Loader

sri pratyangira devi

Started by tadatada, October 07, 2009, 11:59:49

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

October 07, 2009, 11:59:49 Last Edit: November 30, 2009, 18:02:19 by tadatada
...

ไม่แน่ใจว่าพระนาง สีตาลา (sitala) หรือ ป่าว ไม่แน่ใจนะครับ ผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ

สวยงามมาก
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

ภาพสวยจริงๆค่ะ รอท่านผู้รู้มาให้คำตอบเช่นกันค่ะ

เป็นรูป ทวารบาล เฝ้าหน้าประตูวัด หรือหน้าประตูห้องที่ประดิษฐานเทวรูปประธานของวัดนั้น

ส่วนมากนิยมทำเป็นรูปแบบถืออาวุธเหมือนกับปางของพระประธาน แต่จะมีกระบองถืออยู่ในมือด้วย

ในรูปนี้คือ ทวารบาลของพระประธานเป็นปางดุมั้งคับ เลยมีรูปลักษณะแบบนี้

ถ้าผมจำไม่ผิดน่าจะชื่อ จันดี และมุนดี (ถ้าพระแม่ปางสวยๆจะชื่อ ชายา กับ วิชายา )

แล้วมีรูปต้นฉบับป่าวล่ะคับ  อยากเห็น
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

pratyangira  ศรีมหาปรัทยังกาล่ามาเตศวร  ศรีมหาศักติปรัทยังกิล่าเดวี  ศรีมหาปรัทยังกาล่าอังคเวสวารี

November 19, 2009, 20:11:21 #8 Last Edit: December 19, 2009, 13:16:40 by กาลิทัส
ผลงานของคุณสวยมากๆครับชื่นชมจิงๆ เขียนเองกับมือด้วยเทวลักษณะก้อไม่เสีย
อยากเก่งอย่างนี้มั่งจัง

ขอเพื่มเติมค่ะ ที่บอกถึง ทวารบาล ที่  ข้อความโดย: shakthi_avataram กล่าวถึง  (ถ้าพระแม่ปางสวยๆจะชื่อ ชายา กับ วิชายา )

อันนี้ อาจไม่ถูกต้อง จริงๆแล้ว ท่าน มีนามว่า จัยยา และ วิจัยยา (ชัยยะ และ วิชัยยะ ) ซึ่งเป็น เทพฝ่ายชาย ทวารบาล ของ พระศรีหริ ค่ะ (นี่ คือ ทวารบาลหลักๆ เลย ค่ะ)

ทวารบาล ยังมี ดังต่อไปนี้ค่ะ ตามทิศ ของ ศรีหริ

ทวารบาล  ประจำทิศใต้  องค์ พราดัน  และ  องค์ สุพราดัน

ทวารบาล  ประจำทิศเหนือ  องค์ ทาตัน  และ องค์ วิทาตัน

ทวารบาล  ประจำทิศตะวันออก  องค์ จันดัน  และ  องค์ ประจันดัน

ทวารบาล  ประจำทิศตะวันตก องค์จัยยา และ องค์ วิจัยยา

***ส่วน ทวารบาล ของ วัดแขก สีลม  ของประเทศไทย ท่านมีนามว่า พระอังสุมาร  และ  พระกังสุมาร  ค่ะ 
[HIGHLIGHT=#ffffff]
ภควาน จักรวาลชนนี
[/HIGHLIGHT]

เพราะ..สังคม ประเมิณค่า ที่จนรวย คนจึงสร้าง..เปลือกสวย ไว้สวมใส่

หากสังคม..วัดค่า ที่ภายใน  คนจะสร้าง..จิตใจ ที่ '' ใฝ่ดี''

November 28, 2009, 22:29:50 #11 Last Edit: November 30, 2009, 16:37:17 by กาลิทัส
ด้วยความศรัทธา

สวยงามมากๆค่ะ   เป็นเทวรูปจากอินเดีย หรือ งานไทยค่ะ แล้วเรียกพระนามว่าอะไรค่ะ

ศรัทธาบังเกิดครับ สาธุ

พูดเรื่องทวารบาล คงจบยากครับ

ทวารบาลของพระแต่ละองค์มีมากมาย แต่ละพระองค์ก็มีทวารบาลแตกต่างกันไป
พระศิวะก็มีทวารบาลเฉพาะ พระเคนชก็มีทวารบาลเฉพาะ มากมายครับ
ยิ่งพระแม่ด้วยแล้ว ยิ่งเยอะใหญ่ครับ จดจำกันไม่หวัดไม่ไหวหลอกครับ

แต่เท่าที่คุยกับเจ้า gifzy พบว่าทวารบาลนั้นจะพบเฉพาะวัดทางใต้ หรือ ทมิฬนาดูเท่านั้น จริงหรือเปล่า ??? เพื่อนๆลองคิดกันดูครับ

อย่างพระวิษณุ ก็อย่างที่ sacred avatar ทวารบาลทั้งแปดของพระวิษณุ

ภาพพระชัยยะ

ภาพพระวิชัยยะ

ภาพพระพราดัน

ภาพพระสุพราดัน

อีกสี่ผมหาภาพไม่ได้จริงๆ

ปล. คุณ tadatada  พบขออนุญาติลบภาพบางภาพที่รู้สึกว่าเนื้อหาในภาพบางส่วนดูผิด กฎ กติกา มารยาทนะครับ

ขออภัยในความไม่สะดวกมา ณ โอกาสนี้ครับ

ดูแล้ว เป็นงานไทย ครับ

คงต้องขอสมัครเป็นแฟนคลับ คุณ tadatada  ซะแล้ววว

วาดสวย  แถมปั้นเลิศ

แจ่ม  แหล่ม  เจ๋ง โครตๆๆ  จ๊าบด้วยๆๆ

5555+

ขอยกย่องความศรัทธาคร๊าบบบ
Yes, I  Love  HM...       

