Loader

ขอรูปพระแม่ศักติครับบบบบบบบบบบบบบบ

Started by mandm, November 22, 2010, 19:49:43

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ขอรูปพระแม่ศักติครับบบบบบบบบบบบบบบหน่อยครับบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

[HIGHLIGHT=#ffffff]ว่าแต่[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffffff]พระแม่ศักติ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffffff]คือใครคับ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffffff]อยากทราบประวัติครับ[/HIGHLIGHT]
Nice to meet you.

พระแม่ที่ใหญ่ที่สุดในสามโลก
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

พระแม่ศักติ หรือชื่อเต็มๆว่า พระแม่ศักติศิวา มีที่มาจากตำนานหลายๆตำนานว่า 

เมื่อครั้งปฐมกัลป์ ในเวลานั้นมีแต่ความว่างเปล่า ไม่มีสิ่งใดเลย ทุกหนแห่งอยู่ในความมืดมนอนธกาล พลันท่ามกลางความเงียบสงัดนั้นก็บังเกิดเสียงหนึ่งขึ้น เสียงนั้นเปล่งเป็นคำว่า โอม ดังก้องไปทั่ว และก็บังเกิดเป็นเทพองค์หนึ่ง แต่งกายเป็นฤาษี มี 5 พักตร์ 10 กร นามว่า พระสดาศิวะ และในเวลานั้นเอง พระสดาศิวะก็ทรงเปล่งถ้อยคำว่า ตรีภูอัมภวะ ภูชัม ก็บังเกิดพระแม่ศักติศิวาขึ้นจากกลางพระหทัยของพระสดาศิวะ และปรากฏเป็นพระเทวี มี 8 กร ทรงสิงโตเป็นพาหนะ ทั้งสองพระองค์ต่างสนทนากัน และก็เริ่มวางแผนสร้างสรรค์จักรวาลในเวลาต่อมา

*ที่มาจากคัมภีร์ ศิวะมหาปุราณะ

รูปลักษณ์ของพระสดาศิวะ

รูปลักษณ์ของพระแม่ศักติศิวา

หวังว่าเจ้าของกระทู้คงจะทราบและเข้าใจถึงที่มาของพระแม่ศักติศิวาแล้วนะคับ 

ขอพระพรแห่งพระสดาศิวะและพระแม่ศํกติศิวาจงสถิตกับสานุศิษย์ของพระองค์ตลอดไป

โอม นมัช ศิวายฺ

โอม อริม ฮีม กลีม จามุณฑายฺ วิชเจย์ นะมะ

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति