Loader

กระดิ่ง Vs บัณเฑาะว์

Started by กาลิทัส, January 28, 2009, 08:26:31

Previous topic - Next topic

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

เคยสงสัยกันไม๊ครับเวลาไปเดินหาซื้อของบูชา ทำไมต้องมีกระดิ่ง ทำไมต้องมีบัณเฑาะว์ ไปเดินวัดแขกต่างๆ เห็นแต่เค้าใช้กระดิ่ง ไม่เห็นมีพรามหณ์คนไหนลั่นบัณเฑาะว์เลย (?)

**** กระดิ่งแบบฮินดูครับ ****
ระฆังหรือกระดิ่งนั้น สันสกฤต เรียกว่า ฆาณฏา (กันต้า) เป็นเครื่องมงคลอย่างนึง ถือว่ามีเทวดารักษาอยู่ (วาสตุเทวตา) เทวดาที่อยู่ในฆัณฏานั้น จะนำเอาคำอธิษฐานของเราไปสู่เทพเจ้าครับ และถือว่าเสียงของฆัณฏา จะขับไล่สิ่งชั่วร้ายออกไป การใช้ฆันฏานั้น ในพิธีบุชา จะใช้ในขั้นตอน การถวาย ธูปและการถวายอารตี และหากเป็นการอารตี ในช่วงเวลาสันธยานั้น ฆัณฏาจะเป็นสิ่งที่ขาดไม่ได้ ถือเป็นการประโคมในเวลาเช้า-เย็น ของชาวฮินดุครับ (ทำนองเดียวกับการย่ำยามของโบราณของไทย แต่มีนัยยะทางศานามากกว่า คือการประโคมเพื่อสักการระเทพเจ้าในเวลาศักดิ์สิทธิ์ของวัน)

และหากไปยังเทวสถานต่างๆในอินเดีย เค้าจะแขวนระฆังใหญ่ ก่อนเข้าไปในเทวสถานจะต้องสั่นระฆังก่อน เพื่อเป้นการขออนุญาติต่อเทพเจ้าในการเข้าไปยังเทวสถานครับ

ด้านบนแบบอินเดียครับ ด้านล่างเป็นแบบที่พราหมณ์ที่เทวสถานใช้ครับ

ส่วนบัณเฑาะว์ นั้น เป็นการเรียกในภาษาไทยครับ (ถ้าบัณเฑาะก์ แปลว่า คนมีสองเพศในคนเดียวครับ) สันสกฤตจะเรียกว่า ตาณฑวะ คับ (ตาณฑวะ ยังหมายถึงการร่ายรำตามจังหวะกลองครับ เช่น ศิวตาณฑว หายถึงการร่ายรำของพระศิวะครับ) ถือว่า เป็นเครื่องดนตรีของพระศิวะโดยเฉพาะครับ จัดเป็นเครื่องดนตรีหนังโบราณแบบหนึ่ง ดังนั้นเนื่องจากถือว่า เป้นเครื่องดนตรีของพระศิวะ จึงใช้ในการประโคมในเวลาอารตีเฉพาะพระศิวะ ในเทวสถานต่างๆของอินเดีย เช่น มหากาเลเศวร ก็จะมีการเขย่าบัณเฑาะว์ในเวลาอารตี คอบคู่ไปกับเครื่องดนตรีอื่นๆ เช่น ระฆัง ฉาบ และกลองใหญ่ (นครา) แต่ไม่ใช่บัณเฑาะว์ในการอารตีเทพเจ้าอื่นๆเลยครับ และนอกจากนี้ บรรดานักบวชสาธุที่นับถือพระศิวะ มักมีบัณเฑาะว์ติดตัว เพื่อใช้ในการสวดมนตร์ครับ

**** กระดิ่งแบบธิเบต ****
โดยมากฆัณฏา ที่ทำจากเนปาลและธิเบตนั้น มักจะเป็นฆัณฏาที่ใช้ในพระพุทธศาสนาวัชรยานครับ เพราะยอดด้านบนมักจะทำเป็นรูปวัชระ และบางครั้งมีการจารึก มนตร์ เช่น โอม มณี ปทฺเม ฮุม (มนตร์พระเชนเรสิก หรือพระอวโลกิเตศวร) ด้วยอักษร ธิเบต
ถ้าจะเอาให้ถูกต้องจริงๆไม่ควรนำมาใช้ในพิธีของฮินดูครับ แม้ว่าจะสวยงามและเสียงไพเราะ เพราะว่ามีคติคนละอย่าง(แต่ในเนปาลพระพุทธศาสนาและฮินดูนั้น ปนกันจบแทบแยกไม่ออก จึงมักมีการใช้ศาสนสถานร่วมกัน และวัสดุอุปกรณ์ทางศาสนาปนๆกัน) และ ฆัณฏาแบบฮินดูนั้นจะมีเทพเจ้าอยู๋บนยอดของฆัณฏา บางครั้งจะทำเป็นรูป นางฟ้าเล็กๆที่มีปีก( คือ ฆัณฏาเทวตา เทพที่นำคำอธิฐานของเราไปยังสวรรค์) หรือ บางครั้งก็เป็นพระคเณศ หรือพระโคนันทิก็มีครัยบ หรือบางครั้ง ก็ทำยอดเป็นแบบรูปตรีศูล(ไม่ใช่วัชระครับ) ถือว่าฆัณฏาแบบฮินดูมีเทวดาสถิตอยู่
ที่มา คุณหริทาส
ขอบคุณ มา ณ โอกาสนี้ครับ

