Loader

นี้พระแม่อะไรอะ

Started by �เฟิร์ส—♀คิต}, November 23, 2010, 21:00:37

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

November 23, 2010, 21:00:37 Last Edit: November 23, 2010, 21:15:38 by �เฟิร์ส—♀คิต}

พระแม่ลักษมี หรือ พระแม่อุมาปราวตรีอะคับ
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

พระแม่อุมาในลักษณะนั่งบัลลังก์ไงครับ

หรือจะเปนพระแม่ กามัคชี ก็ได้นะ ^^~
แม้นภูเขาจะสูงเสียดฟ้า ก็เตี้ยกว่าผืนหญ้าที่คลุมมัน

ไม่สามารถตอบได้ค่ะอาวุธต่างๆเชื่อมกันให้งงไปหมด  

คล้ายพระกามัคชี  แต่ถือแปลกๆ  อาจจะเป็นปางใหม่ก็เป็นได้  แหะๆ
ธรรมย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรม

November 27, 2010, 13:58:56 #4 Last Edit: November 27, 2010, 14:56:53 by เทวาเหนือเกล้า
พระแม่กามัคชีค่ะ หรือ จะรอผู้รู้เกี่ยวกับพระแม่องค์นี้มาตอบอีกทีค่ะ
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

November 27, 2010, 19:11:22 #5 Last Edit: November 27, 2010, 19:13:17 by ศรีมหามารตี
พระกามัคชี่ เป็นปางหนึ่งของตรีปุระสุนทะรีไงค่ะ  จัดอยู่ในกลุ่มศรีวิทยา หรือที่เรารู้จักกันในปางใหญ่คือ ลลิตามหาตรีปุระสุนทะรีอะคะ

ปางสำคัญของตรีปุระสุนทะรีที่เรารู้จักกันก็เช่น

พระแม่มีนัคชี่ แห่งมาดูไร

พระแม่อกิลันเดชวารี แห่งติรุวันไนกาวัน

พระแม่วิชาลากชี แห่งวาราณสี

วัดที่มีชื่อเสียงของพระกามัคชี่ คือศรีกามัคชี่อัมมัน ในเมืองกาญจีปุรัมคะ เพื่อนๆน่าจะคุ้นกันดี ถ้าจำไม่ผิดนะ

อาจจะงงกันนิดๆ เพราะเทวีในสายลลิตามีเป็นพันๆองค์ เหอๆ

เพราะเทวปกรณ์ที่แปลกตา ทำให้เข้าใจยาก ใช่ไหมค่ะ ???
[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic

เอิ่ม อาวุดมันดูผสมๆกันดีนะ เพิ่งจะทราบว่าพระแม่กามัคชีท่านทรงคทาด้วย --*--

ผิดถูกประการขอประทานอภัย