Loader

หิ้งที่บ้านค่ะ...ยังไม่เสร็จสมบูรณ์ ขอบคุณทุกๆๆท่านที่ช่วยแนะนำนะค่ะ

Started by mata99, October 29, 2009, 17:57:21

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

แหะๆๆแบบว่ามือใหม่นะค่ะอย่าว่าเลยนะ........

ok.....แล้วค่ะ
  ชีวิตไม่มีใครเลือกเกิดได้..แต่ทุกคนเลือกที่จะเดินในทางที่ตัวเองเลือกได้..คุณเลือกเดินทางไหนค่ะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ

เพิ่มเติมดอกไม้อะไรอีกนิดก็สวยแล้วค่ะ

กิมเองก็ไม่ได้เริ่ดหรู หรอกค่ะ

พี่มดมีองค์เยอะกว่ากิมอีก
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ใช่พี่ที่เจอที่พาหุรัดขณะเลือกซื้อส่าหรีให้พระกาลี พระศึวลึงค์หรือเปล่าครับ

ใช่จ๊ะ...พี่เองยังไงแนะนำหน่อยนะ  ยังไม่เสร็จดีอ่ะค่ะ ได้เท่านี้ละ ที่เหลือเดี๋ยวค่อยๆเก็บเอา...... อิอิ
  ชีวิตไม่มีใครเลือกเกิดได้..แต่ทุกคนเลือกที่จะเดินในทางที่ตัวเองเลือกได้..คุณเลือกเดินทางไหนค่ะ

...
ชอบจังคัฟ

โดยเฉพาะ ศิวลึงค์

555+
Yes, I  Love  HM...       

หิ้งนี้ดูคุ้นๆ ครับ จัดแบบนี้แจ่มกว่าเมื่อก่อนเยอะเลยพี่มด เพื่อนท่านใดศึกษาทางสายจีนมานะครับ

ช่วยตรวจสอบหิ้งพี่มดด้วยนะครับว่าหลั่นลำดับถูกรึเปล่า ตัวผมรู้สึกว่าจนปัญญา 555+

สวยค่ะ ถูกใจองค์พระแม่ลักษมีและองค์พระแม่มหากาลีค่ะ

(แอบชอบองค์กวนอูสวยจัง)
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

ชอบพระคเณศของพี่mata99จัง

ดูน่ารักและสวยงามดี  ขอบคุณมากๆนะครับที่นำภาพดีๆแบบนี้มาแบ่งปันให้ชมกัน   

(เห็นแล้วชักอยากจะถ่ายเอามาให้เพื่อนๆพี่ๆช่วยกันแนะนำบ้าง อิอิอิ)
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ขอถามนะคัฟ
ศิวลิงคัมของพี่ทำมาจากวัสดุอะไรอะคัฟ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

ผมว่าองค์พระแม่กาลีน่าจะห่มผ้า

แบบคลุมไหล่ดีกว่ามั้ยผมว่าน่าจะสวยนะครับ
[HIGHLIGHT=#f2dcdb]       ......Om Jai Shiwa Om TarDa......           [/HIGHLIGHT]

หวัดดีค่ะ พี่มด จัดหิ้งไปถึงไหนแล้วคะ

อยากเห็นจัง

เรียบร้อยยังไง นำมาแบ่งปันให้ทางครอบครัว HM ได้ชื่นชมหน่อยนะคะ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ยังไม่ได้ทำไรเยย....อ่ะจ๊ะกิม....แหะๆ พอดีไปต.จ.ว. มาเพิ่งกลับมาอ่ะจ้า

อ้อ....ศิวลึงค์ของมด...มีรุ่นพี่คน1เขาทำมาให้ค่ะ เป็นงานปั้นจากมือใช้ดินญี่ปุ่นมั้งค่ะถ้ามดจำไม่ผิด

แบบว่าเขาเอามาให้อ่ะค่ะ  ก็ต้องรับ ทำมาหลาบองค์เลยเอามาให้มด1องค์อ่ะค่ะ  (แบบของฟรี  อิอิ)

ขออนุญาตเสริมนิดนึงนะครับสำหรับทางสายจีน  แนะนำว่าให้สลับตำแหน่งองค์กิมท้งและองค์เง็กนึ่ง  ให้องค์กิมท้งอยู่ทางขวามือขององค์พระแม่  ส่วนองค์เง็กนึ่งให้มาอยู่ทางซ้ายมือ  แล้วหันหน้าทั้งสองพระองค์ออกมาด้านนอกกึ่งๆหันไปหาพระแม่  หากิมฮวยสวยๆสักคู่มาปักที่กระถางธูปแล้วผูกด้วยโบว์แดง  เท่านี้ก็ถูกต้องตามหลักของทางจีนแล้วครับ
   ปล.ส่วนเจ้าแม่ด้านหน้านี่เป็นองค์จุยบวยเนี่ย  หรือเจ้าแม่ลิ้มกอเหนี่ยวอ่ะครับ  ลูกปัดบังเครื่องทรงเลยไม่แน่ใจ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

แม่ลิ้มกอเหนี่ยวค่ะ..คุณโหราน้อย ขอขอบคุณนะค่ะ ที่แนะนำ

สวยแล้วค่ะ.. นี่ขนาดยังไม่เสร็จสมบูรณ์นะคะ..  เอาไว้เสร็จสมบูรณ์ถ่ายรูปมาให้ดูอีกนะคะ

สายจีนนะครับ การจัดวางก้อเน้นให้เป็นสัดส่วนถูกต้องแล้วครับ พระโพธิสัตว์กวนอิมอยู้เหนือทุกพระองค์ศิษย์ชาย(ซ่านไฉ่ต่งจื้อ) ศิษย์หญิง(เทียนจ๋ายหยกลู่)ให้สลับกันหันออกจากพระแม่ครับ เพราะเป็นเทพบริวารของพระแม่ควรหันให้ยุวเทพทั้งสองพระองค์ออก เพื่อให้ปกปักรักษาบ้านเรือนดีกว่า ต่อมา เทพเจ้ากวนอู ควรอยู่กลางรองจากพระแม่กวนอิมทีเดียว เพราะพระองค์ทรงมีเทวฐานะเป็น เจียหลัมผ่อสัก หรือพระโพธิสัตว์เจียหลัม ครับ มีหน้าที่เป็นเทพราชาปกครองเทพทุกพระองค์ รองลงมาให้ตั้งเป็นหลิมก้อเนี่ยเนี้ยก้อดีแล้วครับ(พระแม่องค์นี้เป็นแม่บุญธรรมผมตั้งแต่เด็กด้วย บ้านคุณพ่อผมอยู่ปัตตานี) ขนาบข้างด้วย บุ๋นไจ๋สิน (หลิมหู้ปี่กาน) และบู๊ไจ๋สิน(เตียหู้กองเบ๋ง) เหมาะสมแล้ว อธิบายนิดนึงนะครับ ชาวจีนเชื่อว่าบุ๋นไจ๋สิน(นั่งถือคฑาหยก)จะให้โชคลาภแก่ผู้ที่ทำความดีเท่านั้น แต่หากเป็นบู๊ไจ๋สิน(ถือกระบอง หน้าดำ เหยียบเสือ)จะให้โชคลาภไม่เว้นบุคคล หากมีการร้องขอ ประมาณว่าง่ายกว่า อิอิ อีกองค์ที่เป็นเซรามิกท่านมีเทวฐานะสูงมากๆๆๆๆก็จริง แต่ผมว่าดูเกร่อไป จึงตั้งไว้ข้างๆไม่ผิด แต่หากตั้งตรงกลางถัดจากพระแม่กวนอิมได้โดยไม่น่าเกลียดล่ะก้อแจ่มเลย อ้อท่านคือ ปรมาจารย์โตวเต็กเทียนจวินครับ

สายพราหมณ์ แม้การจัดพระพุทธรูปกับเทพเจ้าไว้ด้วยกัน โดยมีการแบ่งลำดับชัดเจนจะไม่ใช่เรื่องผิดก้อตาม แต่หากขยับขยายได้ ควรตอกหิ้งติดฝาผนังแยกพระพุทธรูปไว้ต่างหากครับ เพราะสำหรับตัวผม ไม่มีอำนาจและจักรวาลใดที่จะทัดเทียม แม้จะเคียงข้างกับพระองค์ได้เลย
Jai Kalika! Jai Kali!
Make me one with your power for all eternity
Maha Kali come to me

ขอบคุณค่ะที่คุณnight-in-galeแนะนำ แต่ที่บ้านที่จำกัด หิ้งก็ได้เท่านี้ค่ะขยับตามที่คุณบอกจะวางไม่พอ

