Loader

ภาพหิ้งที่บ้านครับ (น้องใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ)

Started by chenwong, December 01, 2009, 21:19:45

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ชั้นบนสุด เป็นพระพุทธ กับ พระบรมสารีริกธาตุครับ

ชั้นที่สองเป็นพระสงฆ์ กับ พระอรหันต์ธาต์ครับ

หิ้งหรือตู้ที่บ้าน ที่เอามาให้ชมกันนี้ อยากจะบอกว่าทำเองนะครับ

พอดีว่าไปหาซื้อตู้วางพระแล้วหาที่ถูกใจไม่ได้

สรุปเลยทำเองดีกว่า ขนาดถูกใจด้วย แถมราคาก็ไม่แพงสามพันเอง ไม้ก้ดีไม่ใช่เศษไม้อัด

ปล.จริงๆแล้วเพื่อนช่วยทำซะมากกว่า 555+ ผมเป็นแค่ลูกมือ

แวะเข้ามาชื่นชมนะครับ

ปล.คุณเจ้าของกระทู้มีพระคเณศรุ่นดังๆตั้งหลายรุ่นแน่ะ อิอิอิ  ชอบๆๆคร๊าบบ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

หิ้ง (ตู้) พระน่ารักจังครับ...
ผมอยากได้อย่างนี้เหมือนกัน ไม่ทราบซื้อที่ไหนเหรอครับ..
พระหยัดเนื้อที่ดี..จัดวางได้เหลายลักษณะครับ...
ชั้นล่างเป็นที่ลิ้นชักเก็บของด้วย..ประหยัด+คุ้ม

บอกหน่อยน้าาา..ซื้อที่ไหนมาอ่ะ..

อืม..พระพิฆเนศสวยดีครับ...

ไอเดียลอยดอกบัว.ถ้วยละดอก..ประหยัดดีครับ สวยด้วย

องค์พ่อจตุคามองค์ซ้ายมือสุด  ใช่บูรณะหลักเมืองปี 47 รึป่าวคับท่าน

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

คุณOamครับ ตู้นี้ผมทำเองครับไม่ได้หาซื้อที่ไหน (กว่าจะเสร็จร่วมเดือนเหมือนกันเพราะไม่เคยทำ)  ส่วนดอกบัวที่เอาลอยน้ำเพราะไม่อยากตั้งแจกันครับ พอดีที่บ้านเลี้ยงน้องหมา กล้วเค้าวิ่งชนตู้แล้วแจกันหล่นมาแตก เลยใช้วิธีนี้แทนครับ

คุณโหราน้อย  องค์พ่อด้านซ้ายมือไม่ใช่รุ่นบูรณะหลักเมืองปี47ครับ  แต่เป็นรุ่นหลักเมือง50 เป็นรุ่นที่องค์จตุคามกับองค์รามเทพหันหลังชนกันเหมือนรุ่นบูรณะหลักเมืองปี47ครับ  เป็นของสายขุนพันธ์เหมือนกันแต่ออกคนละปีครับ

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาร่วมชื่นชมนะครับ มีอะไรแนะนำผมหน่อยนะครับ

เอารูปต้นตอของการลอยดอกบัวมาให้ดูครับ (กลัวลูกตัวนี้ที่บ้านวิ่งชนตู้พระ เลยใช้วิธีลอยดอกบัวแทน)

หนูชื่อแตงกวาค่ะ น่ารักไหมค่ะ

เหมือนกันมากๆครับ  ลืมสังเกตุไปถ้าเป็นหลักเมือง 47 ที่ฐานองค์พ่อจะมีพญานาคด้วย  ส่วนรุ่นหลักเมือง 50 ใช่ที่ พล.ต.อ.สรรเพช สร้างบูรณะหลักเมืองประจวบฯรึเปล่าครับ 

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

Quote from: โหราน้อย on December 02, 2009, 13:34:13
เหมือนกันมากๆครับ  ลืมสังเกตุไปถ้าเป็นหลักเมือง 47 ที่ฐานองค์พ่อจะมีพญานาคด้วย  ส่วนรุ่นหลักเมือง 50 ใช่ที่ พล.ต.อ.สรรเพช สร้างบูรณะหลักเมืองประจวบฯรึเปล่าครับ 

