Loader

**พี่กาลิทัสคับ**

Started by balloon101, April 10, 2010, 11:56:56

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

พี่กาลิทัสคับพอดีว่าที่วัดแขกอะคับที่เค้าใส่เสื้อเหลืองกันอะเค้าเปงอะไรหรอหรือมีไรเกี่ยวกับวัดนี้หรือป่าวอยากรู้จัง
[HIGHLIGHT=#ff0000]โอม  สุมุขายะ  นะมะฮา[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#205867]ไม่ใช่พี่กาลิทัส ตอบได้หรือเปล่าจร้า? [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#205867]พรทิพย์อยากตอบจัง  [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]สวย รวย เก่ง หุ่นดี มีสมอง[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT]

ได้คับและผมอย่ารู้อีกว่าพี่กาลิทัสเป็นใครหรอคับ
[HIGHLIGHT=#ff0000]โอม  สุมุขายะ  นะมะฮา[/HIGHLIGHT]

Quote from: balloon101 on April 10, 2010, 16:31:11
ได้คับและผมอย่ารู้อีกว่าพี่กาลิทัสเป็นใครหรอคับ

เหอๆ พี่กาลิทัสเป็นเวปมาสเตอร์ของเวปพวกเราคับ
คุณความดี....มิได้ขึ้นอยู่กับสายตาใคร

เกิดขึ้นย่อมมีดับไปเป็นธรรมดาดั่งพุทธองค์ทรงตรัส

Quote from: ben_ganesh on April 10, 2010, 18:51:44
Quote from: balloon101 on April 10, 2010, 16:31:11

เหอๆ พี่กาลิทัสเป็นเวปมาสเตอร์ของเวปพวกเราคับ

[HIGHLIGHT=#f2dcdb]พรทิพย์อยากเห็นรูปพี่กาลิทัส เวปมาสเตอร์ของพวกเราจัง ว่าหน้าตาอย่างไร เพื่อนๆใครมีรูปพี่กาลิทัสบ้างจร้า ช่วยลงทีพรทิพย์อยากเห็น หรือคุณพี่กาลิทัส จะลงรูปหล่อๆเลยก็ได้นะจร้า[/HIGHLIGHT] 
[HIGHLIGHT=#f2dcdb]
/ซ้อมเต้นเพลงแบดโรแม้นรอ
[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]สวย รวย เก่ง หุ่นดี มีสมอง[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT]

กำ Lady GAGA มาถึงเวปศาสนาเลยเหรอเนี่ย น้องบอลลูนคะ พี่ไม่ใช่เวปมาสเตอร์ แต่อยากช่วยพี่ ๆ เค้าอ่ะนะคะ (สงสารเวปมาสเตอร์จัง)
คือว่า คนที่ใส่เสื้อเหลืองที่ประจำการอยู่ในวัด ส่วนใหญ่จะเป็นกรรมการวัด ลูกศิษย์ กันจ้ะ ก็ส่วนใหญ่จะช่วยพราหมณ์
ในการลำเลียงเครื่องบูชาที่ผ่านการบูชาแล้ว ดูแลในส่วนของเครื่องบูชา ไม่ว่าจะเป็นดอกไม้ ธูปเทียน จัดเครียมเครื่องบูชา
ในวันขึ้น 4 ค่ำหรือขึ้น 15 ค่ำจ้ะ ส่วนลึกไปกว่านี้คงต้องให้ผู้รู้มาตอบคำตอบนี้ค่ะ
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

April 12, 2010, 03:41:54 #6 Last Edit: April 12, 2010, 04:35:18 by เจ้านางน้อยพรทิพย์
Quote from: เทวาเหนือเกล้า on April 11, 2010, 19:32:06
กำ Lady GAGA มาถึงเวปศาสนาเลยเหรอเนี่ย น้องบอลลูนคะ พี่ไม่ใช่เวปมาสเตอร์ แต่อยากช่วยพี่ ๆ เค้าอ่ะนะคะ (สงสารเวปมาสเตอร์จัง)
คือว่า คนที่ใส่เสื้อเหลืองที่ประจำการอยู่ในวัด ส่วนใหญ่จะเป็นกรรมการวัด ลูกศิษย์ กันจ้ะ ก็ส่วนใหญ่จะช่วยพราหมณ์
ในการลำเลียงเครื่องบูชาที่ผ่านการบูชาแล้ว ดูแลในส่วนของเครื่องบูชา ไม่ว่าจะเป็นดอกไม้ ธูปเทียน จัดเครียมเครื่องบูชา
ในวันขึ้น 4 ค่ำหรือขึ้น 15 ค่ำจ้ะ ส่วนลึกไปกว่านี้คงต้องให้ผู้รู้มาตอบคำตอบนี้ค่ะ

