Loader

ดิฉันจะบูชาภาพนี้ของพระกฤษณะได้ที่ไหนบ้างคะ

Started by อินทุศีตาลา, December 23, 2009, 14:06:02

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ภาพพระกฤษณะภาพนี้มีความหมายกับดิฉันมากค่ะ พยายามหามาบูชาที่บ้านมาเกือบสองปีแล้ว แต่หาไม่เจอสักที มีใครแนะนำสถานที่บูชาได้บ้างไหมคะ

ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

เหวอ  หายากนะคะนี่น้องโด่ง ไม่ลองหาไฟล์ภาพแล้วเอาให้ร้านอัดรูปทำให้เสร็จก็ใส่กรอบเลยดูเหรอคะ ไม่เคยเจอจากร้านอินเดียสักกะที่เลย
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

ผมเองก็ไม่เคยเห็นว่ามีภาพนี้ให้บูชาแถวย่านพาหุรัดนะครับ

ถ้าจะให้แนะนำ ผมว่าคุณ Save ไฟล์ไปให้ร้านอัดภาพน่ะครับ ล้างให้แล้วใส่กรอบบูชาน่าจะง่ายกว่า หรือถ้าอยากได้ภาพขนาดใหญ่ให้ปริ้นหรือล้างสวยๆ ซักใบ แล้วถ่ายด้วยกล้องคุณภาพดี แล้วเอาไปให้ร้านทำโปสเตอร์ขนาดใหญ่ เค้าจัดการให้ก็ได้นะครับ

ขอบพระคุณ คุณเทวาเหนือเกล้าและคุณกาลิทัสค่ะ

คิดวิธีนี้เหมือนกันค่ะ แต่ฟังดูขโม๊ย ขโมย

แต่ไหนๆก็ไหนๆแล้วนะคะ
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

ง่ะ คุณน้องโด่งขา พี่แนทมิได้ให้หมายความเช่นนั้นค่ะ คุณน้อง ก็พี่ไม่รู้จาหาที่ไหนนี่คะ เพราะเท่าที่พี่เคยไป ไม่เคยเจอนี่นา

อย่าว่ากันเลยนะคะ  (ทำหน้าจ๋อยๆๆ เล็กน้อย)
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

ต๊าย ตาย ขอประทานโทษอย่างสูงค่ะพี่แนทขา ไม่ได้คิดจะลบหลู่เลยนะคะ พูดเล่นให้เห็นขำค่ะพี่

อ่าค่ะ คุณน้องโด่ง 

จริงๆแล้วภาพบูชาจากพาหุรัด ก็เอามาจากพวกนี้แหละคะ

อัดกรอบวิทยาศาสตร์เสร็จสรรพ
[HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT]

ถือว่าไม่ได้ทำจำหน่ายจ่ายแจก แต่ทำไว้บูชาเป็นการส่วนตัว

ไม่เกี่ยวกับเชิงพานิชย์ เพราะคิดว่าเจ้าของผลงานรังสรรค์ผลงานพวกนี้ขึ้นด้วยความศรัทธา

ถ้ามีคนนำภาพเค้าไปบูชา เค้าคงจะดีใจ แต่ถ้าผลงานใดเจ้าของผลงานทำไว้จำหน่าย ก็ไม่ควร

อีกอย่างภาพบูชาที่พาหุรัดส่วนมากก็มาจากเว็บแทบทั้งนั้น ถ้าคุณโด่งห่วงตรงนี้เราคิดว่าไม่ต้องบูชาเลยก็ดีครับ บูชาด้วยใจและศรัทธาก็พอ

หรือไม่ก็ไปหาภาพอื่นที่มีให้บูชาตามท้องตลาดทั่วไป ง่ายดี

รูปของคุณสิรวีย์ใช่พระลักษมีป่าวคัรบ..สวยจัง..

ภาพแทนตัวของคุณ สีรวีย์เป็นภาพพระแม่ลักษมี ผลงานของ อ.จักรพันธุ์ โปษยะกฤต ((ศิลปินแห่งชาติ))

ท่านฝากผลงานไว้เยอะทีเดียครับ

พระนารายณ์

พระสรัสวตี

พระพรหม

พระพาย (วายุเทพ)

พระเพลิง (อัคนีเทพ)

คุณ กาลิทัส  แก้ไขด่วนเลยคร้าบ....บบบ  พี่น้องคร้าบ.. !!   

