Loader

ภาพจิตรกรรมพระเป็นเจ้าและเทพเจ้าฝีมือศิลปินแห่งชาติ อ.จักรพันธุ์ โปษยกฤต

Started by อักษรชนนี, January 11, 2010, 16:00:18

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

วันนี้ลองนั่งๆหาภาพในคอมที่บ้านดู ก็เลยเจอภาพจิตรกรรมชุดนี้เข้า เห็นว่างดงามดี เลยขออนุญาตินำมาฝากเพื่อนๆพี่ๆครอบครัว HM ได้ชมกันครับ ^_^
.
พระนารายณ์
.
.
.
พระแม่ลักษมี
.
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

พระพรหม
.
.
.
พระแม่สรัสวดี
.

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

พระเพลิง
.
.
.
พระพาย
.

เมขลา รามสูร
.
.
.
นางกวัก
.

เอามาฝากค่ะ

พระพิราพ

ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

พระนารายณ์ทรงสุบรรณ พระพรหมและพระอาทิตย์แบบที่ใช้ปักบนม่านโรงละครศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทยค่ะ
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

ชอบงานของอาจารย์จักรพันธุ์ที่สุด คิดว่าคุณอักษรชนนีก็เช่นเดียวกัน
เลยรีบโพสไปหน่อย โดนกับคุณอักษรชนนีพอดี เลยรู้สึกว่าดิฉันเสียมารยาทจริงๆ
ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

ขอบพระคุณคุณสิรวีย์ที่มาช่วยเพิ่มเติมภาพงามๆให้อีกแรงนะครับ

ส่วนนี่เป็นภาพม่านที่หอประชุมใหญ่ ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย ฝีมือการออกแบบโดยท่านอาจารย์จักรพันธุ์ครับ

(ถ่ายเอาไว้เมื่อตอนไปดูโขน ปีที่แล้ว)

.
.
.

ภาพฝีมืออาจารย์จักรพันธุ์นี้ ดูเท่าไรก็ไม่เบื่อค่ะ

สัปดาห์นี้เป็นสัปดาห์สุดพิเศษของดิฉัน ขอมอบภาพพระกามเทพฝีมืออาจารย์แก่ครอบครัวฮินดู มีทติ้งทุกท่านนะคะ หวังเป็นอย่างยิ่งว่าคงจะถูกใจกัน

ความรักและความศรัทธาจะพาเราก้าวไปสู่สังคมที่ร่มเย็นค่ะ

และด้วยวาระพิเศษอันเดียวกันนี้ ตามที่ดิฉันถือปฏิบัติมาตั้งแต่เด็กๆ มักจะมอบของเล็กๆน้อยๆแก่บุคคลซึ่งเกื้อกูลดิฉันอย่างดีมาตลอดปี
ในการนี้ดิฉันจึงของมอบของเล็กๆอันพิเศษสุดแด่บุคคลต่อไปนี้ค่ะ

แด่ คุณอักษรชนนี ที่กรุณาตอบคำถามบ้าบอจากดิฉันโดยไม่รู้สึกเหน็ดเหนื่อย ทั้งยังกรุณาไปค้นคว้าข้อมูลเพิ่มเติมมาเล่าสู่กันฟังโดยไม่รังเกียจ แสงสว่างที่คุณส่องให้ดิฉันเกิดปัญญา ดิฉันเชื่อว่าแสงในปัญญาของคุณจะสว่างไสวยิ่งขึ้นกว่าดิฉันหลายเท่า ขอมอบของนี้เพื่อคุณและหวังว่าของขวัญนี้น่าจะถูกใจคุณนะคะ ในฐานะที่เราต่างก็ชื่นชมผลงานของอาจารย์จักรพันธุ์เช่นเดียวกัน

แด่คุณเทวาเหนือเกล้า พี่สาวที่ดูแลดิฉันมาตั้งแต่แรกเกิดในบอร์ดนี้ เราต่างบูชาพระลักษมีเทวีเหมือนกัน ดุจพี่น้องร่วมมารดากัน ยังไงฝากดิฉันไว้ในอ้อมใจด้วยนะคะ