ไม่ใช่ครับเป็นรุ่นที่คุณณสรรค์ ราชเดช ลูกของขุนพันธ์เป็นคนจัดสร้างครับ (รุ่นหลักเมือง47 ก็คุณณสรรค์กับขุนพันธ์เป็นสร้างเหมือนกันครับ)

Quote from: chenwong on December 02, 2009, 19:36:15
Quote from: โหราน้อย on December 02, 2009, 13:34:13

ไม่ใช่ครับเป็นรุ่นที่คุณณสรรค์ ราชเดช ลูกของขุนพันธ์เป็นคนจัดสร้างครับ (รุ่นหลักเมือง47 ก็คุณณสรรค์กับขุนพันธ์เป็นสร้างเหมือนกันครับ)

อ่อปี 50 นี่ของโกหนุ่ยหรอครับ ผมจำผิดเองเข้าใจว่าเป็นที่ท่านสรรเพชสร้าง พออ่านกระทู้ท่านไปดูที่ตู้พระถึงรู้  อันที่จริงของท่านสรรเพชคือปี 48 บูรณะหลักเมืองประจวบฯ

ตู้สวยจังครับ ว่าแต่ตะเกียงดอกบัวนี่หาซื้อที่ไหนครับ และราคาเท่าไหร่ อยากได้บ้างจัง

Quote from: ikkyu on December 02, 2009, 22:59:46
ตู้สวยจังครับ ว่าแต่ตะเกียงดอกบัวนี่หาซื้อที่ไหนครับ และราคาเท่าไหร่ อยากได้บ้างจัง

ที่จตุจักรครับ  คู่ละ300รวมดอกบัวและครอบแก้วกันลมแล้วนะครับ  แต่ถ้าซื้อเฉพาะดอกบัวคู่ละ260ครับ

ผมมีดอกบัวขนาดเล็กด้วยนะครับที่หิ้งลองสังเกตุดู ผมเอาไว้จุดกำยาน(ไม่ได้จุดธูป)จะได้เข้าชุดกับตะเกียงดอกบัว

เรียบง่ายแต่สวยงามดีครับ ชื่นชมในฝีมือจริงๆ
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

[HIGHLIGHT=#ff0000]/เข้ามาปรบมือ ชื่นชม   [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]สวย รวย เก่ง หุ่นดี มีสมอง[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT]

หิ้งนี้ ดูขลังมากๆนะคะ ชอบมากๆเลยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

ชื่นชมค่ะ หิ้งของเราใช้ตู้ทำเหมือนกันเพราะเนื้อที่น้อย อยากแนะนำสำหรับผู้ที่งบน้อยสามารถไปซื้อตู้ไม้อัดได้ค่ะตู้สำเร็จไม่ถึง 1000 บาทค่ะอาจจะหาตู้หนังสือไม้อัดน่าจะไม่เกิน 300 หรือ ตู้เสื้อผ้านำมาบิ้วดูนะคะ ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่น สู้ๆค่ะ
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

งดงามดีจังเลย
         ...ความดีที่ท่านกระทำลงไป จะไม่มีการสูญเปล่า...

[HIGHLIGHT=#00b0f0]     เมื่อใดก็ตามที่มีผู้อธิษฐานจิตด้วยศรัทธาที่มั่นคงและแรงกล้า       [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#00b0f0]จิตนั้นจะไปถึงเรา  ไม่ว่ามนุษย์ผู้นั้นจะอธิษฐานถึงเราในรูปแห่งองค์เทพใด  [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#00b0f0]    เราก็จะปรากฎตัวในรูปขององค์เทพตามที่พวกเขาได้อธิษฐานถึง      [/HIGHLIGHT]

สวยจริง ๆ ค่ะ  เหมาะมากสำหรับคนที่มีพื้นที่ไม่มาก
แถมสไตล์การตกแต่งก็ดีมากด้วย
สวยค่ะ

เป็นอะไรที่สวยงามมาก  ทำตู้บูชาเอง เป็นระเบียบและสวยงามมาก ชอบมาก

เอาใจช่วยนะจ๊ะ