Loader

อยากมีพระนารายณ์ไว้บูชาคับ

Started by u_U, October 21, 2009, 15:11:16

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ผมมีปัญหาอะไรบางอย่างอ่ะคับ

คือว่าทางบ้านผมเป็นคนจีนน่ะคับแต่ว่าพ่อแม่ผมจะไม่ชอบเรื่องเกี่ยวกับเทพสักเท่าไหร่

แต่ว่าผมกำลังซื้อบ้านใหม่ผมก็เลยอยากมีหิ้งพระไว้บูชาสักหิ้งนึงผมก็เลยอยากบูชาพระนารายณ์  พระกฤษณะ แล้วก็เทพต่างๆ

แต่ว่าพ่อแม่ผมไม่ยอมเลยจึงทำให้ผมไม่ค่อยสบายใจเท่าไหร่

ผมอยากรู้อ่ะคับมีใครมีปัญหาอย่างผมบ้างคับ

ถ้ามีช่วยให้คำปรึกษาผมด้วยนะคับ

เป็นความกรุณาอย่างสูง

[HIGHLIGHT=#f2f2f2]ขอบคุณล่วงหน้านะคับ[/HIGHLIGHT]

ก็เข้าใจในเรื่องนี้นะคะ

คนที่เค้าไม่ได้นับถือทางสายฮินดูเค้าไม่เข้าใจหรอกค่ะ

ทางบ้านของพี่เองก็เป็นแบบนี้แหล่ะ แต่ก็ไม่ได้อะไรมากมาย

พอดีพี่อยู่หอ เลยบูชาท่านได้สะดวกอ่ะค่ะ

ลองไปคุยกับท่านดีๆ นะคะ

เผื่อท่านจะเข้าใจ

......

ลองขอพรองค์ท่านดูสิ  อาจจะสมหวังก็ได้ค่ะ

ยังไงก็ขอให้สมหวังในสิ่งที่หวังนะคะน้องบอล
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

เอาใจช่วยนะค่ะ  ขอให้ทุกสิ่งทุกอย่างราบรื่นไปได้ด้วยดีค่ะ

บูชาเป็นองค์พระเล็กๆคล้องสร้อยที่คอดีมั๊ยค่ะ??  เชื่อว่าทุกสิ่งทุกอย่างย่อมมีหนทางแก้ไข

ความดีไม่ต้องทำให้ใครเห็น
ไม่ต้องบอกประกาศให้ใครรู้
นั่นสิน๊ะคือความดีที่แท้จริง

เอาใจช่วยครับ...ขอให้สำเร็จ ขึ้นชื่อว่า "พระ" ซึ่งแปลว่าผู้ประเสริฐ ย่อมเป็นสิ่งที่ดีแน่นอน

เทพในฮินดูเราชาวไทยต่างก็เรียกว่าพระเป็นคำขึ้นต้น ก็ย่อมไม่มีเหตุให้สงสัยว่าทำไมนับถือบูชาเคารพไม่ได้

โอม..นมัส ฉิวายะ
โอม ศานติ ศานติ ศานติ

เอาใจช่วยคับบบ

เคยโดนเหมือนกันคับบ

จนตอนนี้ที่บ้านเค้ากลับมาเชื่อออถึงพระเป็นเจ้าของเราด้วยซ้ำ

กัลเองก็เป็นคนจีน ที่บ้านก็จะไม่ค่อยกับเรื่องแบบนี้ซักเท่าไหร่

ลองมาคุยกันได้คั๊บบ แอดเมววกัลไว้คุยก็ได้น๊ะคั๊บบ เผื่อจะมีอะไรดีขึ้นนนบ้าง
[HIGHLIGHT=#ffff00]มนุษย์จงประพฤติตัวให้แตกต่างจากพราหมณ์ พิธีกรรมบางอย่างควรขึ้นอยู่กับพราหมณ์ส่วนเราซึ่งเป็นมนุษย์ ควรปฎิบัติตัวให้เหมาะสม มีขอบเขตและไม่ก้าวก่ายหน้าที่ของพราหมณ์ [/HIGHLIGHT]

