Loader

เทวรูปที่ร้านchaty hair&beauty

Started by chaty, January 28, 2010, 22:03:07

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ผมเป็นน้องใหม่ในเวปนี้อ่ะครับเห็นหลายคนเอารูปการจัดหิ้งเทวรูปมาโพสกันเลยอยากจะเอามาให้ดูกันบ้างอ่ะครับ  พอดีเพิ่งจัดใหม่แล้วก็ได้เทวรูปมาใหม่อีก2องค์  เดิมที่ผมบูชาแต่องค์พระพิฆเนศ  แต่ตอนนี้ได้พระ ตรีมูรติกับพระตรีศักติมา  เพิ่งจะประดับตกแต่งองค์เสร็จ  ก็เลยจัดหิ้งตามที่เคยเห็นในฝัน  เดิมที่ว่าจะบูชามหาเทพกับมหาเทวีให้ครบทั้ง6พระองค์  แต่กลัวว่าจะไม่มีเนื้อที่ตั้งบูชาครับ  เลยเอาปางรวมมหาเทพ(พระตรีมูรติ)กับปางรวมมหาเทวี(พระตรีศักติ)มาบูชาดีกว่า  เวลาผมเครียดๆเรื่องงานก็จะ มานั้งดูที่หิ้งเทวรูปมันทำให้ใจผมสงบดีครับ

โอม สวสิทธิปะรายักกะกายะ นมัช มหาเทพผู้ประทานอำนาจสูงสุดทั้งปวง

งดงามเหลือจะบรรยายค่ะ
ได้เห้นศรัทธาของคุณ ดิฉํนก็พลอยปลื้มไปด้วย
อนุโมทนาบุญนะคะ
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

สีสันของหิ้งสดใส ดูเจริญตาเจริญใจดีแท้

ขอชื่นชมกับศรัทธาของคุณเจ้าของหิ้งนะครับ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

สีนัน สดใน ได้ ใจเหลือ หราย คร้าฟ

งดงามมากมายคร้า ฟ .......

ขอบคุณทุกท่านน่ะคับที่แวะมาดูรูปที่ผมโพสไว้  แล้วติชมหิ้งเทวรูปของผม
โอม สวสิทธิปะรายักกะกายะ นมัช มหาเทพผู้ประทานอำนาจสูงสุดทั้งปวง

พี่ครับ ผมรบกวนถามทีครับ พี่เช่าพระแม่ตรีศักติมาจากที่ไหนหรอครับ ผมอยากจะเช่ามาบูชามั้งครับ

สวยมาครับ สีสันสดใสดี

เครื่องทรงเครื่องประดับสวยมากครับ ไม่ทราบว่าแต่งเครื่องประดับให้องค์พระเองรึเปล่าครับ

ผมตกแต่งเครื่องประดับเองทั้งหมดครับ  เพื่อนๆผมก็เอามาให้ผมแต่งองค์ให้เหมือนกันครับ  องค์พระ

พิฆเนศเช่ามาจากร้านแถวพาหุรัด  ส่วนองค์พระตรีมูรติกับองค์พระตรีศักติผมเช่ามาจากร้านในวัด

ราชนัดดาคับ

งดงามมากมายค่ะ ชื่นชมในศรัทธาของคุณChaty มากมาย

รูปใหม่ที่ผมถ่ายเมื่อวานครับ ทุกวันพฤหัสผมจะถวายเครื่องสังเวยบูชาเป็นพิเศษกว่าทุกวันครับ

ประคำที่ผมกับเพื่อนๆจะใช้ใส่ตอนทำพิธีวันคเณศจตุรถีของทุกปี  ลูกประคำทั้งหมดผมเป็นคนร้อย ขึ้นมาเองครับ

