Loader

อยากได้ภาพพระกามเทพ

Started by atm, December 27, 2009, 08:55:37

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

December 27, 2009, 13:22:13 #1 Last Edit: December 27, 2009, 13:25:04 by กาลปุตรา

กามเทพ (कामदेव - คามะเดวะ)

ภาพกามเทพนั้นจะค่อนข้างหายากสักน่อยนะครับ เพราะ พระองค์ถูกพระศิวะเผาไปนานแล้ว ตอนนี้เลยไม่มีร่าง ภาพก็เลยไม่ค่อยมีตามไปด้วย ... อิอิ
[HIGHLIGHT=#ffff00]
[HIGHLIGHT=#ffff00]อันจิตมนุษย์นั้นชอบวิ่งออกไปแสวงหาพระเจ้าจากวัตถุภายนอก[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]จนลืมย้อนมองดูพระผู้เป็นเจ้าที่แท้จริง อันสถิตอยู่ในใจเรา[/HIGHLIGHT]
[/COLOR][/HIGHLIGHT][/FONT]

ขอเพิ่มเติมนะค่ะ ไม่รู้จำผิดหรือ ป่าว ถ้า ผิด ยังไงขออภัยนะค่ะ

สาเหตุ ที่ รูป พระกามเทพ ไม่ค่อยมีรูป เพราะเหตุการณ์ที่พระองค์โดนพระศิวะ เผา... แล้ว ต่อมาชายา แห่ง กามเทพ ได้ไป ทูล ต่อ ศิวะเจ้า ในความเมตตา  แต่ สาเหตุที่เผาไปแล้ว คงกลับ คืนไม่ได้ เลย ทรง ให้ พระกามเทพ ไม่มีตัวตนเป็นรูปร่าง แต่ ให้ พระกามเทพ อยู่ ใน จิตใจ ของคนที่มีความรัก ทุกคน แทน ( ก็คือ ความรัก นั่นเองค่ะ )

หลังจากที่ถูกพระศิวะเผาไหม้เป็นจุณจนไม่มีรูปร่างมาช้านาน แต่ในที่สุดพระศิวะมีความสงสารนางรตี ชายาของกามเทพที่พลัดพรากสามีและมีความเศร้าโศกน่าสงสาร พระมหาเทพจึงอนุญาตให้กามเทพไปเกิดเป็นโอรสของพระกฤษณะ ส่วนนางรตีลงมาเกิดเป็นนางมายาวตี ได้เป็นชายาของพระประทยุมน์ ต่อมาพระประทยุมน์ได้ชายาใหม่ชื่อนางกกุทมตี

พระประทยุมน์ เป็น โอรสคนสำคัญของพระกฤษณะ กับ พระนางรุกมิณี ถือกันว่ามีรูปโฉมงดงามยิ่งกว่าชายทั้งหลายในโลก เพราะพระกามเทพกลับชาติมาเกิดเป็นมนุษย์

[HIGHLIGHT=#ffffff]
ภควาน จักรวาลชนนี
[/HIGHLIGHT]

เพราะ..สังคม ประเมิณค่า ที่จนรวย คนจึงสร้าง..เปลือกสวย ไว้สวมใส่

หากสังคม..วัดค่า ที่ภายใน  คนจะสร้าง..จิตใจ ที่ '' ใฝ่ดี''

อีกชื่อของท่าน คือ มันมถะ แปลว่า ผู้ก่อกวน