Loader

เทวรูปที่บ้าน

Started by อินทุศีตาลา, December 28, 2009, 13:25:13

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

December 28, 2009, 13:25:13 Last Edit: December 28, 2009, 13:29:26 by สิรวีย์
ช่วงนี้ใกล้ปีใหม่แล้ว และกำลังจะถึงพระราชพิธีตรียัมปวาย เชิญเทวรูปลงมาทำความสะอาดเตรียมไปร่วมพิธีค่ะ เลยถ่ายรูปมาให้ดู
วันที่ 1 มกรานี้ พระราชพิธีตรียัมปวาย จะเชิญไปสามองค์ก่อน คือพระคเณศ พระลักษมีแล้วก็พระสรัสวดี
ส่วนวันที่ 5 มกราคมจะเชิญเทวรูปพระนารายณ์ พระลักษมี ไปค่ะ

อยากขอคำแนะนำค่ะว่า ตกลงเทวรูปองค์ขวามือของภาพนี้เป็นพระสรัสวดีถูกต้องแล้วใช่ไหมคะ รูปไม่ค่อยชัดเท่าไร พระหัตถ์ขวาทรงถือห่วงกลมๆคิดว่าคืออักษะมาลา ส่วนพระหัตถ์ซ้ายทรงถือของแบนๆยาว น่าจะเป็นพระเวท ที่แทบพระบาทมีสัตว์ปีกปากแหลม น่าจะเป็นหงส์

ที่บ้านไม่มีเทวรูปเยอะเท่าไรหรอกค่ะ เพราะไม่ใช่บ้านตัวเอง
แต่เพิ่งได้ไฟเขียวให้ใช้ห้องว่างห้องหนึ่งทำห้องพระ เวลาสวดมนตร์หรือบูชาเทวดาจะได้สะดวก

เอาไว้เสร็จเรียบร้อยเมื่อไรจะเอารูปมาฝากค่ะ

(ภาพมัวมากๆ)

เทวรูปที่สงสัย

ขอความกรุณาด้วยค่ะ
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

เทวรูปสวยมากค่ะ น้องโด่ง แต่คำถามของน้องโด่งพี่แนทไม่กล้าตอบค่ะ

เพราะพี่เองก็ไม่มีความรู้ในด้านนี้ จึงขออนุญาตไม่ตอบนะคะคุณน้อง 

ขอโทษด้วยนะคะ
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

พระคเนศสวยงามมากเลยครับ
มารอฟังคำตอบด้วยคน

สวัสดีคุณเทวาเหนือเกล้า พี่สาวสุดสวยของหนู และสวัสดีคุณ Ikkyu ด้วยค่ะ

เทวรูปของหนูไม่ได้ครึ่งของสมาชิกบอร์ดท่านอื่นๆหรอกค่ะ
แต่ถ้าเรื่องของศรัทธา ไม่น่าจะน้อยกว่ากันไปได้
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

December 28, 2009, 19:02:54 #4 Last Edit: December 29, 2009, 10:12:20 by ตรีศังกุ
เทวรูปแบบทิเบตรึป่าวคับ

ถ้าใช่ อาจเป็นพระแม่สุรัสวดีก็ได้ ทิเบตชอบทำปางแปลกๆอยู่แล้วหนิครับ

.....

หรืออาจเป็นศิลปะแบบอินเดียใต้ ก็น่าจะใช่

จะศิลปะอะไรก็แล้ว ปางแบบนี้ ไม่เก่า และคิดว่าเป็นทางที่ทำสวยงาม ไม่ได้อิงพระเวทครับ

อันนี้บอกตามตรงครับว่าไม่แน่ใจอย่างแรง

เพราะมูรติของพระสรัสวตีส่วนมากนั้นจะสร้างมาแบบไม่ขาดพิณวีณาครับ

แต่ในนี้ไม่ปรากฎ แต่ถ้าเป็นศิลปะธิเบตก็เป็นไปได้ครับ เพราะว่าเคยเห็นว่ามีพระสรัสวตีที่ไม่ทรงพิณอยู่ด้วย

พระแม่สุรัสวดีไม่ทรงพิณก็มีครับ

มีครับที่ไม่ทรงพิณ ตัวผมเองก็เคยเห็น แต่ส่วนมากจะเป็นศิลปะทิเบตครับ

ส่วนศิลปะอื่นที่ไม่ทรงพิณ มีน้อยครับ

ผมคิดว่าพระแม่สุรัสวดี แต่เดิมอาจไม่ทรงพิณก็ได้ คติทรงพิณอาจมีมาทีหลังก็ได้นะครับ