ในดอกบัวจะมีล็อกเก็ตรูปเทพต่างๆติดไว้ด้วยครับ

รูปหิ้งเทวรูปเก่าของผมก่อนที่ผมจะจัดตกแต่งใหม่ครับ

องค์ซ้ายสุด คือพระทัตตเตรยะครับ

ทัตตเตรยะ กับ ตรีมูรติ คนละเรื่อง คนละอย่างครับ
อย่าจำสับสนครับ

แตกต่างกันยังไงหรอครับ ระหว่างพระทัตตาเตรยะกับพระตรีมูรติ  เพราะเท่าที่ผมอ่านข้อมูลทั้งหนังสือและอ่านจากในเวปต่างๆที่เกี่ยวกับเทพฮินดู ก็มี

ข้อมูลไว้ว่า พระตรีมูรติเป็นภาครวมทั้งสามพระองค์ในร่างเดียวกัน ของพระพรหม พระวิษณุ พระศิวะ  เรียกว่า ทัตตาเตรยะ  รูปภาพต่างๆของพระ

ตรีมูรติ ก็เป็นแบบเดียวกับเทวรูปของผม ยังไงก็ช่วยอธิบายถึงความแตกต่าง ระหว่างพระทัตตาเตรยะกับพระตรีมูรติให้ทราบหน่อยได้มั้ยคับว่าแตกต่าง

กันอย่างไร

January 29, 2010, 16:40:37 #14 Last Edit: January 29, 2010, 16:44:39 by คุณ บาส
เท่าที่ผมทราบนั้นไม่เกี่ยวข้องกันเลยแม้แต่น้อยครับ นั่นเป็นเพียงเรื่องที่แต่งขึ้นมา พระทัตตเตรยะ ถ้าจำไม่ผิด เป็น ฤาษี แต่ตรีมูรติก็คือ พระพรม พระนารยณ์ พระศิวะ  ไม่รู้ว่าคุณสวดบูชาพระทัตตเตรยะพรือพระตีมูรติถ้าเป็นตรีมูรติสามารถใช้มนต์ของทั้งสามพระองค์แทนได้ คือ สวดของพระพรม พระนารายณ์ และพระศิวะ ให้ครบทั้งสามพระองค์ (อาจารย์กิตติท่าบอกไว้)

ขอบคุณครับคุณบาส  ผมท่องมนต์ทั้งพระทัตตาเตรยะ และมนต์ประจำทั้งสามพระองค์ครับ รวมทั้งหมดก็สี่บท ส่วนมนต์และข้อมูลส่วนใหญ่ผมได้มาจาก

www.siamganesh.com  ครับผม

มาเยี่ยมชมแล้วนะครับ   

มีเครื่องบูชาของธิเบตด้วยครับบนหิ้ง

แต่ผมไม่ทราบว่าเค้าเรียกว่าอะไรครับ ของจีน, ธิเบตนี่ผมไม่มีความรู้เลยจริงๆ

แต่หิ้งพระสวยมากครับ เห็นถึงศรัทธาจริงๆ

ข้อมูลของพระตรีมูรติที่น่าเชื่อถือ ลองเข้าไปอ่านกันดูน่ะคับ

http://www.siamganesh.com/trimurti.html

ขอบคุณ คุณน้ำหนึ่งครับ ผมก็ได้ข้อมูลจากที่คุณให้มาอ่ะครับ แล้วก็มีหนังอินเดียเรื่อง กำเนิดพระตรีมูรติ ก็ให้ความรู้ดีสนุกด้วย...อิอิอิ

ส่วนที่อยู่บนหิ้งผมที่เป็นแบบธิเบต คือ กงล้อมนต์หรือกงล้อสมปรารถนา  ถ้าเรียกตามธิเบตผมไม่แน่ใจว่าเรียก ไชซันโป หรือเปล่าน่ะคับ จำไม่ค่อยได้ ข้างในจะมีกระดาษที่เขียนมนตราต่างๆเป็นภาษาธิเบต  การหมุนกงล้อมนต์นี้จะหมุนไป ตามเข็มนาฬิกา หมุนวงล้อธรรม 1 ครั้ง เท่ากับการได้สวดมนตฺ์ ไป 40,000 จบ การหมุนกงล้อ พระธรรมคำสวดนี้ชาวธิเบตจะปฏิบัติกันจนเป็นกิจวัตร ดังนั้น เมื่อเดินไปตามถนนก็จะเห็นชาวธิเบตถือวงล้อ ธรรมดา ขนาดเล็ก เดินไปหมุนไปด้วยตลอดเวลา