แด่คุณตรีศังกุ ที่ชวนดิฉันคุยโน่นคุยนี่โดยตลอด คุณเป็นครอบครัว HM คนแรกที่เข้ามาตอบกระทู้ดิฉัน จะไม่ลืมเลย

และขอมอบเป็นพิเศษแด่ทุกท่านที่เกื้อกูลดิฉันด้วยการตอบกระทู้ (ปัญญาอ่อน) ที่ดิฉันสรรหามารบกวนซะเหลือเกิน ขอบพระคุณทุกท่านอีกครั้งที่ไม่เบื่อและหวังว่าจะเอ็นดูดิฉันเช่นนี้ตลอดไป

ของชิ้นนั้นคือ

ภาพอาจจะเบลอเล็กน้อย เพราะเครื่องสแกนดิฉันงอแงขึ้นมา ภาพพระพายนี้ คล้ายกับภาพซึ่งเชื่อว่าทุกท่านคงเคยเห็นผ่านตามาบ้างแล้ว แต่มีบางสิ่งเปลี่ยนไป

ปัจจุบันภาพนี้อยู่ในความครอบครองของคุณเสริมคุณ คุณาวงศ์ เจ้าของศูนย์ประติมากรรมกรุงเทพ เมื่อคุณเสริมคุณได้รับความกรุณาจากอาจารย์ให้ครอบครองภาพนี้ เขาได้ขอร้องให้อาจารย์เปลี่ยนแปลงรายละเอียดเล็กน้อยในภาพ นั่นคือ

1. แต่เดิม อาจารย์จักรพันธุ์วาดพระพายเกล้าพระเกศาเป็นพระเมาฬีไว้กลางพระเศียร ต่อมาได้แก้ใหม่ โดยให้ทรงปล่อยพระเกศาระพระพักตร์พลิ้วสะบัดไปตามสายลม สมกับที่ทรงเป็นเทพเจ้าแห่งลม

2. แต่เดิม ภาพชุดเทพเจ้าทั้งหมด อาจารย์จักรพันธุ์วาดให้ทอดพระเนตรไปทางด้านข้างของรูปภาพ พระพายก็เช่นกัน แต่ต่อมาได้แก้ให้ทอดพระเนตรตรงมายังผู้ชม

3.อาจารย์จักรพันธุ์เพิ่มพื้นที่น้ำบนฉากหลังให้มาก แต่ฉากหลังมีความชัดเจนน้อยลงขึ้นเพื่อสื่อถึงความร่มเย็น และทำให้พระพายดูโดดเด่นมากขึ้น

4. อาจารย์จักรพันธุ์เพิ่มสีในส่วนของพระพักตร์และพระเศียรเพื่อสื่อถึงรัศมีที่ฉายออกมา ตอกย้ำฐานะของเทพเจ้าให้ชัดเจนขึ้น

หวังว่าทุกท่านคงยินดีกับของขวัญชิ้นนี้

ขอทวยเทพทรงรักษาทุกท่าน

ขอบพระคุณคุณสิรวีย์มากๆนะครับ

เป็นภาพที่งดงามจริงๆ

ว่าแต่วันนี้เป็นวันพิเศษอะไรหรอครับ วันเกิดของคุณสิรวีย์หรือเปล่าเอ่ย ?