ครับผมก็เคยเกิดปัญหาเช่นนี้คับ แต่ผมตั้งจิตอธิษฐานจากองค์เทพที่เราจะบูชาคับว่า  ขอให้ท่านช่วยให้พ่อแม่ของเราเข้าใจเราและไม่กรีดกันในการที่เราจะบูชาท่าน และจะตั้งใจปฏิบัติบูชาอย่างสม่ำเสมอนะ ไม่แค่ไหว้และถวายของสักการะ   ขอให้สมหวังนะคับ

ขอขอบคุณทุกคำปรึกษาดีๆนะคับแล้วไว้ผมจะลองดูคับ

[HIGHLIGHT=#e5b9b7]ก้อบอกท่านซิคะ ว่า เทพ ไม่ว่า จีน ไทย ฮินดู คริส ทุกๆเทพ มีคำสอนให้ เราเป็นคนดี เราคิดว่า คุณพ่อ คุณแม่คุณคงเข้าใจนะคะ เอาใจช่วยค่ะ เราก้อบอกท่านว่า เราบูชา เราก้อ ต้องเป็นคนดี คิดดี และ ทำดี แค่นี้ ท่านคงเข้าใจค่ะ สู้ๆ ^_^[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ตอนนี้เป็นไงบ้างคะ?? 

คุยกับท่านแล้วหรือยัง

อัพเดทหน่อยสิ 
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ของอย่างนี้ต่างจิตต่างใจครับ ผมก้อพอจะเข้าใจนะครับ ไปหามาบูชาองค์เล็กๆก่อนกอ้ได้ครับ เอาแบบพกพาไปใหนได้อะครับ หรือไม่ก้อรูปเล็กๆไปก่อนแต่ถ้าอยากได้จริงๆจุดธูป ขอสิครับ อธิษฐานถึงองค์พ่อวิษณุนารายณื ไห้ช่วยเปิดทิศเปิดทางดลจิตดลใจ ที่บ้าน อนุญาด สิครับ ของอย่างนี้ไม่ลองไม่รู้ครับ 

ผมก้อเคยเป็นคับ
ที่บ้านไม่เห็นด้วย
บอกว่าเราเป็นพุทธ
นับถือทำไม
จนเดี๋ยวนี้
ก้อมานับถือกับผมหมดเลยคับ
สู้ๆคับ
คุณความดี....มิได้ขึ้นอยู่กับสายตาใคร

เกิดขึ้นย่อมมีดับไปเป็นธรรมดาดั่งพุทธองค์ทรงตรัส

ขอขอบคุณทุกกำลังใจนะคับ

[HIGHLIGHT=#ffffff]
เป็นกำลังใจให้อีกคนนะครับ
[/B][/COLOR][/HIGHLIGHT]
Yes, I  Love  HM...       

เอาใจช่วยครับ
[HIGHLIGHT=#ffffff]ชนใดหวังข้ามอุปสรรค  พึงพำนักพิคเนศนาถา
สำเร็จสมดังจินดา พระองค์พาข้ามพิฆะจัญไร
[/HIGHLIGHT]

ขอบคณจากใจนะคับ

แต่ผมลองเช่าเทวรูปมาบ้างแล้วคับ

ก็ลองดูคับผมเชื่อว่าแรงศรัทธาของผมคงช่วยให้ผมทำสำเร็จคับ

คือก็ไม่เข้าใจค่ะ บ้านดิชั้นเป็นคนจีน แล้วก็ไม่ชอบให้ไหว้เทพฮินดูเหมือนกัน

อยากทราบจริงๆเลยว่า แล้ว ของทางจีน มิใช่เทพ เลยหรือไง จะเปน ไท้ส่วยเอี้ยะ ไท่เสียงเล่ากวง นาจา หรือจะเปน ไฉ่ซิงเอี้ยะ ไม่ใช่เทพ เลยมั้ง (ไม่นับรวม อย่าง กวนอิม กิมกัง หรือ บุ่งซู้ เพราะนั้นคือ พระโพธิสัตว์)

แต่จริงๆแล้ว เขาอยากให้ดิชั้น ไหว้เทพจีน มากกว่า เพราะกลัว รุ่นลูกหลาน ต่อไป จะไม่มีใคร รักษาธรรมเนียม ไหว้เจ้า ต่อ
[HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT]

บูชาท่านอยู่ในใจของเราค่ะ
เทวรูปเป็นเพียงสิ่งเตือนใจให้ระลึกถึงท่าน
ถ้าเราระลึกถึงท่านในใจเราเสมอ
ถือว่าเราได้เข้าถึงพระองค์ท่านแล้วค่ะ

แต่ก่อน เคยมีเทวรูปเยอะมากๆ
แต่ตอนนี้ แจกเพื่อนๆไป ได้บุญด้วยค่ะ

ขอเอาใจช่วยอีกแรงนึงนะครับ  ขอให้สามารถฟันฝ่าเรื่องนี้ให้สำเร็จในเร็ววันนะครับ

แอบชอบรูปของท่านเจ้าชายรองเท้าแตะ งดงามมากมายชอบๆ  

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

พลังศรัทธาเท่านั้นคัฟผม จะทำให้ทุกอย่างเรียบร้อย

ผมต้องขอเป็นกำลังใจให้นะครับ
ใจเย็นๆก่อนนะ ก่อนอื่นต้องเข้าใจกับทางบ้านก่อนนะครับท่านเป็นคนจีนธรรมเนียมปฎิบัติมันอาจจะแตกต่างกันออกไปท่านก็คงจะรับอะไรใหม่ๆไม่ค่อยได้ และไม่เข้าใจว่าเราเป็นคนจีนเราต้องบูชาเทพทำไม ผมขอแนะนำอย่างนี้นะครับ คุณก็ค่อยค่อยเริ่มเช่าองค์มาที่ละองค์ เว้นระยะเวลาหน่อย   เราก็บูชาเป็นปกติทำให้ทางบ้านรู้ว่าไม่มีอะไรเสียหายมีแต่ความสิริมงคลเข้ามา แล้วเราก็ค่อยค่อยเช่าองค์ที่เราอยากบูชามา  เราต้องค่อยค่อยครับคราวนี้เวลาเราเช่าองค์อะไรมาเขาก็คงไม่ว่าแล้วล่ะครับ  พอเป็นปกติคุณก็เริ่มแนะนำทางบ้านให้เขามากราบไหว้บูชากัน  สู้สู้ครับ 

ผมดีใจมากเลยคับ

ไม่นึกเลยว่าจะมีคนมาให้กำลังใจผมเยอะขนาดนี้

แต่เมื่อวานผมเช่าพ่อกฤษณะ  และก็พระศิวะมาแล้วคับ

ผมปลื้มใจมากเลยคับ   

ความเชื่อและศรัทราอันแรงกล้าจากจิตที่บริสุทธิ์ที่มีต่อพระองค์ท่านเหนือสิ่งอื่นใดเท่านั้น   จะก่อให้เกิด   มหัศจรรย์และมงคลแห่งชีวิต
  ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ  เคยผ่านเหตุคล้ายๆแบบนี้มาเหมือนกัน แต่วันนี้ที่บ้านทุกๆคนน้อมรับพระองค์ท่าน
ด้วยความศรัทราอันแรงกล้าและจิตที่บริสุทธิ์ที่มีพระองค์ท่านเหนือสิ่งอื่นใด 
ตั้งจิตให้มั่นคงค่ะแล้วคุณจะ พบมหัศจรรย์(พระเมตตา)แห่งพระองค์ท่านแน่นอน

จะเล่าอะไรให้ฟัง ฮ่าๆๆๆ

พ่อผมเป็นครูศิลปะ เทพเจ้าที่ผมรู้จักพระองค์แรกคงไม่ใช่ใครนอกจาก " พระพิฆเนศ " เป็นภาพที่พ่อผมวาดขึ้นเองอย่างสวยงาม และนำไปให้หลวงลุงที่วัดช่วยทำพิธีให้ครับ แล้วก็เอามาตั้ง ไหว้บูชา ผมเลยมีโอกาสได้ไหว้ "พระพิฆเนศ" ตั้งแต่เด็กๆ จนการเรียกของผมค่อนข้างจะผิดเพี้ยนแต่ด้วยความรักและความศรัทธาของผม ผมก็ยังเรียกท่านเหมือนเดิม คือ "ปู่ช้าง" ดังนั้นความผูกพันของผมกับปู่จึงมีตั้งแต่เด็ก

แต่เมื่อโตขึ้นมา ผมก็มาเรียนที่กรุงเทพ ได้บูชาพระเคนชมาบูชาเองครับ องค์เล็กๆ แล้วพัฒนาขึ้น เมื่อการเรียนรู้เพิ่มขึ้น จึงนำเทพเจ้าต่างๆ อีกทั้งปู่ฤาษี สร้างหิ้งพระซะใหญ่ แล้วบังเอิญที่สุดที่แม่ผมท่านก็บูชาพระฮินดูด้วย แต่มีคนไปเล่าให้พ่อผมฟังว่า "ตอนนี้แม่ผมบ้า นับถือแต่เทพ ไม่นับถือพระ" แล้วอยู่ๆ วันที่ผมไปกินข้าวกับพ่อ พ่อพูดขึ้นมาว่า เทพเจ้าฮินดูพ่อเอาพระพิฆเนศองค์เดียวนะ เอ็งไม่ต้องไปบูชาหุ่นที่ปั้นเหมือนตุ๊กตาเข้ามาในบ้านล่ะ อีกใจก็นึงแล้วถ้าวันนึงย้ายออกจากหอพักกลับไปอยู่บ้านหิ้งเราจะเป็นยังไง จนกระทั่งทำงาน ฮ่าๆๆๆๆ สุดท้ายถึงวันที่ต้องกลับไปอยู่บ้าน

โครมเดียวเลยครับ ขนกลับบ้าน พ่อแทบเป็นลม 555+ แต่ผมก็คุยกับท่านให้เข้าใจว่าทุกอย่างที่ทำเป็นพิธีกรรมทางศาสนา การจุดธูป จุดกำยานที่แตกต่างออกไป การอารตี [HIGHLIGHT=#ffffff]และที่สำคัญการที่เราเป็นคนดี ความประพฤติดีที่เสมอต้นเสมอปลาย และอีกอย่างที่ไม่ลืม คือ ท่านรักอะไรเราก็รักด้วย [/HIGHLIGHT]ไม่ใช่ว่าถ้าพ่อแม่คุณนับถือเจ้าจีน แต่เรานับถือฮินดู จีนฉันไม่เอา จะเอาฮินดูอย่างเดียวมันก็ไม่ใช่ ต้องปฏิบัติควบคู่กัน ให้ท่านเห็นด้วยครับ ซักวันท่านจะค่อยๆ ซึมซาบและรับได้เอง ตอนแรกท่านอาจจะมองแบบไม่ชอบหรือพูดบ้างนั่นเป็นสิ่งใหม่สำหรับท่าน มองไปทุกวันท่านก็เข้าใจเองครับ เชื่อผมเถอะ เพราะปัจจุบัน พ่อผมก็ไหว้พระฮินดูไปด้วยแล้วเหมือนกัน 555+

ขอให้โชคดีนะครับ

น่าปลื้มใจแทนคุณ u_U  จริงๆ  กำลังใจเยอะเชียวน๊า

ซาบซึง้มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆคับ