Loader

พระพิฆเนศที่สร้างผิดรูปแบบ

Started by Putthanan, July 02, 2010, 23:00:27

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เผอิญไปเที่ยวชมเว็ปพิพิธภัณฑ์พระพิฆเนศมา เลยได้ภาพพระพิฆเนศแปลกๆมาให้ทุกท่านได้ชมกันครับ

ตกลงว่าผิด หรือเพราะวัฒนธรรมของแต่ละท้องถิ่นอ่ะค่ะ

เชิญท่านผู้รู้ช่วยชี้แจ้งที ขอบพระคุณมากๆค่ะ

ตามที่ผมทราบมานะครับเทวรูปพระคเณศที่สร้างมาแบบล้อเลียนต่างๆนั้นเขาไม่ได้ทำมาเพื่อการบูชาเอาไว้ตั้งโชว์เฉยๆอย่างพระคเณศที่นั่งเล่นคอมพิวเตอร์ถ้านำมาเทวาภิเษกบูชาคงไม่ได้เช่นกันผิดหลักประติมาน  หลักๆ ก็จะมี ปาศะ โมทกะ อกุศะ ทันตะ หรืออื่นๆนอกจากนี้ก็ได้ แต่ถ้าคอมพิวเตอร์คงไม่ได้แน่นอนครับ  ส่วนแบบอื่นๆที่เห็นผมคิดว่าน่าจะทำเป็นศิลปะเฉยๆไว้ดูเล่นมากกว่า ถ้าจะให้ผมเลือกองค์บูชาแบบรูปภาพนี้ผมคงไม่เลือกบูชาองค์ไหนเลยครับแค่ผมเห็นก็รู้สึกยังไงๆชอบกลไม่ปิ๊งเลยครับ*-*

ผมเคยอ่านเจอมาเขาบอกว่า
เกิดจากผู้ที่บูชาพระคเณศ  เป็นบุคคลซึ่งประกอบอาชีพต่างๆกันออกไป
เลยอยากให้มีพระคเณศที่ถือสิ่งของหรืออุปกรณ์ที่ตนเองประกอบอาชีพนั้นๆอยู่ด้วยอ่ะครับ
เค้าบอกว่าจะได้เหมือนว่าท่านประทานพรให้อาชีพของเขาประสบความสำเร็จตามครับ

ปล.เอามาจากสารคดีที่เค้าไปในงานช่วงคเณศจตุรถีครับผม  ผิดถูกอย่างไรผมไม่แน่ใจครับ  - -*

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

เท่าที่ทราบมา

ในอินเดียเค้าวาดพระพิฆเนศปางไปเลือกตั้งด้วย

ในพิธีคเนศจตุรถี เค้าก้อทำให้คล้ายสไปเดอร์แมนก้อมี

แปลกเนาะ

โอม มายายุกตายะ

พระผู้มีมายาอันยิ่งใหญ่
แม้นภูเขาจะสูงเสียดฟ้า ก็เตี้ยกว่าผืนหญ้าที่คลุมมัน

ปางนี้ชื่อ ปางมหาเทพแห่งศิลปะของแผ่นดิน ว่ากันว่าหมอหยองคิดปางนี้ขึ้น
คาดว่าหมอหยองคงประทับใจอะไรบางอย่าง แล้วเอามาเป็นแรงบันดาลใจ หุหุ