ขอบคุณครับ
ขอให้โลกสงบสุข... สาธุ

ขอบคุณค่ะ  อยากได้กระดิ่งเหมือนกันค่ะ

แล้วเวลาจะสั่นกระดิ่ง

นี่ก้อตอนสวดมนต์ และขอพรเสร็จใช่ไหมค่ะ

เป็นคนที่เข้าใจอะไรยากนะคะ

ต้องการความชัดเจนค่ะ   ไม่ได้ว่าพี่ให้ข้อมูลไม่พอนะ

แค่อยากถามเป็นการส่วนตัวค่ะ

***ขอบคุณนะคะที่นำความรู้มาให้
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ขอบคุณเช่นกันครับ
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

[HIGHLIGHT=#ebf1dd]โดยส่วนตัว จะสั่นกระดิ่งพร้อมๆกับอารตีไฟค่ะ สั่นกระดิ่งมือซ้าย อารตีไฟมือขวา แล้ว ดับไฟโดยใช้เหรียญบาทดับ แล้ว ก้อ สวดมนต์ พอสวดเสร็จอารตีและสั่นกระดิ่งอีกรอบ ขอพรจากไฟอารตี เป็นอันจบพิธีค่ะ แต่ไม่ได้ทำทุกวันนะคะ ทำเฉพาะวันสำคัญๆเท่านั้นค่ะ เพราะเรา อยู่ เป็นคอนโด ไม่ใช่เทวสถาน แล้ว อีกอย่าง เรี่องฟืนไฟเป็นสิ่งสำคัญค่ะ แต่ อย่าลืม สวดมนต์แบบพุทธก่อนด้วยนะคะ แล้ว ค่อยแบบ ฮินดู เพราะเรา เป็นชาวพุทธค่ะ แต่ เวลาใครๆถาม บอก เป็นลูกครึ่ง ฮาฟพุทธ ฮาฟ ฮินดู ค่ะ ^_^ สวดมนต์กันเสร็จแล้ว ก้อ อย่าลืมแผ่เมตตากรวดน้ำปิดท้ายกันด้วยนะคร้า อิ่มเอม สุดๆ สวดมนต์เหมือนเป็นยาวิเศษรักษาความทุกข์ทำให้เรามีสมาธิและสติได้นะคะ เหมือน สมเด็จพระพุทธจารย์โต ท่านกล่าวไว้ว่า บุญเราไม่เคยสร้างใครที่ไหนจะมาช่วยเจ้า บุญที่เราสามารถทำเองได้ ด้วยตัวเราเอง คือ การสวดมนต์ไงหล่ะค่ะ ใครทำใครได้ สวดให้ใคร เค้า ไม่รับ บุญก้อยังอยู่กับเรา เราก้อ สะสมบุญของเราเอาไว้เพราะตอนนี้บาปนิดนึงมาเร็ว เหมือนติดจรวด เรา ทำบาป ตอนไหน กันบ้างก้อไม่รู้ เคยอ่านหนังสือธรรมมะเจอบทความว่า บาปเราเหมือนเกลือ บุญ เรา เหมือน น้ำ เกลือ เมื่อเทเกลือแม้เพียงเล็กน้อยลงในแก้วน้ำก้อยังมืความเค็มอยู่ดี แต่ น้ำ เมื่อเติมใส่เกลือให้มากๆ ยิ่งมากๆ เท่าไหร่ ความเค็มจะสามารถจางลงไปได้ค่ะ บุญรักษานะคร้า พี่น้อง HM  [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

เคยสงสัยเหมือนกันค่ะ  เพราะเวลาไปวัดแขกก็เห็นแต่ใช้กระดิ่ง  มาเห็นโต๊ะบางโต๊ะวันงานแห่วัดแขกนี่แหละค่ะที่ใช้บัณเฑาะว์
ขอบคุณข้อมูลดี ๆ ที่มาแบ่งปันค่ะ  ตาแจ้งก็งานนี้ล่ะค่ะ