Loader

Sri Muniswarar Devasthanam Temple Langkawi Malaysia

Started by bleebee, March 16, 2010, 22:53:03

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

March 16, 2010, 22:53:03 Last Edit: March 16, 2010, 23:56:40 by bleebee
ครั้งนี้จะพาเพื่อนๆ HM ไปเที่ยววัดแขกที่ลังกาวีบ้างนะคะถ้ามาเที่ยวที่ลังกาวีและแวะมาวัดแห่งนี้จะได้เที่ยวสองต่อนะคะ คือมาวัดแขกแล้วได้มาวัดไทยด้วยค่ะ ขับรถออกมานอกเมืองลังกาวีประมาณสิบกิโล เลยทางเข้าวัดหลวงพ่อคูณมาสักห้าสิบเมตรก็จะเจอป้ายทางเข้าวัดแขกและวัดไทย พอขับรถเข้ามาสักครึ่ง กก. ทีนี้เพื่อนๆก็ต้องตัดสินใจว่าจะเลี้ยว ซ้ายหรือเลี้ยวขวาดี
เลี้ยวขวาไปวัดแขก จะมีหนุมานยืนต้อนรับอยู่ปากทาง ถ้าเลี้ยวซ้ายก็จะเจอวัดไทย ซึ่งมีสัญลักษณ์เมืองลังกาวีอยู่คือนกอินทรี(นกอินทรีนี่คนละที่กับจตุรัสอินทรีนะคะ) แต่รอบนี้บีบีพามาเที่ยววัดแขกก่อนนะคะ

ป้ายวัดค่ะ

ทางเข้าวัดค่ะเลี้ยวซ้ายได้เลย

ป้ายวัดไทยค่ะตั้งอยู่ปากทางเข้า ตั้งต่ำกว่าป้ายวัดแขกค่ะ

ท่านเป็นองค์ประธานที่วัดนี้ค่ะ

สวยงามจังเรยคับ

อิอิ

^^

เกาะลังกาวี  ที่มีเเม่นางเลือดขาว  หาดทรายสีดำ  ที่ครั้งนึงเมืองต้องคำสาป

เทวรูปที่เป็น  ชาย  ช่วงบ่า  อก  สรีระ  การบิดท่วงท่าเค้าปั้นได้สวยมากคะ

ดูเเล้วต้องบอกว่า  สง่างามคะ

ขอบคุณนะคะ  เเหมทำให้น้องเสือเกิดไอเดียบันเจิดอีกเเร้ว

เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

หินดำ ...
สวยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย
คชา ลักษมี ก็สวยยยย

ว้าว......อยากอุ้ม เทวรูปพระแม่ทั้งสององค์กับบ้านจัง อิอิ