Loader

ภาพพิธีบูชาเนื่องในเทศกาล ศรี วินายักกา จตุรถี ที่จัดขึ้นเล็กๆภายในบ้านครับ...

Started by shakthi_avataram, August 24, 2009, 18:17:40

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ภาพพิธีบูชาเนื่องในเทศกาล ศรี วินายักกา จตุรถี ที่จัดขึ้นเล็กๆภายในบ้านครับ.....

ใครจัดพิธีบูชาที่บ้านหรือที่ไหนก็มาแชร์กันชมบ้างนะครับ

มาต่อกันเลยครับ.......ตอนบูชา...

ใครทำพิธีบูชาที่ไหนก็นำรูปมาให้ชมกันบ้างนะคับ

เอ่อ  นี่บ้านหรือเทวาลัยครับเนี่ย  อลังการมากๆๆๆ (แซวขำขำนะครับ)

เห็นแล้วชื่นชมในศรัทธาจริงๆครับ

ปล. ขอนำภาพหิ้งพระในวันคเณศจตุรถีที่บ้านมาแจมสักภาพนึงนะครับ อิอิอิ
.
.
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ขอร่วมแจมด้วยคนครับ  จัดกันแบบเล็กๆที่บ้าน

ถวายของบูชาครับ

อีกมุมหนึ่งครับ

ผู้ศรัทธาในพระองค์ท่านต่างร่วมบูชา

ต่างร่วมกันบูชาด้วยจิตศรัทธาครับ

ถือโอกาสบูชาพระแม่ด้วยเลย

ได้เวลาถวายไฟครับ

ถวายเหล่าบรรดาใบไม้มงคล

ถวายธัญพืชทั้ง 5 ครับ

ถวายมาลัย และดอกไม้สด

วันเกิดพี่ แต่ก็ไม่ลืมน้อง

ถวายของบูชาแด่องค์ศรีมูรูกัน

มาดูกันชัดๆครับ

อีกมุมหนึ่งครับ

และองค์สุดท้ายที่ลืมไม่ได้

ขอพรแห่งพระศรีกษิประคณปติ โปรดประทานพระพรชัย ให้ทุกท่านมีความสุขตลอดปีและตลอดไปครับ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ตั้งงานหรือเปล่าครับคุณ shakthi_avataram จะได้เดินไปชม อิอิ ชอบจังเลย

เห็นเเล้วปลี้มจังคราบ เเต่งองค์พระได้สวยจิง ๆอะคราบ
[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]

สวยๆทั้งนั้นเลยคับ

เห็นแล้วศรัทธาคับ
คุณความดี....มิได้ขึ้นอยู่กับสายตาใคร

เกิดขึ้นย่อมมีดับไปเป็นธรรมดาดั่งพุทธองค์ทรงตรัส

อนุโมทนาบุญ บูชาองค์เทพ ทุกท่าน ครับ สาธุ

อยากทำมั่งแต่กลัวทำไม่ถูกต้อง ทั้งการเตรียมของ ขั้นตอนพิธี ถ้าไงบอกหน่อย

ผมได้มีโอกาสจัดบูชาที่บ้านเช่นกันครับ
"โอม ศรีคเนศายะ นมฮะ"
[HIGHLIGHT=#ffffff]ชนใดหวังข้ามอุปสรรค  พึงพำนักพิคเนศนาถา
สำเร็จสมดังจินดา พระองค์พาข้ามพิฆะจัญไร
[/HIGHLIGHT]

>
[HIGHLIGHT=#ffffff]ชนใดหวังข้ามอุปสรรค  พึงพำนักพิคเนศนาถา
สำเร็จสมดังจินดา พระองค์พาข้ามพิฆะจัญไร

>

>

>

>

>>

เทวรูปองค์พระพิฆเนศของท่าน ramadas สวยงามมากมายครับ ชอบๆ

เห็นท่าน shakthi_avataram แต่งเครื่องทรงพระองค์องค์ท่านแล้วชอบจัง อยากแต่งเป็นบ้าง เห็นทีต้องฝากตัวเป็นศิษย์ซะแล้ว 

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ขอแจมด้วยคนค่ะ 

เป็นรูปตอนเตรียมงานค่ะ  ของแต่ละปี   ที่เห็นองค์ท่านเป็นดินเหนียวนั้นปั้นถวายท่านเองค่ะ

[HIGHLIGHT=#ffff00]ผู้ที่ได้ชื่อว่าบุตรแห่งเทวะ  ย่อมมีหัวใจของเทวะ    [/HIGHLIGHT]

แต่ละที่อลังการงานสร้างทั้งนั้นเลยครับ
แต่ละท่านทำถวายอย่างสุดความสามารถ
สมกับพระบารมีทุกๆท่านเลย
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