หิ้งพระสวยงามมากครับ ประทับใจมากๆ
อลังการมั๊กๆ.....(o_o)
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

http://www.youtube.com/v/Pu7TY5wvmik

บทสวด  คเณศา มนตรา  ที่ผมจะใช้สวดตอนเช้า หลังจากที่สวด บทสวดหลัก กับ บทสวด พระเหรัมภะ คณปติ

เลิศคะ  555555  เปิดร้านทำผมปะค่ะ  ไม่ทราบว่าเปิดที่ไหนเอ่ย จะแวะไปใช้บริการ อิอิ  ไดร์ผมไปด้วยฟังเพลงภารตะไปด้วย 555

ถ้าเจ้าของร้านอารมณ์ดี อาจมีออกมาระบำโดร่าโชว์ให้เราดู อิอิ   ตลบอบอวนไปด้วยกลิ่นกำยาน

ยินดีด้วยในความศรัทธาที่มีต่อพระเป็นเจ้านะค่ะ  ของให้กิจการรุ่งเรือง อิอิ

ผมเปิดร้านทำผมอยู่แถวราชเทวีครับคุณ giftzy_69  เวลาผมอารมณ์ดีคงไม่เต้นระบำโดร่าอ่ะครับ ไม่ไหวอ่ะครับแก่แล้วครับ...อิอิอิ

Quote from: chaty on January 29, 2010, 16:17:04
แตกต่างกันยังไงหรอครับ ระหว่างพระทัตตาเตรยะกับพระตรีมูรติ  เพราะเท่าที่ผมอ่านข้อมูลทั้งหนังสือและอ่านจากในเวปต่างๆที่เกี่ยวกับเทพฮินดู ก็มี

ข้อมูลไว้ว่า พระตรีมูรติเป็นภาครวมทั้งสามพระองค์ในร่างเดียวกัน ของพระพรหม พระวิษณุ พระศิวะ  เรียกว่า ทัตตาเตรยะ  รูปภาพต่างๆของพระ

ตรีมูรติ ก็เป็นแบบเดียวกับเทวรูปของผม ยังไงก็ช่วยอธิบายถึงความแตกต่าง ระหว่างพระทัตตาเตรยะกับพระตรีมูรติให้ทราบหน่อยได้มั้ยคับว่าแตกต่าง

กันอย่างไร

ตรีมูรติ คือเทพ3องค์เฉยๆ คือ พระพรหม พระวิษณุ พระศิวะ อาจจะยืนติดกัน แต่ไม่ใช่ทัตตเตรยะครับ เพราะถ้าเป็นรูปเคารพตรีมูรติ หรือสร้างแบบร่างเดียวมี3หน้า ศิราภรณ์แตกต่างกัน เศียรพระศิวะอยู่ด้านซ้าย มีพระจันทรเสียบอยู่ แต่ไม่เหมือนทัตตเตรยะทีเดียว

บางที่พื้นที่จำกัด ก็สลักเป็นรูปเทพ3หน้า แต่จัดทรงผมศิราภรณ์ให้แตกต่างกันเพื่อให้รู้ว่าคือตรีมูรติ อย่างถ้ำเอราวัณ หรือ เอเลฟันตะ ก็มีรูปนี้เหมือนกัน

แต่พระตรีมูรติ ไม่ได้ทรงเครื่องแบบนักบวช

....

