Loader

แนะนำด้วยครับ...

Started by tensay, April 27, 2010, 12:48:49

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ตอนนี้ผมบูชาเศียรพ่อแก่นารอด และองค์พระพิฆเนศ จริงๆแล้วควร บูชาคนละหิ้ง แต่เนื่องจากพื้นที่ไม่ค่อยอำนวยครับ(อยู่อพาร์ทเมนต์) เลยกะว่าเดี๋ยวพอมีทุนทรัพย์จะซื้อโต๊ะหมู่มาบูชาให้ถูกต้อง แต่ตอนนี้ ตั้งรวมกันก่อน..แต่ก็จะหาโต๊ะหรือพานมาว่าระดับให้สูงต่ำต่างกัน เลยอยากถามผู้รู้ว่า ระหว่างพ่อแก่กับองค์พระคเณศ เราควรตั้งระดับใด  และยังมี เป็นพระพุทธรูปองค์เล็กจากวัดต่างๆ ใส่พานไว้ ควรสูงกว่าหรือต่ำกว่า พพระคเณศ กับพ่อแก่ครับ (เคยถามบางท่านบอกว่าพระจมีศีลสูงกว่าเทพอ่ะครับ....เลยงง)  แต่ในอนาคต จะตั้งแแยกแน่นอน รอบกวนผู้รู้ตอบด้วยครับ ไม่ค่อบได้เข้าเวปบ่อยถ้าไงตอบทั้งในเวป และ เมลผมได้ครับ tensay20041@hotmail.com ขอบพระคุณครับ
ปล. ตอนนี้กะลังหาบูชาเศียรพ่อแก่พระภรมุนี กับเศียรพระพิฆเนศและพระลักษณ์อยู่ครับ (อาจารย์ที่สอนลิเกแนะนำมาว่าถ้าจะมีก็ต้องมีให้ครบ)ใครมีที่แนะนำบอกด้วยนะครับ...

ก่อนอื่นผมต้องขอกล่าวสวัสดีคุณ Tensay และยินดีต้อนรับเข้าสู่ Hindumeeting

ผมหวังเป็นอย่างยิ่งครับว่าที่นี่จะเป็นแหล่งแลกเปลี่ยนความรู้ แหล่งมิตรภาพที่ดีครับ

ส่วนเรื่องการจัดหิ้งพระนั้น ผมยึดหลักตามแผนผังที่ได้จากพี่สวสติ ตามด้านล่างครับ

เป็นการจัดตามลำดับพระญาณครับ ซึ่งค่อนข้างละเอียดพอสมควรครับ

คลิ๊กที่ภาพเพื่อขยายขนาดนะครับ

ขอบพระคุณมากครับสำหรับข้อมูลดีๆ...ครับ