Loader

วันนี้ใครไปลอยกระทงที่ไหนเล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ

Started by มนตรา, November 02, 2009, 17:04:56

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

วันนี้ใครไปลอยกระทงที่ไหนเล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ คืนนี้ตอนเที่ยงคืนอาบน้ำจันทร์ ด้วยนะคะ

เกตุกลับบ้านจะทำกระทง1ใบถวายพระแม่ด้วยนะคะ อยากทราบว่าท่านอื่น  ทำกระทง

ถวายพระแม่หรือเปล่าคะ

เหอ เหอ ที่ 1 จ้า หมู. ญ. จะพาครอบครัวไปลอยกระทงที่.........คลองหน้าบ้าน 555 แถมด้วยจะอาบน้ำเพ็ญ(อาบน้ำจันทร์) ตอนเที่ยงคืน เพื่อความเป็นศิริมงคลเจ้าค่ะ ท่านใดไปที่ไหน บอกกล่าวกันบ้างนะคะ สุขสันต์วันลอยกระทงเจ้าค่า อย่าลืมนะคะสิ่งสำคัญสำหรับวันลอยกระทงคือ ขอขมาพระแม่คงคา เจ้าค่ะ

ลอยกระทงปีนี้สำหรับผมถือเป็นวันที่น่าประทับใจที่สุดอีกวันหนึ่งในชีวิต เพราะได้มีโอกาสรับเสด็จพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวที่โรงพยาบาลศิริราช ซึ่งในช่วงหัวค่ำพระองค์พร้อมพระบรมวงศานุวงศ์ได้เสด็จพระราชดำเนินมาทรงลอยพระประทีปที่ท่าน้ำของโรงพยาบาลแห่งนี้ โดยหลังจากที่พระองค์เสด็จขึ้นที่ประทับในอาคารเฉลิมพระเกียรติฯแล้ว ผมก็ได้เดินทางกลับมาลอยกระทงต่อที่สวนสาธารณะแถวบ้าน ถือเป็นวันลอยกระทงที่น่าประทับใจที่สุดของที่สุดในชีวิตผมจริงๆครับ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ปีนี้ติดงานเลยไม่ได้ไปลอยที่ไหน  เลยได้ใช้บริการลอยกระทงออนไลน์ที่เดียวกับท่าน สฺวสฺติ ครับ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

กระเทยไปลอยกระทงกันนะค่ะ ...     อยากชวนพี่ยีนส์ไปลอยด้วยจัง

แหะ ๆ กลับมาแล้วจ้า จากงานลอยกระทง ที่สะพานตากสิน มีภาพมาฝากด้วยค่ะ   

คนแน่นมากมาย ของแนทได้แต่กระทงบายศรี (เล็กๆ) มาฝากพระแม่ อิอิ เห็นน่ารักดีค่ะ เลยซื้อมา

ภาพอาจจะไม่ค่อยชัดสักเท่าไหร่นะคะ เนื่องจากลืมเอากล้องไปด้วย ได้แต่ถ่ายจากมือถือค่ะ

นี่ที่วัดยานนาวาค่ะ เรือลำนี้สร้างตั้งแต่สมัย รัชกาลที่ 3 (เห็นหลวงปู่ท่านบอกนะคะ)

บนยอดของศาลามหาเจษฎาบดินทร์ค่ะ

บริเวณโป๊ะท่าน้ำที่ให้ลอยกระทงได้ภายในวัดยานนาวา

เอาความอลังการมาให้ชมกันค่ะ สวยมาก เห็นแล้วทึ่งจริงๆ

อ่ะซูมเข้าไปใกล้ๆ นิดนึงค่ะ

อันนี้ภายในร้านเดียวกันค่ะ

อันนี้กระทงกาบมะพร้าวค่ะ น่ารักดี ภาพอาจจะไม่ชัด ขออภัยด้วยค่ะ

อันนี้ถ่ายจากบนรถไฟฟ้า ค่ะเนื่องจากไม่มีโอกาสขึ้น บนสะพานเลยค่ะ คนแน่นนน มากกก ก็เลยได้แต่เก็บภาพจากภายในรถไฟลอยฟ้าค่ะ ขออภัยจริงๆ

