Loader

รบกวนผู้รู้ช่วยดูหน่อยครับว่าองค์นี้

Started by cybernews, November 21, 2011, 22:09:52

Previous topic - Next topic

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

องค์นี้ไม่ค่อยเหมือนกับปางที่เคยเห็นทั่วไป เลยสงสัยว่าใช่พระแม่รึป่าวครับ

ดูจากภาพแล้ว ก็รู้สึกจะเหมือนพระแม่ทุรคากับพระแม่สมายัมปุรัมผสมๆกันนะครับ คือจะว่ายังไงดีล่ะ เอาเป็นว่า ถ้าคุณ cybernews บูชาท่านในฐานะพระแม่องค์ใด ก็บูชาต่อไปเถอะครับ เพราะสมัยนี้พวกโรงหล่อ หรือร้านขายพระ ก็มักคิดพิมพ์คิดแบบเทวรูปที่เอาตามใจชอบ บางครั้งอาจจะไม่ตรงกับเทวลักษณะของเทวรูปแต่ละองค์ที่กำหนดไว้ในเทวปกรณ์ก็เป็นได้

ขอบคุณมากครับ

ถึงจะผิดเทวปกรณ์ แต่ผมว่าองค์นี้เป็นเทวรูปอีกองค์หนึ่งที่สวยมากๆ ^^

น่าจะเป็นพระแม่มารีอัมมันครับ เพราะดูแล้วใกล้เคียงมากที่สุด สำหรับผมคิดว่าคล้ายพระแม่มารีอัมมัน มากที่สุด ^^

ขอบคุณ คุณ sweetmodaka ครับ

สำหรับผมแล้ว ผมว่าน่าจะเหมือนพระศรีสมายาปุรัม มารีอัมมัน มากกว่าเพราะมี 8 กรเหมือนกัน เพียงแต่สิ่งของในพระหัตถ์ ไม่เหมือนกัน

ที่จิงแล้วปางนี้ไม่เคยเห็น แต่ผมเห็นว่าสวยมากๆ เลยครับ เลยเชิญมาไว้ที่บ้าน

ผมเห็นด้วยกับคุณเปรุมาลครับ

เทวปกรณ์ของพระองค์นี้ คือ ผิดลักษณะโดยทั่วไป จะว่าเป็นพระทุรคาหรือเป็นพระสยามาปุรัม ถึงจะมี 8 พระกรเท่ากัน ก็ไม่ใช่ซะทีเดียว เนื่องจากการแสดงมุทรา และ ศาสตราวุธในพระหัตถ์ ดูผิดเทวลักษณะของทั้งพระทุรคา และ พระสยามาปุรัมครับ

แต่ถือเป็นพระที่สร้างออกมาได้งดงามองค์หนึ่ง ดังนั้นไม่ว่าเจ้าของเทวรูปพระองค์นี้สถาปนาท่านเป็นพระองค์ใดก็ตามก็บูชาท่านต่อไปเถอะครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นสำหรับคนที่ต้องการบูชาเทวรูป ผมก็อยากให้คำนึงถึงความถูกต้องของเทวลักษณะด้วยนะครับ

จากที่ไปดูวัดราชนัดดาตอนนี้มีเทวรูปเทวลักษณะแปลกๆ ให้เห็นเยอะแยะ อย่างพระกาลี 5 พระพักต์ หรือ พระศิวะ 6 พระพักต์ (ผมก็ยังเคยเจอ) บางคนขายพระตรีศักติ เป็นพระกายตรีก็มี ยังไงคนไปบูชาศึกษาเทวลักษณะก่อนก็จะดีครับ

มีนาค 5 เศียรด้วย เป็นพระแม่องค์ไหนน้อ
โอม ศรี คเณศายะ นะมาหะ

ให้อารมณ์ไปทางพระทุรคานะครับ เดี๋ยวนี้ผมเห็นเทวรูปพระทุรคามีนาคใส่มาด้วยอยู่เหมือนกันครับ ซึ่งอาจดูคล้ายๆ ซามายาปูรัม มารีอัมมัน ครับ

ไม่ทราบว่าไปเช่ามาจากที่ไหน บอกได้ไหมค่ะ ท่านงามมากเลย

"ไม่ทราบว่าไปเช่ามาจากที่ไหน บอกได้ไหมค่ะ ท่านงามมากเลย"

เช่ามาจากร้านที่ติดกับวัดแขกสีลมเลยครับ (ถนนปั้น)