Loader

T^T ทำไงดีครับ

Started by Prachya Nitutorn, September 11, 2010, 21:07:39

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

September 11, 2010, 21:07:39 Last Edit: September 11, 2010, 21:21:22 by Prachya Nitutorn
วันนี้เป็นวันคเณศจตุรถี ผมทำพิธี18.00น. จนถึง 18.45น.ครับ แต่ตอนทุ่มครึ่งผมไปส่งหลาน แล้วจะกลับบ้าน(บ้านติดกัน)ผมดันมองทางค้านทิศตะวันตก(บ้านผมอยู่ทางทิศตะวันตก บ้านป้าอยู่ทางทิศตะวันออก) ก็เจอพระจันทร์(เป็นเสี้ยว)ผมรีบขึ้นไปบนห้องพระแล้วขอขมาพระพิฆเนศแล้ว ผมก็ยังรู้สึกไม่ดีอีก ผมจึงให้พี่(ลูกของลุง)ไปมองดูท้องฟ้าว่ามีดวงจัทร์เปล่า แต่เขาบอกว่าไม่มี  ผมจึงจะขอถามพี่ๆทุกคนว่าเมื่อวันนี้ วันที่11 กันยายน 2553 ตอนทุ่มครึ่งนี้มีพระจันทร์หรือเปล่าครับ และที่ผมรู้สึกผิดและไม่ดีควรทำอย่างไรดีครับ ช่วยบอกที   แง้ แง้ T^T
[HIGHLIGHT=#ffff00]โอม ศักติ ปารา ศักติ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#f2dcdb]ง่า ขอโทดนะคราฟ ผมไม่รู้จริงๆ เห็นพระจันทร์ เสี้ยว แล้ว มีอะไรหรอคราฟ [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#f2dcdb][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#f2dcdb]ทำไมต้องขอขมา คราฟ ? แล้วถ้าผมบูชาแล้วไม่เห็นพระจันทร์เสี้ยวละคราฟ [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#f2dcdb][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#f2dcdb]ช่วยบอกเป็นวิทยาทานด้วยนะคราฟ [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#f2dcdb]ขอบคุณคราฟ[/HIGHLIGHT]

คือ พระจุนทร์จะเสี้ยวหรือไม่เสี้ยวไม่สำคัญหรอกครับ แต่ถ้าเราได้เพอไปมองอย่างเช่นผมในวันนี้เขาบอกว่าถ้าใครบูชาพระพิฆเนศแล้วไปมองดวงจันทร์แล้ว จะไม่ประสบความสำเร็จ บ้างก็ว่าจะทำให้ชีวิตเรามีแต่สิ่งที่ไม่ดีครับ

ไงก็ช่วยบอกทีนะครับว่าวันนี้ 11 กันยา 53 เวลาประมาณทุ่มครึ่งมีดวงจันทร์หรือเปล่า และที่ผมรู้สึกผิดและไม่ดีควรทำไงดีครับ ช่วยบอกเด็กตัวน้อยๆตาดำ อายุ13คนนี้ด้วยครับ T^T
[HIGHLIGHT=#ffff00]โอม ศักติ ปารา ศักติ[/HIGHLIGHT]

Quote from: Prachya   Nitutorn on September 11, 2010, 21:45:51
คือ พระจุนทร์จะเสี้ยวหรือไม่เสี้ยวไม่สำคัญหรอกครับ แต่ถ้าเราได้เพอไปมองอย่างเช่นผมในวันนี้เขาบอกว่าถ้าใครบูชาพระพิฆเนศแล้วไปมองดวงจันทร์แล้ว จะไม่ประสบความสำเร็จ บ้างก็ว่าจะทำให้ชีวิตเรามีแต่สิ่งที่ไม่ดีครับ

ไงก็ช่วยบอกทีนะครับว่าวันนี้ 11 กันยา 53 เวลาประมาณทุ่มครึ่งมีดวงจันทร์หรือเปล่า และที่ผมรู้สึกผิดและไม่ดีควรทำไงดีครับ ช่วยบอกเด็กตัวน้อยๆตาดำ อายุ13คนนี้ด้วยครับ T^T

ขอบคุณคราฟ ที่ทำให้กระจ่าง แหะๆ ผม ก็ไม่ได้ ออกไปเห็น ในช่วงเวลานั้นด้วยสิ ขอโทด ด้วย คราฟ อิอิ