และล่าสุดกับวิจิตรศิลป์แห่งยุคสมัย

พระพุทธมหาปารมีนุภาพพิสุทธิ์อนุตรสังคามวิชัย

งดงามเกินบรรยาย

วันนี้ไม่ใช่วันเกิดดิฉันหรอกค่ะคุณอักษรชนนี แต่วันพรุ่งนี้ใช่ค่ะ (ฟังงงๆนะคะ)
ขอพรด้วยเลยค่ะ ในเมื่อมาถึงขั้นนี้แล้ว

อ้าว รูปไม่ขึ้นแฮะ เอาใหม่

รูปค่ะ

งดงามเลอค่าทุกภาพเลยครับผม

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

อ่อ ที่แท้วันนี้ (๑๓ มกราคม) ก็เป็นวันเกิดของคุณสิรวีย์นี่เอง

ยังไงผมขออนุญาติอารธนาคุณพระศรีรัตนตรัย และเทวะบารมีแห่งพระเป็นเจ้าทุกพระองค์ที่คุณสิรวีย์เคารพบูชา โปรดบันดาลประทานพรให้คุณมีความสุขทั้งกายและใจ คิดหวังสิ่งใดขอให้สมปรารถนาทุกประการ ทั้งกอรปด้วยกำลังสติปัญญา อันนำพาชีวิตไปสู่ความเจริญรุ่งเรืองนะครับ

พร้อมกันนี้ขอนำภาพงามๆมาฝากเพื่อเป็นของขวัญเล็กๆน้อยๆในโอกาสอันดีนี้ด้วยครับ
.

ชอบภาพพระพายปล่อยพระเกศามากครับ

สวยดูเทรนเกาหลีดี ((พูดเล่นครับ)) งดงามจริงๆ

Happy Birthday นะครับคุณโด่ง

ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายทั่วสากลโลก บารมีเทพเทวดาทั้งหลาย อีกฤาษีทั้ง 108
จงดลบันดาลให้คุณโด่ง มีความสุข ประสบความสำเร็จในทุกๆ ด้าน ไม่มีโรคภัยไข้เจ็บ นะครับ

ขอบพระคุณคุณกาลิทัสค่ะ

กุศลใดอันดิฉันบำเพ็ญมาดีแล้ว และพรอันประเสริฐจากปวงเทพเทวาทั้งมวล
ของอำนาจแห่งกุศลและพรนั้น เป็นของคุณด้วยค่ะ

ขอพระผู้เป็นเจ้าคุ้มครอง

ปล.นั่นซิคะ เกาหลีมากๆ

[HIGHLIGHT=#fdeada]HaPpY BiRtH DaY พี่สิรวีย์ นะคร้า ขอให้มีแต่สิ่งดีๆในชีวิต ไม่เจ็บไม่จน เฮงๆ รวยๆ คนรักเยอะๆ คิดสิ่งใดขอให้สมปรารถนา นะคร้า เห็นว่า พี่สิรวีย์ โชว์ภาพพระแม่ศรีมหาลักษมี ขอพระองค์ทรงโปรดประทานพรให้คุณพี่มีความสุขมากๆนะคะ ^_^[/HIGHLIGHT]

ภาพนี้ ขออนุญาต ก๊อปคุณมีนมานะคะ พอดีเซฟไว้ในคอม คงไม่ว่ากันเน๊อะ ^_^
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

Happy Birthday ครับ สุขสมปราถนาทุกสิ่ง ทุกอย่าง

ขอให้พบดวงแก้ว คลาดแคล้วจากมารทั้งหลายทั้งปวงนะครับ

โอ ขอบพระคุณคุณ theoldman และคุณ Ratha C มากๆเลยค่ะสำหรับคำอวยพรอันมีค่ายิ่ง ชื่นใจจริงๆค่ะที่ได้รับมิตรจิตมิตรใจจากคนครอบครัวเดียวกัน

พรอันใดที่ดิฉันได้รับมา ขอพรอันนั้นจงไปถึงยังคุณทั้งสองด้วย ขอพระผู้เป็นเจ้าทรงอำนวยพรแก่คุณค่ะ

ภาพงดงามจริงๆๆๆ ชื่นชมผลงานอาจารย์เรื่อยมาเริ่มจากผลงานที่AIA

โอ๊ย งามๆ สวยๆ ถูกจัย พระกามเทพจังเลย ดูแล้วชื่นตาชื่นใจนิ
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