ผมคิดว่าหน่ะ

นี่คือสำนวน..ที่ผม  พยายามสัญนิษฐานครับ !!  ( ยกมือซ้าย ขยับแว่น 2 ครั้ง )

ศิลปะเท่าที่ดู....ไม่น่าจะเป็นแบบธิเบตนะครับ   เพราะถ้าเป็นศิลปะธิเบตและมหายาน จะนิยมเครื่องทรงที่ดูเรียบร้อย  แต่เทวรูปองค์นี้กลับมีเครื่องทรงแต่น้อย

ถ้าเป็นศิลปะแบบธิเบตผมว่าเค้าน่าจะทำออกมาในรูปลักษณ์ของ  เทพธิดาตารา  มากกว่า  ซึ่งก็คือพระสรัสวดีในฝ่ายมหายาน  และมักปรากฎพิณเหมือนกัน  แต่ถ้าไม่มีพิณก็จะถือดอกบัวไปเลย...

.....แต่ก็อาจจะเป็น  พระสรัสวดี  ก็ได้เหมือนกัน  เพราะข้อมูลเดียวที่อ้างอิงได้  คือ  สิ่งของที่ถืออยู่ในพระหัตถ์  อาจจะเป็น อักษมาลา กับ คัมภีร์  แต่ของสำคัญอย่างพิณนี่ซิ  ไม่มี  ผมเลยไม่กล้า ฟันเฟริส์ม เลยครับ   

เชิญท่านต่อไปยื่นสำนวนครับ.... !!!!

ถ้าเป็นสายทิเบต ท่ารำแบบนี้ เป็นบริวาร อย่างเช่น วัชรโยคินี หรือพวก ฑากินี ก็ยืนท่าแบบนี้ เพียงแต่หน้าตาดุๆ และของทิเบตจะเกือบเปลือยๆ

ถ้าอินเดียใต้ ส่วนมากนุ่งสั่นๆ ผ้าบางๆ โชว์หุ่น เอวบาง อกโตๆ

...

ถ้ามองแง่ศิลปะ เป็นพระแม่สุรัสวดีนั่นแหละ

เพราะศิลปะสมัยใหม่ สร้างเทวรูปไม่ต้องอิงพระเวทก็ได้ มีปางใหม่ๆเกิดขึ้นเป็นดอกเห็ดครับ

ขอบพระคุณทุกความเห็นค่ะ เทวรูปองค์นี้ดิฉันได้รับเป็นของขวัญจากผู้ใหญ่ชาวอินเดียท่านหนึ่ง โดยเมื่อรับมาทีแรกท่านบอกว่าเป็นพระลักษมี ซึ่งดิฉันไม่เห็นด้วย ต่อมามีโอกาสได้ทานข้าวด้วยกัน ท่านจึงแก้ไขว่าท่านไม่ได้เป็ฯคนซื้อมาเอง แต่ให้คนของท่านคนหนึ่งซื้อมาจากอินเดียตอนใต้ โดยท่านให้โจทย์ไปว่า ให้หาเทวรูปสวยๆเกี่ยวกับงานที่คุณโด่งทำอยู่

"Please find a beautiful sculture that match with Kung Dong's work" ท่านเล่าให้ฟังด้วยประโยคประมาณนี้

เทวรูปนี้จึงมาสู่ดิฉัน เดาว่าคนหาซื้อคงไปถามหาพระสรัสวดีค่ะ ประกอบกับดูตรงโน้น ตรงนี้ตามหัวกระทู้ เลยคิดว่าน่าจะใช่ท่าน

สรุปเองมั่วๆจากพยานแวดล้อมคิดว่า เป็นศิลปะอินเดียใต้นะคะ เพราะซื้อที่นั้น (เอ หรือว่าคนที่นั่นไปเอาของที่อื่นมาขาย 555555)
และคงไม่ใช่ธิเบตหรือเนปาลแน่ๆค่ะ เพราะคิดว่ารูปร่าง ลักษณะแตกต่างกัน

เคยทราบมากว่าศิลปะอินเดีย พระสรัสวดีไม่ทรงพิณก็มีอยู่บ้างเช่นกัน แต่โดยส่วนใหญ่มักมีสี่กร ไม่เฉพาะในทิเบตอย่างเดียวที่ไม่ทรงพิณ