พราย คำนี้  แปลว่า  ภูติน้ำชนิตหนึ่ง  นะขอรับ ท่าน  55555+
แต่ถ้า  พาย  คำนี้  แปลว่า  สายลม   ครับ...

พระพาย = เทพแห่งลม   
พระพราย = เทพแห่งปีศาจน้ำ

รีบเปลี่ยนเร็วๆ  ยังไม่มีใครรู้หรอกครับ  อิอิ .......

0/ รู้ครับ แต่สัญญาว่าจะไม่บอกใคร   

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ใช่ค่ะคุณ Aladdin ตามที่คุณกาลิทัสแจ้งไว้ ภาพนี้เป็นภาพพระลักษมีฝีมืออาจารย์จักรพันธุ์ ซึ่งโด่งรู้สึกชอบและประทับใจมาก ประกอบกับมีโอกาสอันงามได้ร่วมงานกับอาจารย์จักรพันธุ์อยู่บ่อยๆ ทำให้ได้มีโอกาสใกล้ชิดรูปต้นฉบับ ซึ่งสวยกว่ารูปที่ใช้อยู่นี่อีกนับพันเท่า

อาจารย์ก็กรุณาดิฉันมากนะคะ (หรือแกรำคาญที่ชอบไปยุ่งก็ไม่รู้) เลยมีบุญได้ใกล้ชิด ภาพนี้เป็นพิเศษ

เกร็ดคือว่า ภาพพระพายที่คุณกาลิทัสให้มานี่ ปัจจุบันนี้เป็นสมบัติของคุรเสริมคุณ คุณาวงศ์ค่ะ และถ้าได้เห็นภาพนี่อีกครั้ง จะไม่ใช่แบบนี้แล้ว ภาพเดิม (แบบที่คุณกาลิทัสนำมานี้) พระพายไว้พระเกศามวย แต่อาจารย์จักรพันธุ์แก้ใหม่ให้ปล่อยพระเกศาระพระศอ โดยมีลมพลิ้วให้พระเกศาสะบัดเบาๆค่ะ

โอ้ย พี่ยีนส์ แนทเห็นภาพแล้วน้ำตาไหล (จะว่าหนูบร้าก็อ่ะนะ)

งดงามมากเลย ค่ะ สวยสุด ๆๆ เคยมีโอกาสได้เห็นแต่ไม่เยอะขนาดนี้

โอย สวยมากค่ะ ชอบจริง ๆๆ 

Quote from: Naga on December 26, 2009, 17:33:05
คุณ กาลิทัส  แก้ไขด่วนเลยคร้าบ....บบบ  พี่น้องคร้าบ.. !!   

พราย คำนี้  แปลว่า  ภูติน้ำชนิตหนึ่ง  นะขอรับ ท่าน  55555+
แต่ถ้า  พาย  คำนี้  แปลว่า  สายลม   ครับ...

พระพาย = เทพแห่งลม   
พระพราย = เทพแห่งปีศาจน้ำ

รีบเปลี่ยนเร็วๆ  ยังไม่มีใครรู้หรอกครับ  อิอิ .......

ไม่ต้องห่วงครับบางทีผมก็พลาดบ่อยๆ เพื่อนๆ ช่วยกันแก้เหมือนกัน 555+
ผิดเป็นครูครับ ไม่อายๆๆๆ ถือปรัชญาด้านได้ อายอด
ขอบคุณครับคุณ naga อันนี้พิมพ์ผิดจริงๆ แก้ไขแล้วครับ

โอ้ว..สวยงามมาก...ขออนุญาติเซฟไว้นะงับ...สวยใครมีอีกผมขอหน่อยนะครับ..ขอบคุณมากครับ...ปล.รูปพระแม่ลักษมีนี่ก็สวยมากถ้ามีรบกวนด้วยนะงับ...แฮ่ๆ 

แด่ คุณสิรวีย์ ครับ

Yes, I  Love  HM...       

โอ ขอบพระคุณคุณเจ้าชายรองเท้าแตะมากค่ะ ภาพสวยงามเหลือเกิน ขอพระผู้เป้นเจ้าทรงสรรเสริญในความกรุณานี้และทรงคุ้มครองคุณนะคะ

ภาพสวยมากๆๆ หาดูยากมาก ขอคุณมากๆ นะ อะค้บ 

เป็นกำลังใจให้เต็ม 100 เลย

phorn456