ความคิดส่วนตัวของผมนะคับ   เราบูชาและศรัทธาท่านมาตลอดผิดครั้งเดียวไม่เป็นไรหรอก ท่านเป็นมหาเทพเราอาจจะจุดธูปบอกกล่าวท่านในสิ่งที่ทำไปแล้วก็ขอขมาโทษก็คงได้มั้ง   พ่อพิคเณศออกจะใจดีท่านไม่ทอดทิ้งลูกและสาวกของท่านหรอกครับ....นี่คือความคิดของผมนะคับรองไปพิจรณาดูละกันคับก็ไม่รู้ว่าได้ป่าวนะคับ 
ศรัทธาองค์เทพ ศีล5ต้องเคร่งครัดไม่ใช่ปฏิบัติเพียงบางข้อ และบุญต้องทำอย่างสมำเสมอ และเลี่ยงการทำบาป ต้องทำแบบนี้เป็นประจำ ไม่ใช่แค่ไหว้เช้า ไหว้เย็น แต่ไม่มีศีล บุญไม่ทำทำแต่บาป อย่างนี้ไม่เรียก ว่ามนุษย์ที่ศรัทธาเทพ แต่เรียกตัวอะไรไม่รู้  เพราะมนุษย์คือผู้มีศีล

อันนี้ฟังมาจากเพื่อนชาวอินเดียนะครับ

ตามความเชื่อในบางท้องถิ่นของเขา
ในวันคเณศจตุรถี เขาห้ามมองดวงจันทร์ครับ เพราะ เขาอ้างตำนานในปุราณะว่า พระคเณศไม่โปรดพระจันทร์นะครับ ในเรื่องทรงเสวยโมทกะแล้วตกจากมูษกราชท้องแตกพระจันทร์มาเห็น แล้วเยาะขำพระองค์ท่าน(คิดว่า น่าจะเป็นตำนานท้องถิ่นมากกว่าครับ  ) พระคเณศจึงไม่โปรดให้ใครมองพระจันทร์ในวันจตุรถี ใครมองแล้วจะกลายเป็นจัณฑาล เขาว่าอย่างนี้ มองแล้วหาความสุขความเจริญไม่ได้
แต่บางคนก็บอกว่า ที่จริงเขาห้ามมองพระจันทร์ ในวันวิสรชัน หรือวันส่งเสด็จ ซึ่งในอินเดีย คือวันจตุรทศี (14 ค่ำ) ที่อินเดียในปีนี้ ตรงกับวันที่ 22 ครับ

วิธีแก้ถ้าเผลอไปมองดวงจันทร์ คือ ให้คนมาด่ามาแช่ง ให้ชิบหายวายวอดให้ตายโหงตายห่า ทันทีในวันนั้นหลังจากเผลอไปมอง อาจรอดคำสาปได้ครับ

อ่าว....  ซวยไปล่ะ ชะเอิงเอ๋ย...... ส่งสัยน้องหนึ่งต้องให้คนมาด่าแบบที่พี่หริทาสบอก

สำหรับกลางคืนช่วง10-15วันนี้พีจะไม่ออกจากบ้านล่ะอ่ะ กันไว้ก่อนเดี่ยวเผลอแบบน้องหนึ่ง
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ผมก็สงสัยครับ ทำไมผู้บูชาพระคเณศอยู่ทุกๆวันถึงมองได้แล้วพอมาวันคเณศจตุรถีมองไม่ได้ ตำนานนี้เกิดขึ้นมาโดยอคติกันทั้งฝ่ายผู้บูชาพระคเณศและพระจันทร์หรือป่าว

ในความคิดของมิเชลล์นะคะที่เขาบอกว่าไม่ให้มองก็ใช่ค่ะแต่รวมไปถึงการชมพระจันทร์ด้วยนะคะ เช่น เรามองพระจันทร์แล้วพูดว่าพระจันทร์คืนนี้สวยจัง
อันนี้
มิเชลล์ว่าก็น่าจะผิดด้วยนะคะ แต่ถ้าเผลอไปมองแต่ไม่ได้ชมพระจันทร์แต่อย่างไร มิเชลล์คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไรมากหรอกนะคะ เพราะวันพิธีทีไร
มิเชลล์
ก็มักอยากจะเงยหน้ามองดูท้องฟ้าประจำ(เพราะอยากรู้อยากเห็นมั้ง อิอิ) แต่ก็ไม่เจออ่ะึค่ะถือว่าโชคดีเนาะ แล้ววันที่ 11 ที่ผ่านมามิเชลล์ก็ได้ไปวัดแขกมาค่ัะคนเยอะเว่อร์ แถมฝนก็ตกปรอยๆเป็นละอองเหมือนน้ำมนต์เลย อิ่มบุญจิงๆ
โอม เจ มาตา กี รักสุดหัวใจเลย พระแม่จะอยู่ในใจลูกเสมอ

ตราบใดที่ท้องฟ้ายังมีดวงจันทร์ ตราบนั้นนามพุ่มพวงจะไม่เลือนหาย

ขอบคุณพี่หริทาส พี่เบน คุณ SriMahaLakshmi  คุณgenk genk คุณthiti และพี่(เจ้)มิเชลล์มากนะครับ ที่มาเม้นและบอกวิธีการแก้ไขนะครับ ขอให้พวกพี่ๆทุกคนมีแต่ความสุขนะครับ