Loader

ถ้าผมกินเหล้า

Started by u_U, October 29, 2009, 03:35:19

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ถ้าผมกินเหล้าผิดหรือเปล่า

ที่บูชเทพอยู่ตอบทีคับ

ที่แน่ๆ ผิดศีลค่ะ แล้วเหล้าแม้เพียง 10 cc. ก็เป็นอาหารชั้นยอดของเซลล์มะเร็ง

สามารถเพิ่ม เซลล์มะเร็งได้มากกว่า 70000เซลล์ ลองคิดดูว่าจะเพิ่มไปแค่ไหน รู้แล้วยังอยากจะดื่มต่ออีกไหมเอ่ย!!!!

ว่าแต่จะผิดไหมที่บูชาเทพอยู่ อันนี้ต้องรอถามผู้รู้จริง แต่สำหรับแนท รู้สึกไม่ดีอ่ะค่ะ

ถ้าเป็นได้จะไม่ทาน เพราะตามจริงก็ไม่ทานอยู่แล้วค่ะ

ตัวแนทเอง ปัจจุบันทานมังสวิรัติ ทุกวันแล้วค่ะ ถวายแด่พระผู้เป็นเจ้าทุกพระองค์
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

ผมก็รูสึกไม่ดีเช่นกันคับ

แต่เป็นศิลขอเดียวที่ผมทำไม่ได้อ่ะคับ

แต่ผมก็หมั่นทำบุญนะคับ

ผมก็อยากจะทำให้ได้เหมือนกันคับ

ผมอยากรู้มีใครเป็นอย่างผมมั่งหรือเปล่าคับ

คงไม่มีนะคับ

ผมก็รู้นะคับว่าผิด

แต่ก็ยังกินแต่ผมก็กินไม่บ่อยนะคับ

ถ้าผมยังเป็นอย่างนี้พี่ๆเพื่อนๆทั้งหลายจะรังเเกลีดผมรึเปล่าคับ

ช่วยชี้แนะที่คับ 

ไม่รังเกียจ หรอกค่ะ  เป็นสิทธิส่วนบุคคล แต่เราชาวพุทธ รักษา ศีล 5 มันก็ผิดอ่ะค่ะ แต่ว่ามนุษย์เรา คือ สัตว์สังคม ตามที่เราเรียนมาตั้งแต่เด็กๆ อ่ะ บางทีสังคมก็เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้เราต้องดื่ม แต่ถ้าเลี่ยงได้ ญ ก็ไม่ดื่มนะคะ ว่าแต่ผิดไหมถ้าบูชาเทพแล้วดื่มเหล้านี่ รอคำตอบจากผู้รู้เช่นกันค่ะ

เครียดกันใหญ่เลย

เอาเป็นว่าพุทธศาสนาของเราห้ามนะครับ นั่นคือ ศีลข้อ 5

แต่ทางศาสนาฮินดู ไม่มีข้อห้ามใดสำหรับการห้ามดื่มน้ำเมานะครับ เพียงแต่จารีตอย่างหนึ่งคือ อย่าดื่มเหล้าเข้าวัด แค่นั้นเอง (เป็นจารีตนะครับ ไม่ใช่ข้อห้ามแต่เป็นข้อพึงปฎิบัติครับ)

เพราะอย่างอินทราเทพก็ดื่มน้ำโสม(น้ำเมาเหมือนกัน)

อย่างในเทศกาลศิวะราตรี ก็จะมีการนำของหลายอย่าง(จำได้ว่ามีแอลมอนต์ด้วย)  แล้วนำขึ้นถวายต่อพระศิวะมหาเทพครับตรงนี้ถึงแม้ไม่ใช่เหล้าแต่ก็เรียกว่าน้ำเมาครับ เพราะดื่มแล้วเมาเหมือนกัน

*** แต่ผมว่างดดื่มได้ก็ดีครับ หรือค่อยๆ ลดลงจะเลิกไปในที่สุด เพื่อรักษาสุขภาพนะครับ ***

ขอบคุณ
คุณกาลิทัสมากนะคับที่ชี้แนะ

นี่ๆ ตะเอง ลดได้ก็ลด นะ เค้าเป็นห่วง ไม่อยากให้ป่วยจ้ะ
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