[HIGHLIGHT=#ffff00]ชอบเลดี้กาก้า ผิดตรงไหนมิทราบคร่ะ? อย่าทำเป็นตกใจเลยคร่ะ ในเมื่อคุณก็ฟังและรู้จักเพลงเลดี้กาก้า!!![/HIGHLIGHT]

ถึงน้องบอลลูนที่น่ารักครับ จากการที่พี่ได้เห็นการใช้ภาษาไทยของน้องแล้ว ยอมรับเลยว่าอ่านแล้วเครียดจริงๆครับ อยากให้น้องช่วยเขียนภาษาไทยให้ถูกต้องกว่านี้หน่อยครับ เข้าใจนะว่าน้องชอบใช้ภาษาไทยตามวัยรุ่นสมัยใหม่ แต่มันอ่านยากนะครับ แถมจะทำให้ข้อความที่น้องต้องการจะสื่อ มีความหมายผิดพลาดได้ ส่วนที่เจ้าหน้าที่วัดแขกฯใส่เสื้อสีเหลืองกัน ผมเข้าใจว่าเพราะเป็นการเฉลิมพระเกียรติแด่พ่อหลวงของพวกเรา เพราะสีเหลืองเป็นสีวันพระราชสมภพของในหลวงครับ

เรียน น้องบอล นะครับ

คณะกรรมการของวัดแขกสีลมสองสามปีที่ผ่านมา จะใส่เสื้อยืดสีเหลือง และมีตราสัญลักษณ์ของวัดพระศรีมหาอุมาเทวีสีแดงสกีนอยู่บริเวณอกเสื้อครับ
โดยคณะกรรมการที่เป็นชายนี้จะต้องสวมโดรตี้เพื่อเป็นการให้เกียรติสถานที่ด้วยครับ

สรุปง่ายๆ เพื่อเป็นการแบ่งแยกครับว่าบุคคลใดเป็นบุคคลธรรมดา และบุคคลใดเป็นกรรมการของวัดที่สามารถเข้านอกออกในบริเวณ รวมไปถึงกิจกรรมต่างๆ ของทางวัด ได้ตลอดเวลาครับ

ไม่ใช่ใครจะผ่านเข้าออกบริเวณไหน หรือทำอะไรก็ได้ครับ เพราะจะทำให้ค่อนข้างวุ่นวาย และการจัดการไม่สะดวกครับ

ส่วนผมเป็นใคร ???

- ผมเป็นหนึ่งในสามเว็บมาสเตอร์ของ www.hindumeeting.com ครับผม เหมือนอย่างที่คุณ ben_ganesh บอกข้างต้นครับ

พี่ขอฝากน้องบอลซักนิดครับ เพื่อนๆ พี่ๆ หลายคนอ่านภาษาของน้องไม่ค่อยเข้าใจครับ ขอให้ใช้ภาษาไทยที่เป็นภาษากลางถูกต้องตามอักขระ และไวยกรณ์ดีกว่าครับ เพื่อความเข้าใจร่วมกัน อีกทั้งยังเป็นการอนุรักษ์ภาษาไทยไว้อีกด้วยครับ

ขอบคุณครับ

และพี่กาลิทัสได้เป็นส่วนกรรมการป่าวคับ

ส่วนพิมพ์ไม่ถูกบอลขอโทษอีกครั้ง

ขอบคุณมากครับพี่กาลิทัสที่มาให้ความรู้ในครั้งนี้

ถึงน้องบอลลูน สิ่งที่พี่จะพิมพ์ต่อไปนี่เป็นเพียงคำแนะนำเฉยๆนะครับ ไม่ได้ว่าน้องนะ คือพี่อยากให้ช่วยลดขนาดตัวอักษรให้เล็กลงสักหน่อยนะครับ ดูแล้วแปลกๆตา มึนๆยังไงก็ไม่รู้ แล้วตรงคำ "ป่าว" อยากให้เปลี่ยนเป็น "เปล่า"  คำว่า"คับ" เป็นคำว่า"ครับ" โดยรวมอยากอื่นถือว่าดีมากเลยครับ

ตอบอีกครั้งครับ

ผมไม่ได้เป็นส่วนหนึ่งในคณะกรรมการของวัดพระศรีมหาอุมาเทวี (วัดแขกสีลม) ครับ

เพียงแต่ทางเว็บได้รับเกียรติอย่างสูงจากทางวัดให้สามารถเข้าไปบันทึกภาพงานพิธีในบางโอกาสเท่านั้นครับผม