ทัตตเตรยะ คือพระตรีมูรติมารวมร่างกัน มี3หน้า และทุกหน้าทรงชฏา(มวยผม) และทรงเครื่องแบบนักบวชครับ

การตวีรยะ ลูกของกฤตวีรยะ หรือเรียกว่า อรชุน เป็นศิษย์ของทัตตเตรยะครับ
แรกๆอรชุนเป็นคนดี แต่หลังๆบ้าอำนาจมาก รังแกนักบวช เลยถูกลูกฤษีชมทัคนีฆ่าล้างวรรณะครับ

ดูรูปไม่ได้อะค่ะ  ทำไงดีอยากดูมากมาย

โฮ๊ะโฮ๊ะ เหมือนมีปาติหาริย์  บ่นปุ๊บรูปมาปั๊บเลย  จัดได้สวยมากๆเลยค่ะ  ว่าแต่ท่านเจ้าของรูปน่าตาคุ้นๆถ้าจำไม่ผิด เหมือนเคยเจอที่วัดเทพมณเทียรเลยอะค่ะ  ไว้ถ้าเจออีกจะเข้าไปทักนะค่ะ อิอิ

อาร้านนี้เหมือนคุณน้องเคยไปตัดผมมาเลยคริ ๆ ใช่มั๊ยะคร๊าฟ

สวยจริง ๆ ครับ
สาธุ ๆ ๆ

[HIGHLIGHT=#7030a0]อลังการ์งานสร้างมาก เจิด จริงๆ ถูกใจมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  
[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]สวย รวย เก่ง หุ่นดี มีสมอง[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT]

แถวราชเทวี ตรงใหนเหรอครับ..

แน่ะแน่ะแน่ะแน่ะแน่ะแน๊...

ซอย พญานาค ข้างโรงแรมเอเซียคับผม  ยินดีต้อนรับน่ะคับ 

ตอนนี้ผมได้เทวรูปมาใหม่อีกองค์ล่ะ คือ พระแม่กายาตรี

เพิ่งแต่งเครื่องประดับเสร็จเลยเอามาให้ดูกันครับ

เก่งจังครับ สวยมาก ชอบ ๆ ถ้าไม่ว่ากันจะขอนำไอเดียไปประยุกต์บ้าง ขอบคุณล่วงหน้าเลยล่ะกันนะครับ เป็นกำลังใจให้ด้วยนะครับ ชอบทุกพระองค์เลย
         ...ความดีที่ท่านกระทำลงไป จะไม่มีการสูญเปล่า...

[HIGHLIGHT=#00b0f0]     เมื่อใดก็ตามที่มีผู้อธิษฐานจิตด้วยศรัทธาที่มั่นคงและแรงกล้า       [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#00b0f0]จิตนั้นจะไปถึงเรา  ไม่ว่ามนุษย์ผู้นั้นจะอธิษฐานถึงเราในรูปแห่งองค์เทพใด  [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#00b0f0]    เราก็จะปรากฎตัวในรูปขององค์เทพตามที่พวกเขาได้อธิษฐานถึง      [/HIGHLIGHT]

พี่ตี๋ จำน้องได้ป๊ะ เคยไปตัดผมที่ร้านพี่ด้วยอา น้องเอไง(ที่เป็นสถาปนิค) อา
พี่จัดโต๊ะบูชาได้สวยงามมากเลยคร๊าฟผม

จำได้ดิ เอ พี่เพิ่งแอดhi5 ของ เอ ไปเอง  เป็นไงบ้างสบายดีน่ะ  ว่างๆโทรมาคุยหน่อยมีเรื่องจะถาม...อิอิอิ

ขอบคุณน้อง Krishna น่ะคับ ยินดีคับถ้าจะนำไอเดียของพี่ไปประยุกต์ใช้ แต่งเสร็จแล้วถ่ายรูปมาให้ดูด้วยน่ะคับ...อิอิอิ

จัดหิ้งสวยดีคับ  สวยมาก ชอบคับ

สวยมกมายครับ เพชรพลอยอลังการ

ชอบพระพิฆเนศห้าเศียรของคุณจังเลย

ไปบูชามาเท่าไหร่จากไหนครับผม
แม้นภูเขาจะสูงเสียดฟ้า ก็เตี้ยกว่าผืนหญ้าที่คลุมมัน

เห็นแล้วอลังกาลมากเลยนะครับ

สวยมากๆ  ด้วยนะ

เห็นแล้วก็สาธุ  สาธุ.........

ด้วยคน

อลังการและศรัทธาเจ้าค่ะ ^^
[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic