกว่าเป็นวันศุกร์ที่ 12 กุมภาพันธ์ 2010 นี่ครับ ลองดูนะครับผม
[HIGHLIGHT=#ffffff]ชนใดหวังข้ามอุปสรรค  พึงพำนักพิคเนศนาถา
สำเร็จสมดังจินดา พระองค์พาข้ามพิฆะจัญไร
[/HIGHLIGHT]

หน้าแรกของเว็บ น่าจะเอาออกได้แล้วนะคับ

มันเลยงานทิวาลีนานมากแล้ว

ผมเช็คจากปฏิทินอินเดียให้แล้ว จะตรงกับวันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2553

แต่ในเมืองไทยอาจจะมีการจัดงานในวันที่ 13 ก็ได้ เพราะเวลาในประเทศของเรากับที่อินเดียไม่ตรงกัน เขาใช้ตรวจวันจากการที่พระจันทร์เข้าสู่ราศีมังกรซึ่งเป็นเดือนมาฆะ และจะถึงวันจริงก็ต่อเมื่อพระจันทร์นั้นมาดับในราศีมังกรเรียกว่าอมาวสี

แต่บางที่ก็ยึดตามหลักปฏิทินสุริยคติไปเลย ว่าทางอินเดียจัดงานวันไหน ทางเราก็จัดงานตามไปวันนั้น

ดูได้จากปีที่แล้ว ที่ทางไทยเราจัดงานก่อนหน้า หรือ หลังปฏิทินอินเดียไปก่อนวัน หลังวันบ้าง

ลองสอบถามจากทางวัดจะดีกว่าว่าจัดงานวันไหนกันแน่
[HIGHLIGHT=#ffff00]
[HIGHLIGHT=#ffff00]อันจิตมนุษย์นั้นชอบวิ่งออกไปแสวงหาพระเจ้าจากวัตถุภายนอก[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]จนลืมย้อนมองดูพระผู้เป็นเจ้าที่แท้จริง อันสถิตอยู่ในใจเรา[/HIGHLIGHT]
[/COLOR][/HIGHLIGHT][/FONT]

อ้อ... อีกอย่าง อันนี้เป็นเคล็ดนะครับที่ผู้เฒ่าผู้แก่ชาวอินเดียสอนผมมาว่า ในการจะบูชาพระศิวะนั้นควรทำความสะอาดร่างกายให้หมดจดเสียก่อน และที่สำคัญคือให้นำน้ำมาล้างหัวนิ้วแม่โป้งมือข้างขวาด้วย เพราะนิ้วโป้งข้างขวานั้นจะสื่อถึงเป็นตัวแทนของพระศิวะ นั่นเอง
[HIGHLIGHT=#ffff00]
[HIGHLIGHT=#ffff00]อันจิตมนุษย์นั้นชอบวิ่งออกไปแสวงหาพระเจ้าจากวัตถุภายนอก[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]จนลืมย้อนมองดูพระผู้เป็นเจ้าที่แท้จริง อันสถิตอยู่ในใจเรา[/HIGHLIGHT]
[/COLOR][/HIGHLIGHT][/FONT]

ครายไปมั่งอ่ะคร้าฟ จะได้นัดแนะ กัน อ่ะ ไปคนเดว เด๋ว เหวอ อ่ะ

ไปค่ะ สรุปปีนี้วันที่12 กพ .ใช่ไหมคะ ไว้เจอกันนะคะ แป้งคงไปที่โบถเทพมณเฑียรค่ะ
ปีที่แล้วก็ไปคนเยอะมากๆๆ สุขกายสุขใจมากๆๆ
[HIGHLIGHT=#c00000][HIGHLIGHT=#ffffff]โอม ศรี มหาลักษมี เจ นะมะฮา [/HIGHLIGHT]
[/HIGHLIGHT]

ขณะนี้หน้าเว็บไซด์เปลี่ยนเป็นพิธีมหาศิวะราตรีเรียบร้อยแล้วนะครับ

อีกอย่างตามปฎิทินฮินดูพิธีมหาศิวะราตรีปีนี้ ตรงกับวันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2010 ครับ

แต่ที่วัดแขกสีลมจะเริ่มงานพิธีมหาศิวะราตรีนี้ ตรงกับวันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2010 ครับ

ส่วนทางวัดวิษณุ แล้วก็เทพมณเฑียร ท่านใดทราบวันเวลาที่แน่นอนช่วยแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