หืมม พี่แนทนี่ปากหวานจังเลยนะคับ อิอิ^^

คุน u_U  คับ ผมเองก็เปนเหมือนคุนเหมือนกันนะคับ

ที่มาตอบนี่ ไม่ใช่ผมมาอวดหรืออะไรในสิ่งที่ไม่ดีนะคับ

(พี่ๆอย่ามองให้เปนอื่นไป..: )

แต่อยากจะมาร่วมแชร์ด้วยว่าอย่างน้อยก็มีผมคนนึงเปนเพื่อน

แนวทางของผมคือ"ลดเพื่อเลิก"คับ  ยังไงเราติ๊งค์ดี

มีศรัทธายึดมั่นในใจ สิ่งดีๆตามมาแน่นอนคับ มั่นใจได้เลย : D

มันก็เป็นเรื่องสิทธิของแต่ละบุคคลอ่ะค่ะ

แต่ถ้าเป็นเรื่องสุขภาพ เราก็ต้องลดๆ กันนิดนึงเน๊าะ

[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

เรากินเหล้า   อย่าให้เหล้ากินเรา
   ศีล  แปลว่า ปกติ  ถ้าผิดปกติ ก็ผิดศีล    ศีลไม่ใช่ข้อห้าม  แต่เป็นข้อพึงละเว้น
   เอาตามสมควรละกันครับ
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

ถามว่าผิดไหม     คำตอบคือ      ไม่ผิด
          ถามว่าดีไหม       คำตอบคือ      ไม่ดี
          ถามว่ารังเกียจไหม  คำตอบคือ      ไม่รังเกียจ
แต่อย่าจะบอกว่า  (ขออนุญาติโม้หน่อยนะ)   มีคนที่บูชาเทพหลายท่านมาปรึกษาป้าเรื่องดื่มเหล้านี้แหละ  ว่าเค้าไม่สามารถเลิกได้จะทำไงดี
ป้าก็แนะนำเขาไปว่าถ้าเลิกไม่ได้ก็ให้ลดลงที่ละน้อย  แล้วสวดมนต์อธิฐานจิตบ่อยๆว่าลูกขอให้บุญกุศลที่ลูก  ได้สร้างมาทั้งในอดีตและปัจจุบัน   โปรดจงดลจิตให้ลูกทำการงดดื่มสุราได้สำเร็จด้วยเถิด....
แล้วให้ตั้งใจว่าจะสวดมนต์ทุกวันในตอนหัวค่ำ(ช่วงเวลาที่กำลังดิ้งนั้นแหละ)  ที่นี้ก็จะงดดื่มได้ไปเอง   เพราะ    จะรู้สึกละอายใจว่า  เดี๋ยวต้องไปสวดมนต์   มีกลิ่นเหล้ามันไม่ดี   เมื่อรู้สึกแบบนี้บ่อยๆ  ก็คงเลิกได้เองแหละ(หรือไม่ก็เลิกสวดมนต์..ฮิอิ)

คนที่ป้าแนะนำไปบางคนใช้เวลาเป็นปีกว่าจะทำสำเร็จ  แต่สำเร็จแล้วทุกอย่างดีขึ้นมากๆโดยเฉพาะสุขภาพ 
   แต่บางคนใช้เวลาไม่นานก็เลิกได้  แต่เผื่อหน่อยเดี่ยวเมาอีกแล้ว   
   เอาเป็นว่าถ้าอยากเลิกก็ตั้งจิตให้มั่นๆๆก็แล้วกัน  ขอเป็กำลังใจให้ทำสำเร็จ
   แต่ถ้าไม่อยากเลิกก็อย่าดื่มจนเหล้ากินเราก็แล้วกันนะจ๊ะ

ขออนุญาติชมเว็บบอร์ดตัวเองหน่อย

นอกจากจะสร้างเว็บเพื่อคนรักฮินดู๊ ฮินดูแล้ว

ตอนนี้ยังเป็นที่ปรึกษาเรื่องสุขภาพพลานามัยด้วยครับ

เว็บบอร์ดแบบนี้ใครไม่รักก็แย่แล้ว 555+

ผมว่าความคิดของท่านmahadเป็นความคิดที่ดี(และน่านำไปปฏิบัติด้วยคับ)นะคับ

ขอบคุุณมากนะคับที่ให้คำแนะนำแต่ยังไงผมก็ขอลดก่อนนะคับ