และเห็นด้วยที่ว่าเป็นของสร้างใหม่ ไม่งั้นดูตามตำราก็คงทราบแน่ชัดไปแล้ว ไม่ต้องงงมาจนป่านนี้ค่ะ

ขอบพระคุณทุกท่านอีกครั้งนะคะ

รูปสวยงามมากครับ โดยเฉพาะโลโก้ประจำตัวของท่านชายฯ ชอบๆ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ผมเคยเห็นแต่งานอินเดียใต้คับ แต่ท่านจะไม่ยกพระบาท จะยืน-
บิดองค์หน่อยๆคับจะไม่ถืออาวุธเรียกว่า องค์แทนคับ ถ้านำท่าน
ไปคู่กับองค์นาฏรายาท่านจะเป็นองค์ศิวะกามี่  แต่ถ้าไปคู่กับองค์วิษณุ
แล้วนำดอกบัวให้ท่านถือจะเป็นลักษมีอัมมา แต่ถ้านำไปคู่กับองค์พรหม
แล้วนำพิณให้ท่านถือจะเป็นสวัสวติอัมมา คับ

และแล้วด้วยความอยากรู้ครับ ว่าตกลงแล้วคือพระอะไร อย่างที่ท่านเจ้าของกระทู้สันนิษฐานครับว่าใช่ศิลปะอินเดียใต้รึเปล่า

ผมก็เลยตกลงใจส่งภาพไปให้เพื่อนอินเดียใต้ดู แบบว่าตัวเองหมดปัญญา
มันบอกผมคำแรกที่เห็นภาพคือ " สวยมาก "

ผมก็เลยถามมันต่อว่า Who is she ?

มันตอบผมว่าเป็น dancing statues แล้วมันถามผมต่อว่า แล้วผมเคยเห็นมูรติของพระศิวะเวลาร่ายรำไม๊

ผมก็ว่าเคย แล้วผมตอบมันต่อว่า แต่นี่ไม่ใช่พระศิวะ และคิดว่าน่าจะเป็นเทพนารี แล้วตอบได้ไม๊ว่าองค์ไหน

มันสวนเลยครับ ((คำพูดต่อไปนี้อาจสะเทือนใจเจ้าของกระทู้นิดนึงนะครับ เพราะเป็นมูรติที่บูชาอยู่))

มันบอกว่า " คนไทยเห็นรูปปั้น ที่มีลักษณะคล้ายอินเดีย ทำไมคิดว่าเป็นเทพเจ้า อย่างรูปปั้นคนของไทยแต่งตัวลิเก ยังไม่ใช่เทพเจ้าเลย" ((มันพูดไทยได้บ้างแล้วครับไอ้เพื่อนผมคนนี้ มาอยู่ไทยได้ปีกว่าแล้ว อายุมันมากกว่าผมแหละ แต่ว่านับถือเป็นเพื่อนกัน)) นี่ก็เหมือนกัน นี่ไม่ใช่เทพเจ้า ไม่ใช่ goddess นีเป็นแค่ dance statues เท่านั้น เวลาไปวัดแขก ลองไปส่องดูตามผนังหรือรอบๆ วัดดูซิ จะเป็น dance statues อยู่เยอะแยะ

สรุป มันว่าเป็นแค่ รูปปั้นเต้นรำที่ประดับอยู่ตามวัดนะครับ
เพื่อนๆ ท่านอื่นมีความเห็นยังไง แหะๆๆๆ

January 05, 2010, 19:32:14 #16 Last Edit: January 19, 2010, 15:13:29 by สิรวีย์
ไม่สะเทือนใจเลยค่ะ ครั้งแรกที่เห็นก็คิดว่าอาจจะเป็นอย่างนี้ก็ได้ เพื่อนๆที่ชอบเม้าท์กันก็บอกว่าเป็นนางฟ้าเฉยๆหรือเปล่า

แต่ต่อมาเกิดอยากให้ท่านเป็นพระสรัสวดีตามที่ท่านผู้มอบให้มาตั้งใจไว้ เลยตัดสินใจให้ท่านเป็น'องค์แทน' ของพระสรัสวดีค่ะ

