Loader

รวมรูปพระขันฑกุมาร(muruga)

Started by สฺวสฺติ, February 25, 2009, 12:31:19

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

รวมรูปพระขันฑกุมาร(muruga)
ประจำวันที่ ๒๕ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๒
http://www.gallery.hindumeeting.com

ตามลิ้งค์ที่เห็นนั้นคือ รูปพระขันธกุมาร กับพระชายา หรือคะ???
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ตามลิ้งที่พี่สวสติวางไว้ เป็นแกลอรี่ของทาง Hindumeeting ครับ

ถ้าน้องอยากชมภาพพระขันทกุมารต้องไปคลิ๊กตรงคำว่า main แล้วเลือกตรงคำว่า Murugan นะครับ ถึงจะเป็นภาพพระขันทกุมารให้เลือกชม

ส่วนภาพในลิ้งที่เป็นภาพเทวะกับเทวะนารีนั้น คือ พระวิษณุ กับ พระแม่ลักษมีครับ

ขอบคุณค่ะพี่กาลิทัส
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

พี่กาลิทัสคะ กิมเข้าใจว่าพระขันธกุมาร เป็นพี่ชายของพระคเนศอ่ะค่ะ

แต่เพื่อนเถียงว่าไม่ใช่

แต่กิมว่าใช่นะ   จิงรึป่าวคะ

ช่วยตอบด้วยค่ะ  แต่เท่าที่กิมศึกษา ข้อมูลบอกว่าเป็นพี่ชายไม่ใช่รึคะ???

ตามประวัติพระขันธกุมารเป็นน้องของพระคเณศอ่ะครับ  ทางใต้นะ   เพราะตามตำนานการกำเนิดพระขันธกุมาร  ท่านมีกำเนิดมาหลังพระคเณศ   แต่บางตำรา  ทางอินเดียเหนือ  ก็บอกว่า  พระสกันฑ์เป็นร่างมนุษย์ ก่อนถูกตัดเศียรเป็นช้าง    อ้างอิงจากต่างที่  ความเป็นมาก็ต่างกัน
  แต่ที่ยอมรับมากที่สุด  คือ พระคเณศเป็นพี่   พระขันธกุมารเป็นน้อง  และในคราวที่พระคเณศชนะการประลองชิงผลมะม่วงวิเศษ  คราวนั้น พระคเณศก็บอกกับพระขันธกุมารว่า  น้องพี่  ผลไม้นี้  เจ้าควรได้รับไป   
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

ตามที่ท่านเคนบอกเลยครับน้องกิม