Loader

Arulmigu Mahamariamman Temple George Town Penang Malaysia

Started by bleebee, March 10, 2010, 23:19:55

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

วัดพระแม่มารีอัมมันแห่งนี้ ตั้งอยู่ที่ลิเติ้ลอินเดีย ในตัวเมืองจอร์จทาวน์ ใครก็ตามแต่ที่มาเที่ยวปีนังก็ต้องมาไหว้พระแม่ที่นี่ เพราะเป็นหนึ่งในสถานที่ท่องเทียวของปีนัง วัดแห่งนี้เป็นวัดเก่าแก่ที่สุดในปีนังของชาวทมิฬ วัดแห่งนี้ค่าทำบุญคิดแค่สองเหรียญค่ะ แต่จะต้องซื้อเป็นคูปองเท่านั้น ซึ่งพี่สาวจะทำบุญสิบเหรียญแต่ขอรับคูปองแค่หนึ่งใบ ทางวัดไม่รับค่ะ ก็เลยจ่ายสิบเหรียญได้คูปองมาห้าใบ ซึ่งคูปองนี้เอาไว้บอกชื่อค่ะตอนที่พรามณ์เจิมหน้าผากให้ และวัดแห่งนี้ห้ามถ่ายรูปภายในวัดเด็ดขาดค่ะ แต่....มีหน้าตาเป็นอาวุธง่ะ เลยได้ถ่ายรูป คนที่อนุญาติให้ถ่ายรูปคือคนที่นั่งคุมการเงินของวัดนั่นแหละจ๊ะ มองจากภายนอกแต่งตัวภูมิฐานมากรวมทั้งอาภรณ์ที่ใส่ เค้าอนุญาติให้ถ่ายรูปได้จนพรามณ์ที่นั่นทำหน้างง ไปชมภาพวัดกันดีกว่านะคะ

ด้านหลังวัดค่ะ

องค์พระแม่ซึ่งเป็นประธานภายในวัดค่ะ

ตามเข้ามาเกาะติดเรื่องราวและภาพศาสนสถานที่คุณบีบีนำมาฝากกันอีกเช่นเคย

ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆที่นำมาร่วมแบ่งปันกันนะครับ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

สวยงามมากมายเลยครับ ขอบคุณครับที่แบ่งปัน
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

Quote from: bleebee on March 10, 2010, 23:23:48

เหมือนท่านยืนจริงเลยอะคะ  สวยงามมาก  ขอบคุณนะคะที่นำภาพมาฝาก

เสือไม่ใช่นางเอกเเต่อยากบอก  อิจฉาจังเลย
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

สมาชิกHMน่าจะรวมตัวแล้วไปกันเน้อว่าไหม.
ได้ทั้งไหว้พระ ได้ทั้งของ ได้ทั้งเพื่อน  คงสนุกดี.

55555   ความคิดเลิศคะคุณต้น .... อิอิ

ฮินดูมิ้ตติ้งทริปแอนทัว    คงเม้ากันให้แซ่ด   สุดสวิงริงโก้อีโต้บั้มไปเลยคะ  อิอิ

[HIGHLIGHT=#000000]มาถ้างั้นสงกรานต์นี้ไปกันเลยมะคร้า ใครมีความรู้เรื่องการเดินทาง ข้อมูล เซฟ ประหยัด จัดมา จัดมา ไปก้อไปด้วยกันนะไปคนเดียวม่ายเอาหล่ะ อยากไป อยากไป ^^[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#f79646]ฮิ้ว...วันที่ 2 พ.ค. 53 ที่วัดนี้มีงาน และก็ลุยไฟด้วยค่ะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#f79646][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#f79646]เพราะบีบีไปใครจะไปยกมือขึ้น [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#f79646][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#f79646]ไปโลด   [/HIGHLIGHT]

เหอะๆ  ดีดี  ฮินดูมิทติ้ง ทริปแอนด์ทัวร์  ชอบๆๆๆ

มิทติ้งครั้งที่ 3 ไป ปีนัง ซะ เรย เหอะๆ จะแบกของกลับซะให้หนำใจ ....

เก่งจังเลยถ่ายรูปมาได้ด้วย อิอิ...ผมชอบวัดนี้มากๆหลายอย่าง ตั้งแต่หน้าบันที่เป็นพระมาริอัมมันนั่ง

บนหงษ์ แถมท่านมีเขี้ยวด้วย แล้วก็พระศิวะกับพระอุมานาฏราชในรูปนั่นแหละหยิบมือถือขึ้นมาจะถ่าย

โดนโวยซะงั้น แล้วก็พระแม่ดุรไกด้านข้างก็ขลังดี รวมทั้งเสาพระพิฆคเฌศกับพระมุรุกันก็งาม และที่

ผมชอบก้อกรอบเสาประตูที่เป็นดวงตะเกียงแบบในรูปนี่แหละ.....โดยรวมนะ วัดแขกบ้านเรากินขาด

วัดนี้ประตูเป็นสแตนเลส  แถมมีเวลาเบรควัดปิดก็ปิดประตูไม่ให้คนเข้าไปไหว้ ไ ม่ง้อด้วย 

ปล. ดอกไม้ค่อนข้างแพง ดอกบานบุรี1ดอกประมาณ 10 บาทได้ พวงมาลัยพวงละพันได้

ขอบคุณที่เก็บภาพมาฝากครับ