อีกอย่างเป็นบ้านเช่า ไม่ใช่บ้านตัวเอง ตอกอะไรมากเดี๋ยวกลัวเขาจะว่าเอา  แต่ยังไงก็ขอขอบคุณมากๆๆนะค่
สาธุๆๆๆๆๆๆ

หิ้งที่บ้านเหมือนกันครับ รบกวนช่วยดูกันหน่อยนะครับ

Quote from: mata99 on November 12, 2009, 20:56:04
ขอบคุณค่ะที่คุณnight-in-galeแนะนำ แต่ที่บ้านที่จำกัด หิ้งก็ได้เท่านี้ค่ะขยับตามที่คุณบอกจะวางไม่พอ

อีกอย่างเป็นบ้านเช่า ไม่ใช่บ้านตัวเอง ตอกอะไรมากเดี๋ยวกลัวเขาจะว่าเอา  แต่ยังไงก็ขอขอบคุณมากๆๆนะค่
สาธุๆๆๆๆๆๆ

รับทราบก๊าฟฟฟ ....ตามนั้นๆ
Jai Kalika! Jai Kali!
Make me one with your power for all eternity
Maha Kali come to me

เพิ่งได้ยินนี่แหละครับว่าเทพเจ้ากวนอูทรงอยู่ในฐานะผ่อสัก (พระโพธิสัตว์)  แต่เท่าที่ทราบท่านอยู่ในฐานะไต่เต่ (มหาราช) นะครับ  เพราะอีกพระนามของท่านคือ เฮียบเทียนไต่เต่

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

กวนตี้เซิ่งจวิน
พระอริยฐานะก็คือพระสังฆรามปาลโพธิสัตว์หรือเจียหลันผูซ่าอีกตำแหน่งหนึ่ง
จากที่เคยได้ยินส่วนใหญ่จะตั่งคู่กับพระเวทโพธิสัตว์อะคัฟ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

เจียหลัมผ่อสัก คือ สังฆารามปาลโพธิสัตว์
มันเป็นพวกนิทานพื้นบ้าน ที่เอาเรื่องในประวัติศาสตร์มาผสม จะเอาอะไรมากกับตัวละคร ที่มันมีเรื่องแต่งสมัยหมิง แต่งไว้เล่นงิ้วเท่านั้น

แต่รับอิทธิพลจากเรื่องทวารบาลเฝ้าวัด และยุคหลังเปลี่ยนมาเป็นกวนอูครับ

เอ....บัณเฑาะว์ ปกตินักบวชถือนิครับ

ง่ายๆคือ อะไรที่นักบวชถือ เป็นสมบัติและสัญลักษณ์ความเป็นนักบวช ฆราวาสไม่มีนิครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/Damaru

เรื่องของเจียหลานผูซ่านั้น
ไม่ได้ระบุเฉพาะเจาะจงว่าต้องเป็นกวนกงตี้จวิน
แต่อาจจะหมายถึงเทพองค์ใดองค์หนึ่งที่อุทิศตนเพื่อพระพุทธศาสนา
ตามที่สาธุชนศรัทธา
คุณปลาวาฬหากคุณคิดว่ามันจะเป็นแค่นิทานอิงประวัติศาสตร์ฤแต่งไว้เพื่อเล่นงิ้ว
นั้นมันก็ในความคิดของคุณ.....อยุ่ในเซล์สมองของคุณซึ่งไม่จำเป็นต้องมาเปิดเผยให้สาธารณชนให้ทราบก็ได้
ในนี้ยังมีสาธารณชนที่เป็นอนุชนอยุ่ไม่น้อยที่ต่าง ศรัทธาและเชื่อในสิ่งที่บรรพชนของเค้าได้สั่งสอนกันมา
ซึ่งคุณก็ควรเคารพในสิ่งที่ผู้อื่นได้เชื่อมั่นถึงแม้ในมันจะขัดแย้งกับความรู้ที่เต็มอยุ่ในสมองของคุณก็ตาม
ถ้าผมว่าแรงไปก็ขอโทษด้วย......................แต่ก็เพื่อหวังว่า จะทำให้เวไนยฯสว่างในพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

สาธุค่ะ  น้องน็อต เวไนยฯสว่างในพุทธิปัญญานี่เห็นด้วยค่ะ (แต่ท่าจะยาก)
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

เห้
พี่เทวาเหนือเกล้ารุ้จัก
ผมด้วยหลอ

โอม ตัต สัต

ไม่อยากบอกเลย ว่า สงสัยเราจะมีเพื่อนคนเดียวกันนะคะ