เพราะเห็นว่าท่านถือของที่มีความหมายคล้องกัน
  คือ อักษมาลา และพระเวท ประกอบกับเคยเห็ฯตำราประติมาณวิทยาของ ศ.ชอง บวซเซลิเย อธิบายว่าพระสรัสวดี บางครั้งพบรูปที่ไม่มีวีณาถืออยู่ และมีอย่างน้อยสองรูปที่ทำท่าร่ายรำ ปัจจุบันหนึ่งในสองรูปอยู่ในประเทศฝรั่งเศส ศ.ท่านนี้ยังให้ความเห็นส่วนตัวว่าวีณาอาจเป็นเครื่องหมายใหม่ล่าสุดของท่านที่เราใช้ไป เมื่อหลายร้อยหลายพันปีมาแล้ว แต่ในยุคแรก ในฐานะมารดาแห่งพระเวทและความรู้ ประติมากรอาจจะให้ความสำคัญกับพระเวทและอักษมาลา มากกว่า

อย่างไรก็ตามความเห็นนี้อาจจะถูกล้มล้างหรือมีผู้ไม่เห็นด้วย แต่ดิฉันฟังแล้วสนใจมากค่ะ และเห็นตามท่าน อาจเพราะเรามีของอยู่แล้ว เลยเอนเข้ามาทางของเรา

ได้แนวคิดมาจากที่คนไทยชอบเอาเทวรูปโบราณที่ขุดพบไปเป็นรูปเจ้าพ่อ เจ้าแม่ ไรงี้
เพียงแต่ของเราหมายให้ท่านเป็นสื่อแทนพระสรัสวดี

หวังว่าคงไม่เป็นการมิบังควรนะคะ

เป็นไปได้ไหม  ว่าพระนาราย์ อัปสราวตาร   ที่เเปลงกายเรียกว่าไรดีน่ะ  ที่เป็นนางอัปสร  ร่ายรำ  ผู้พรั่นพรึงเพื่อปราบ  นนทก 

ซึ่งต่อมาก็เป็น  ทศกัณ  นั้นเอง  เสือคิดว่าน่ะ  เพราะร่ายรำนางอัปสรต้องมีสองมือ  ถ้าเทวะเค้าคงทำหลายมือกว่านี้คะ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

องค์ที่บ้าน งดงามจังค่ะ พี่สิรวีย์ ปลื้มแทนจังค่ะ ^_^
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

Quote from: เสือร้องไห้ on January 10, 2010, 02:13:37
เป็นไปได้ไหม  ว่าพระนาราย์ อัปสราวตาร   ที่เเปลงกายเรียกว่าไรดีน่ะ  ที่เป็นนางอัปสร  ร่ายรำ  ผู้พรั่นพรึงเพื่อปราบ  นนทก 

ซึ่งต่อมาก็เป็น  ทศกัณ  นั้นเอง  เสือคิดว่าน่ะ  เพราะร่ายรำนางอัปสรต้องมีสองมือ  ถ้าเทวะเค้าคงทำหลายมือกว่านี้คะ
อันนี้มันตำนานไทยครับ

คนไทยเขียนเอง แต่งไว้เล่นโขน

ขอบพระคุณทุกท่านค่ะ คิดว่าลืมกระทู้ดิฉันไปแล้ว เห็นยังมีคนสนใจ ดีใจจริงๆค่ะ
สวัสดีคุณ RATHA C ค่ะ เชื่อว่าเทวรูปของคุณก็งดงามเช่นกัน

เคยคิดถึงอัปสราวตารนะคะ แต่อย่างที่บอกว่าท่านมีอักษะมาลาและพระเวทในพระหัตถ์ แทบพระบาทก็มีหงส์หมอบอยู่ เลยคิดว่าไม่ใช่

แม้จะยังสรุปไม่ได้ในทางวิชาการ แต่สำหรับใจของผู้บูชา ฟันธงว่าเป็นพระสรัสวดีไปซะแล้วนี่ซิคะ

แต่ยังยินดีฟังความเห็นจากทุกท่านเช่นเดิม ด้วยใจที่ซาบซึ้งและตื้นตัน

ขอพระเป็นเจ้าทรงคุ้มครองค่ะ

January 10, 2010, 19:28:51 #21 Last Edit: January 10, 2010, 20:06:22 by �เฟิร์ส—♀คิต}
ถ้าเจิม ปลุกเสก บูชา ให้เป็นพระแม่สุรัสวตรียังไงก็เป็นพระแม่วันยังค่ำแหละครับไม่อาจเป็นอย่างอื่นไำด้
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

น้อ คุณ เฟิร์ส—♀คิต} น้อ

(ออกแนวหาเพื่อน ยังไงไม่รู้)

เห็นด้วยค่ะ แต่จะยินดีมากถ้าได้ฟังการถกเถียงต่อไปถึงแนวคิดแต่ละท่านค่ะ

ได้ความรู้ใหม่เยอะเลยครับ แต่ผมก็ว่าน่าจะเป็น พระสุรัสวดี เพราะมีเทพศาตราอยู่ และก็เทวรูปแบ 2 กร ก็หาดูได้ยากอีก(เทวรูป 2กร นั้นใกล้เคียงกับทิพยภาวะของเทพมากกว่าเทวรูปหลายกร) อีทั้งยังเปลือยอกอีกด้วยซึ่งเป็ฯการแสดงถึงความอุดมสมบูรณ์ ถือเป็ฯเทวรูปที่ดีเลยทีเดียว

โอ ขอบพระคุณค่ะคุณบาส
มีคนแซวหลายคนว่าท่านทรง อึ๋ม สุดๆ

แต่ลืมคิดในแง่นี้เลยค่ะ
ขอพระผู้เป็นเจ้าทรงคุ้มครองนะคะ

เทพนารีศิลปะเขมร ก็เปลือยอกครับ

บางทีการเปลือยอกของเทพนารี บ่งบอกลักษณะการแต่งกายของผู้หญิงสมัยก่อนได้

ยอดเยี่ยมครับ สำหรับกระทู้นี้

มีหลากหลายความคิดเห็นดีครับ นับเป็นอีกกระทู้ที่ผมชอบ เพราะได้ คิดๆๆๆ

ผมว่านะ แม้เทวรูปจะเป็นเทวรูปของพระองค์ใดก็ตาม ในเมื่อผู้เป็นเจ้าของได้อภิเสกเทวรูปนั้นให้เป็นพระแม่สรัสวตี

รวมไปถึงมีปกรณ์บางอย่างคล้ายคลึง โดยไม่แหวกรูปแหวกแนวมากมายจากปกรณ์ดั้งเดิม

ผมว่านับถือท่านเป็นพระแม่สรัสวตีต่อไปเถอะครับ

ไอ้ครั้งเคยไหว้เคยบูชาแล้ว แต่ปรากฎว่าไม่ใช่ทีหลัง จะเอาลงมาแล้วทิ้งๆ ขว้างๆ ก็ใช่ที่เน๊อะ

บูชาต่อไปครับ มโนบูชา มันแจ่มสุดๆ อยู่แล้วครับ

เห็นด้วยกับคุณกาลิทัสค่ะ
ดิฉันใช้วิธีขี้โกงจิตใจด้วยการ เชิญเทวรูปไปทำพิธีที่วัด แล้วบอกพราหมณ์ว่าเป็นพระสรัสวดี เท่านี้ท่านก็เป็นเทวรูปพระสรัสวดีสำหรับดิฉันอย่างเต็มเปี่ยมแล้วค่ะ

ขอบคุณค่ะอีกครั้งค่ะ

เป็ฯสุขทุกครั้งที่ได้รับคำตอบจากกระทู้นี้

อ่าน กระทู้ นี้ แร้ว คร้าฟ

ก็ ได้ ความรู้ แระได้ฟัง ความคิดเห็น แต่ ละท่าน

ได้ ความรู้ เพิ่ม เติม อีก เยอะ คร้าฟ ขอบคุณเจ้าของกระทุ้ คร้าฟ

วันนี้ 15/01/53

แวะมาเยียมเยียนในกระทู้นี้ อ่านบทกระทู้ และบทที่ตอบกระทู้กัน   น่าสนใจดี  นะ   อะคับ

phorn456

Quote from: ตรีศังกุ on January 13, 2010, 07:35:22
เทพนารีศิลปะเขมร ก็เปลือยอกครับ

บางทีการเปลือยอกของเทพนารี บ่งบอกลักษณะการแต่งกายของผู้หญิงสมัยก่อนได้

ครับเทวรูปมักสร้างตามการแต่งการของคนในสมัยนั้นๆ (ยกเว้นในสมัยนี้นะครับ555)

รูปสตรีสมัยก่อนครับ

ว้าว รูปนี้สวยมากเลยค่ะคุณบาส

อย่างที่คุณบาสว่ามาก็ถูกครับ

เทวรูป ส่วนมากมักจะนิยมสร้าง ตามลักษณะการแต่งกายของกษัตริย์ในสมัยนั้นๆ ครับผม

ส่วนภาพข้ารับใช้ หรือ ที่ไม่ใช่เป็นเทวะ หรือ เทวดา ก็จะแต่งกายลดหลั่นลงมาเช่นกันครับผม

มีความรุ้ เพิ่มเติม มากมาย คร้าฟ กระทู้่ นี้ คร้า ฟ