Loader

งานมหาศิวะราตรีเมื่อคืนที่ผ่านมา ทั้งลานคนเมืองเเละโบสถ์เทพมนเฑียร

Started by kearnice, February 13, 2010, 04:56:11

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ขอเรื่มงานงานบริเวณลานคนเมืองก่อนนะคราบ ซึ่งจัดปีนี้เป็นปีเเรก ผู้คนอาจไม่ค่อยมากมายเท่าไรนะคราบมีการออกบูสเเสดงเเละจำหน่ายสิ่งของเครื่องใช่เกียวกับองค๋เทพ เเล้วก้อมีการบูชาองค๋ศิวลึงค์บริเวณกลางลานคนเมืองเลยที่เดินคราบ มีดอกไม้ธุปเที่ยนไว่ค่อยบริการสำหรับไว้กราบไว้บูชา บริเวณรอบงานก้อจะมี มหาเทพ เเละมหาเทวี มาตั้งซุ้มให้ได้กราบไว้ขอพรกันนะคราบ ยังไงงานยังมีวันนี้วันที่13 กุมภาพันธ์ 2553 นี้อีกหนึงวันนะคราบ

[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]

นำรูปของคืนวันที่ 12 ก.พ. 2553 มาให้ดูต่อจากคุณเกียร์นะครับ
เป็นภาพบรรยากาศโดยทั่วไปรอบๆ บริเวณงาน
ซึ่งประกอบด้วยบูธออกร้าน ต่างๆ เวทีการแสดง
และศูนย์กลางของพิธี คือ ปะรำพิธี ที่มี ศิวะลึงค์ และกาลัสองค์พระศิวะ ครับ
เทวรูปสวยๆ จากร้านต่างๆ ที่มาออกบูธในงาน ก็เก็บภาพมาฝากกันครับ

เมื่อเลิกงานในในคืนนั้นแล้ว ได้มีโอกาสได้สนทนากับคุณหริทาสเล็กน้อย...
ทำให้ทราบว่า พิธีในคืนวันที่ 12 นั้น ไม่ได้มีทำกันบ่อยๆ..
แต่ผมเองก็จำรายละเอียดที่คุยกับคุณหริทาสไม่ได้ซะแล้ว..ความจำสั้นอ่ะครับ
ถ้าอย่างไร หากคุณหริทาสพอมีเวลา ก็ขอเชิญให้มากล่าวถึงความพิเศษของพิธีกรรมที่จัดขึ้น
ในแต่ละวันด้วยนะครับ...

ถึงพิธีการจะผ่านไปแล้ว..
แต่ข้อมูลบางอย่าง ก็เป็นสิ่งที่น่ารู้ครับ...

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

จากลานคนเมืองเรามาต่อกันที่โบรณ์เทพมนเฑียรปีนี้ผมคิดว่าคนน้อยกว่าปีที่เเล้วมากเลยคราบ ดูหลวมๆอะ

[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]

ขอบคุณมากครับทั้งสองท่านสำหรับท่านเกียร์ และท่าน OAM

ที่นำภาพบรรยากาศมาให้ชมกัน ชอบพิเศษภาพสรงพระศิวลึงค์ด้วยน้ำนมครับ ดูเป็นธรรมชาติ และ สงบดีครับ

ส่วนที่ลานคนเมืองเทวรูปสวยงามมากครับ ทึ่งจริงๆ กับความงดงาม

.............................................................................................

