Loader

ช่วยด้วยคับ

Started by u_U, October 26, 2009, 13:43:51

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

พอดีผมได้ไปเชียงรายมา

ผมก็ลองเช่าเทวรูปจีนมาก่อนแล้วก็เช่าพระพิฆเนศมาด้วย

แต่ผมอยากรู้มากเลยคับว่าจะพอให้ใครเจิมเทวรูปได้มั่งคับ

แล้วถ้าผมให้พรามณ์ที่วัดแขกเจิมได้มั้ยคับถ้าได้ต้องทำไงบ้างคับ

พราหมณ์ที่วัดแขกท่านจะไม่เจิมเทวรูปจากข้างนอกค่ะ จะเจิมให้เฉพาะองค์ทีเช่าภายในวัดค่ะ

น่าจะให้พราหมณ์ที่เทวสถานโบสถ์พราหมณ์ท่านเจิมให้นะคะ แล้วก็ใส่ซองให้ท่านสักนิดหน่อยก็พอค่ะ

แต่ว่าเทวรูปจีนไม่แน่ใจนะคะว่าโบสถ์พราหมณ์จะเจิมได้หรือเปล่า อันนี้คงต้องใหผู้รู้คนอื่นมาตอบค่ะ

(แต่ปกติถ้าเป็นเจ้าแม่กวนอิม กับเทพกวนอูที่แม่เช่ามา แม่แนทจะเอาไปให้พระเจิมให้อ่ะค่ะ หลวงปู่ที่วัดยานนาวา กุฏิ 13 ค่ะ ท่านทำให้ประจำ)
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

ถ้าเป็นเทวรูปพระคเณศไปที่วัดเทพมณเฑียร (แถวเสาชิงช้า)ก็ได้ครับ พราหมณ์ที่นั่นท่านก็รับเจิมให้  แต่เทวรูปจีนนี่คิดว่าไม่น่าจะเหมาะหากจะไปให้วัดฮินดูเจิม เหอๆๆๆ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ขอบคุณมากคับผมกำลังจะจัดหิ้งพระอ่ะคับ

แล้วเวลาจัดต้องทำอย่างไรบ้างแต่ก็มีเทพบ้างน่ะคับ

อย่างเช่นต้องไช้อ่ไรในการบูชาบ้างอ่ะคับ

ต้องถามก่อนว่าคุณพักอยู่ที่ไหน บ้านตัวเอง หรือ คอนโด เพราะถ้ามีบ้านเอง จัดเป็นห้องพระเลยก็จะสะดวก และเหมาะสมด้วยประการทั้งปวงค่ะ

แต่ส่วนตัวแนทเองอ่ะ เช่าอพาร์ทเมนทร์อยู่ค่ะ  ก็เลยตั้งท่านบนหลังตู้(ไม่มีที่แล้วจริงๆค่ะของเยอะมากกก)และเป็นหิ้งรวมเดียวค่ะ

แต่ก็หาฉากมากั้นให้เรียบร้อยค่ะ กำลังคิดอยู่ว่าจะหาบ้านเช่าแถวๆ ยานนาวา ล่ะ เบื่ออพาร์ทเมนทร์ทำไรไม่ค่อยได้ เซ็งจะไหว้เจ้าที่ทียังต้องขอเลย

ขอโทษค่ะมาบ่นให้ฟังซะอีก เข้าเรื่องเน๊อะ

บนสุดสูงสุด ของแนทจะเป็น องค์ประทานคือ พระพุทธรูปค่ะ ต่ำลงมาจะเป็นพานธูปแพ เทียนแพ ค่ะ พร้อมด้วยโพธิ์เงิน โพธิ์ทองค่ะ

ซ้ายจะเป็นภาพ องค์ชินะปัญจะระองค์อริยะค่ะ ขวา จะเป็น องค์สมเด็จพุฒาจารย์โต พรหมรังสี องค์อริยสงฆ์

กลางลงมาอีก จะเป็น องค์พระคเณศค่ะ ขวาจะเป็นองค์รวมครอบครัว มหาเทพศิวะ พระแม่อุมาปาราวตี และองค์พาลคเณศค่ะ

ด้านหลังจะเป็นภาพพระแม่กาลีค่ะ   ซ้ายจะเป็นองค์พระกฤษณะ เล็ก 3 นิ้วกับองค์พระแม่มหาลักษมีค่ะ

(กำลังหาองค์ลอยขององค์พระนารายณ์อยู่ค่ะ)  ต่ำลงมาจะเป็น

กุมารทอง พ่อปู่ชูชก พี่เงาะ แม่นางกวักค่ะ แล้วก็ ต่อเงิน ต่อทอง และสุดท้ายเป็น ปี่เซี๊ยะ 

ส่วนมากที่จะถวายก็จะเป็นพวงมาลัยของแต่ละองค์ หมากพลูบูชาของแต่ละองค์ ผลไม้ค่ะ แล้วก็นม น้ำเปล่า น้ำชา

ซึ่งแนวทางการจัดนี้ ได้มากระทู้ของพี่ลองภูมิน่ะค่ะ

สรุปของแนทคือ ค่อนข้างรกค่ะ กำลังขอจากองค์เทพทุกพระองค์ให้ได้บ้านเช่าราคาไม่แพง จะได้แยกท่านทุกองค์ให้ได้เป็นสัดส่วนค่ะ

และจัดได้อย่างถูกต้องซะทีค่ะ

สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

ขอบคุณ
คุณแนทที่ชี้แนะนะคับ
ขอให้ได้บ้านเช่าไวๆนะคับ   สู้ๆๆๆๆๆ   คับ

เรื่องเทวรูปจีน
เท่าที่เคยเห็นนะคับ
พราหมณ์เค้าก้อรับเจิมนะคับ
แต่ผมว่าควรเห็นแก่ความเหมาะสมดีกว่านะคับ ^^
คุณความดี....มิได้ขึ้นอยู่กับสายตาใคร

เกิดขึ้นย่อมมีดับไปเป็นธรรมดาดั่งพุทธองค์ทรงตรัส

พี่ๆต้องแยกนะคับบ

ระหว่างพุทธ มหายาน และฮินดู

[HIGHLIGHT=#ffff00]มนุษย์จงประพฤติตัวให้แตกต่างจากพราหมณ์ พิธีกรรมบางอย่างควรขึ้นอยู่กับพราหมณ์ส่วนเราซึ่งเป็นมนุษย์ ควรปฎิบัติตัวให้เหมาะสม มีขอบเขตและไม่ก้าวก่ายหน้าที่ของพราหมณ์ [/HIGHLIGHT]

แต่ละสิ่งศักดิ์สิทธิ์   แต่ละศาสตร์  ย่อมมีแก่นของตน   เราหากจะบูชาสิ่งนั้นๆ  ก็ควรทำให้ถูกต้องกัน    เหมือนดั่งเราเห็นว่า  น้ำและน้ำมัน  ล้วนเป็นของเหลวเหมือนกัน   แต่ไม่สามารถรวมเป็นเนื้อเดียวกันได้ฉันใด    ทุกสิ่งล้วนมีระเบียบวิถีของสิ่งนั้น
   จริงอยู่ที่ว่า  ทุกสิ่งดีหมด  แต่การบูชาสิ่งศักดิ์สิทธิ์แต่ละอย่าง มีวิธีของเค้าเอง 
   การจัดวาง  ก็ควรให้เป็นไปตามระเบียบระบอบของวิถีนั้นๆ
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

สำหรับ เทวรูปจีน นั้น สามารถนำไป ที่วัดมังกร ตรง เยาวราช ให้พระท่าน ทำพิธีให้ได้ครับ โดยคุณถือ เทวรูปเดินเขาไปในวัด ไปในส่วนของ ประชาสัมพันธ์ครับ แล้วบอกพระที่เป็นเจ้าหน้าที่ ที่ท่านจะ นั่งอยู่ในส่วนนั้น ครับ
มนุษย์ กับ คน ต่างกัน อย่างไร

คนมันแปลว่า ยุ่ง ยิ่งมากคน ยิ่งมากเรื่อง

พอเบิกเนตร (ไคกวง)จากซือเฮียแล้ว จากวัดมังกรกมลาวาส(เล่งเน่ยยี่) มีเคล็ดที่ดีและดบราณอีกหนี่งอย่าง ควรไปขออนุญาตฝากไว้ที่ศาลเจ้าจีนใกล้บ้านหรือที่ไหน ซัก 7-9 วันแล้วหาฤกษ์ ข้างขึ้นใน วันพระจีนถัดไปกลับมาบูชาจะเสริมสิริมงคลให้กับองค์พระของเรามีพลังอย่างดี และแรงมากกก แบบ ดีๆๆด้วย ครีบ

เห็นด้วยกับท่าน GURU AMMI ครับ  เพราะทางวัดจีนทุกที่จะเน้นเรื่องการสวดมนต์เยอะมาก  เราฝากไว้ที่วัดก่อนแล้วหาวันสะดวกไปเชิญกลับ  เท่านี้ก็จะเป็นมงคลมากๆเลยครับ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]