คุณพี่  กาลิทัส ครับ

ที่ว่า "พระเคนชก็มีทวารบาลเฉพาะ"

คุณพี่พอมีข้อมูลอ่ะป่าวคับ

หากมี ข้อมั่งดิคับ

ขอบคุณครับผม
Yes, I  Love  HM...       

คุณtadatadaครับ ตกลงเป็นภาพเขียนหรือ คอมพิวเตอร์กราฟฟิกครับ
คลายความกระจ่างด้วย....ขอบคุณครับ

เป็นภาพที่่งามหาที่สุดมิได้ครับ  มีรูปพระองค์อื่นๆอีกไหมคับพี่ 
ชื่นชมมากๆคับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ศรีปรัทยังกิลาเดวี  เป็นใครคับ เป็นปางไหนของพระแม่คับ ขอคำตอบด้วยครับ  โอม ศักติ โอม

February 25, 2010, 08:27:05 #22 Last Edit: February 25, 2010, 09:15:39 by แต่ก็มิได้นำพา
http://www.youtube.com/v/oWXKRaHpJRo

หิรัณยากษะ หิรัษยักศิปุ ทศกัณฐ์ กุมภกรรณ ทันตวกระ ศิศุปาล เหล่านี้ทวารบาลชัย-วิชัย ลงมาเกิดเพื่อให้พระวิษณุลงมาปราบ

ผมกลับคิดอีกอย่างนึง

ทวารบาลมีแค่2องค์ แต่มีข้อกำหนดต่างกันว่าถ้าทางเข้าอยู่ด้านไหน ก็ให้เรียกอีกชื่อนึง

เหมือนเทวาลัยพระศิวะ มีเทวดายืน2องค์ นักโบราณคดีหลายท่านก็สรุปว่าคือ นนทิ กับ มหากาล

ในส่วนของกำเนิดนะครับ

สำหรับพระแม่ปรัทยังกิร่านั้นมีประวัติหรือตำนานกล่าวถึงการถือกำเนิดของพระองค์มากมายครับ

ตำนานที่ 1

เชื่อว่าเกิดมาจากพระเนตรที่สามของพระศิวะ ที่อยู่ในรูปของ สุรเบสวารา เชื่อว่าพระปรัทยังกิร่านี้ตอนถือกำเนิดมามีมากมายหลายพระพักต์ และ หลายพระกร มีลิ้นสีแดงเลือด เหตุที่ถือกำเนิดมาเพื่อช่วยลดความดุร้ายขององค์นรสิงห์ครับ
ภาพด้านล่าง เป็นภาพของพระ สุรเบสวารา

ตำนานที่ 2

เชื่อว่าขณะที่พระเจ้าทุกๆ พระองค์ช่วยกันบรรเทาความดุร้ายขององค์นรสิงห์นั้น เป็นเหตุให้พระแม่ทั้งสาม อันได้แก่ พระแม่ปารวตี, พระแม่ลักษมี และ พระแม่สรัสวตี ได้สร้าง หรือ ให้กำเนิดพระปรัทยังกิร่าขึ้นและส่งพระองค์ไปช่วยบรรเทาความดุร้ายของพระนรสิงห์ ซึ่งพระองค์เพิ่งได้รับชัยชนะเหนืออสูรหิรัญยะกสิปุ เมื่อสังหารเรียบร้อยแล้วความดุดันของพระองค์ยังไม่บรรเทาเมื่อเห็นดังนั้นพระปรัทยังกิร่า ขึ้นไปประทับบนต้นขาของพระนรสิงห์ทำให้พระนรสิงห์สงบลง

ตำนานที่ 3

เชื่อว่าเมื่อนานมาแล้ว พระปรัทยังกิร่า คือกำเนิดจากมนตรา ด้วยการเข้าญาณสมาธิของฤาษีสองตนครับ

ตำนานที่ 4

อีกพระนามหนึ่งของพระองค์นอกจากพระปรัทยังกิล่า แล้ว ยังมีพระนามว่า นาราซิงฮิกะ   
ซึ่งคำว่า นารัน แปลว่า มนุษย์ และ ซิงฮา แปลว่า สิงโต ดังนั้นลักษณะของพระองค์จะอยู่ในรูปใบหน้าเป็นสิงโต และ ร่างกายเป็นมนุษย์ครับ ตำนานนี้เชื่อว่าพระองค์เกิดมาจากปีกข้างหนึ่งของพระ สุรเบสวารา  ครับ

องค์นี้ผมบูชาที่บ้านอ่ะคับ รบกวนขอคำบูชาหน่อยนะคับ ท่านผู้รู้

ลองไปที่เมนูข้างบน ตรงเมนูค้นหา แล้วพิมพ์คำว่า ปรัทยังกิร่า ดูนะครับ

จำได้ว่าบทบูชาผมเคยลงไว้ครับ

รูปแบบแปลกดีครับผม  รูปบางพระองค์เป็นปางหรือการสรรค์สร้างของศิลปินเพื่อเป็นเทวะปูชาหรือเปล่วครับ  หรือว่าเป็นลักษณะของเทวะปฏิมาครับขอเป็นความรู้ครับ

ต่อครับพระเทวี