ผิดพลาดอย่างไร ขออภัย มา ณ โอกาสนี้ด้วยนะคะ ความจริงถ่ายไว้เยอะกว่านี้

แต่เนื่องจากท่านผู้เฒ่าในก๊วนทั้งหลายไม่ยอมให้ลงภาพค่ะ

ด้วยเหตุผลว่า "อายตัวเอง" ค่ะทุกท่าน  อิอิ 

สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

ขอบคุณสำหรับภาพบรรยากาศงานทางฝั่งสะพานตากสินนะครับ อิอิอิ

ได้บรรยากาศดีจริงๆเลยครับพี่
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

กระผมและครอบครัวออกไปลอยกระทงที่อำเภอข้างเคียงครับ เป็นอำเภอเล็กๆ จัดงานกันอย่างเล็ก ๆ ดูอบอุ่นดี ไม่วุ่นวายเหมือนเมืองใหญ่ๆ อากาศหนาวพอดี ได้บรรยากาศหน้าหนาวดีจริง ๆ ครับ...

ยินดีจ้ะ น้องคิวผู้น่ารัก
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

ใจจริงตอนแรกตั้งใจว่าจะไปท่าน้ำที่โรงพยาบาลศิริราชครับ แต่จำเป็นต้องเปลี่ยนโปรแกรมกระทันหันครับ เพราะต้องแวะเข้าไปเอาพ่อแก่จากเพื่อนมาส่งคืนให้ท่านพี่สวสติ และก็ดึกแล้ว เลยขับรถเลยไปถึงวัดไร่ขิงครับ เดินเข้าไปถึงกับอึ้ง อยากจะแปลงร่างเป็นพ่อค้าขายกระทงกันเลยทีเดียวครับ เพราะค่อนข้างแพง ราคาประมาณ 30-300 บาท เลือกเอาตามขนาดและแรงอธิษฐานครับ อธิษฐานมากก็เอาอันใหญ่ๆ หน่อยไม่ง้านจมแน่ๆๆ

เลยเลือกมาได้ 1 คู่ครับ ก็ไปลอยๆๆๆๆ ไหว้บูชาและขอขมาพระแม่คงคาครับ และแล้วของใหม่ในชีวิต เราต้องลอง "ลอยโคมครับ" เค้าขายอันละห้าสิบบาท ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆ สรุปซื้อสองอันครับ กะปล่อยเป็นคู่ที่ไหนได้ ลอยไม่เป็นไหม้ไปซะอันนึงครับ เลยลอยอันเดียว

ลอยที่สระน้ำ  ที่ทำงานอยู่ค่ะ  อิอิ  ลอยอยู่คนเดียว

กิมไปลอยกับเพื่อนค่ะ เพื่อนไปกับแฟน แล้วกิมก็ไปเป็น ก.ข.ค. ค่ะ ^^

ลอยที่หนองบัวข้างมหาลัยค่ะ

ขอบคุณพี่แนทนะคะ สำหรับรูปภาพในงานลอยกระทง ที่สะพานตากสิน

วัดสวยดีค่ะ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ปีนี้ไปท่าน้ำเทเวศน์ค่ะได้ลอยทั้งกระทง และ โคมเลยค่ะ
คนไม่ค่อยเบียดกันเท่าไหร่ค่ะ แต่ลมแรงมากเลยค่ะ เวลามีคนมาลอยโคมแล้วหวาดเสียวค่ะ
กลัวไฟจะไหม้โคม ก่อนที่โคมจะลอยอีกก

ปล.เอารูปกระทงมาฝากค่ะ

มือไม่พาย.. เอาเท้าราน้ำ

Quote from: nooneloveme on November 04, 2009, 17:09:29
ปีนี้ไปท่าน้ำเทเวศน์ค่ะได้ลอยทั้งกระทง และ โคมเลยค่ะ
คนไม่ค่อยเบียดกันเท่าไหร่ค่ะ แต่ลมแรงมากเลยค่ะ เวลามีคนมาลอยโคมแล้วหวาดเสียวค่ะ
กลัวไฟจะไหม้โคม ก่อนที่โคมจะลอยอีกก

ปล.เอารูปกระทงมาฝากค่ะ

ใครเอากระทงแม่ ผมมา ใครเอามาโพส แงๆๆๆ

ขอบคุณค่ะสำหรับรูปภาพในงานลอยกระทงนะคะ และรูปกระทงด้วยสวยมากๆๆๆ

เลยค่ะขอขอบคุณค่ะ