ผมขออนุญาติเจ้าของภาพทั้งสองทำลายน้ำโดยให้เครดิตเป็นชื่อเจ้าของภาพครับผม

เนื่องจากมีเพื่อนบางท่านที่ลงภาพไปแล้วปรากฎว่าถูกนำภาพที่ลงเหล่านั้น

ไปทำหนังสือขายหรือไม่ก็เอาไปแนบกับวัตถุมงคลว่าผ่านพิธีมาแล้วครับ กลายเป็นเชิงพานิชย์ไป

ปล. กันไว้ดีกว่าแก้ครับผม

ขอบคุณครับ

สวยงามจริงๆครับ  บรรยากาศเต็มเปี่ยมไปด้วยแรงศรัทธาจริงๆเลย  ขอบคุณครับผมที่นำภาพบรรยากาศงานมาให้ได้ชมกัน

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

สาธุค่ะ  ขอบคุณที่นำภาพมาให้ดู ไม่ได้ไปเพราะว่าติดธุระที่บ้าน แต่ได้มีโอกาสบูชาที่บ้าน ตามพิธีที่ได้รับคำแนะนำมาจากพี่ ๆๆ  สาธุค่ะ

เลิศมากคะ  ขอบคุณพี่เกียร์และคุณ oam คะ   ขอพระปศุบดีศิวะคุ้มครองนะค่ะ

ปฎิบัติหน้าที่แทนน้องคิวเราได้ชั่วคราวเลย อิอิ

มิเป็นไรมิได้ครับ คุณ Giftzy...
ผมแค่ทำตามที่น้องอักษรฯ ขอไว้ ก่อนจะจากไป.....!!! (ต่างจังหวัด).....
เท่านั้นเอง...55..

ตรงลานคนเมืองนี่ ยิ่้งดึก..ลมยิ่งเย็นสบาย เหมาะจะใช้จัด event จริงๆ ครับ

แหม.. ถ้าบ้านอยู่ใกล้ คงจะไปเก็บภาพให้ทุกวัน
เผอิญอยู่ไกล...ซักนิด..เท่านั้นเอง...

ขอบคุณครับสำหรับภาพบรรยากาศในงาน
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

เพิ่งกลับมาจากต่างจังหวัด ก็ต้องตื่นตาตื่นใจกับกระทู้นี้ที่นำภาพบรรยากาศงานศิวะราตรีฝากให้ได้ชื่นชมกัน

ขอขอบพระคุณพี่เกียร์และพี่โอมมากๆนะครับ ที่นำภาพบรรยากาศของงานทั้งที่เทพมณเฑียรและลานคนเมืองมาฝาก

ได้เห็นภาพแล้วก็รู้สึกดีใจ ปนเสียดายที่ไม่ได้ไปร่วมงานด้วยตนเอง เนื่องจากติดภาระกิจที่ต่างจังหวัด

แต่ก็อุ่นใจที่ได้พี่ๆร่วมแรงร่วมใจกันนำภาพบรรยากาศงานดีๆแบบนี้มาฝากกัน

อักษรชนนีขอคารวะในน้ำใจของพี่ๆมา ณ โอกาสนี้ครับ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

งานสวยมากๆเลยค่ะ ขอบคุณพี่เกียร์และคุณโอมนะคร้า ที่นำภาพมาให้ได้ชมกัน พอดีไปตอนดึกค่ะ แต่ งานประทับใจมากชอบตรงลานคนเมืองมากๆค่ะปีนี้พิธีพิเศษกว่าทุกๆปี เพราะมีมหาเทพทุกๆพระองค์มาให้กราบไหว้สักการะขอพรด้วย งานที่โบสถ์เทพมณเฑียรพิธีเสร็จก่อน และ ได้ต่อที่ลานคนเมืองได้อีกรอบ แต่ปีนี้โบสถ์เทพมณเฑียรค่อนข้างจะคนน้อยไปสักหน่อยค่ะไม่เหมือนปีที่แล้ว ปีหน้าไปกันเยอะๆนะคร้า ^_^
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ภาพ แสง สี สวยจิงๆๆค่ะ ได้ดูภาพแล้วเหมือนอยู่ในงานจริงๆๆเลย 

ไปคืนนั้นเหมือนกัน กว่าจะถึงบ้านที่เมืองทองก็ตี4

ภาพสวยครับ