Loader

ห้องพระ จากอดีต สู่ปัจจุบัน คะ

Started by Om Sakthi Parasakthi, May 22, 2010, 02:40:52

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

[HIGHLIGHT=#c00000]วนากัมคะ อิอิ วันนี้พิมมี่ขออนุญาติ นำรูปภาพ ห้องพระในอดีตของพิมมี่มาลง[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#c00000]เพื่อที่อยากจะเป็นแรงกำลังใจให้ผู้เริ่มบูชาคะ ระยะเวลาสามปีแล้วนะคะที่พิมมี่มีเทวรูปของพระเป็นเจ้า[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#c00000]จึงอยากจะนำมาแชรืและให้ทุกคนได้เห็นว่า จุดเริ่มต้นศรัทธาของเราเป็นยังไงคะ จะพยามเรียงเป็นลำดับนะคะ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffc000]หากมีศรัทธาแล้วไซร้ ก็ควรทำให้ถูกต้องตามจารีตประเพณี  เพื่อศรัทธาที่มีนั้นจะได้มีค่า และหาข้อติเตียนไม่ได้[/HIGHLIGHT]

พรุ่งนี้จะมาต่อนะคะ
[HIGHLIGHT=#ffc000]หากมีศรัทธาแล้วไซร้ ก็ควรทำให้ถูกต้องตามจารีตประเพณี  เพื่อศรัทธาที่มีนั้นจะได้มีค่า และหาข้อติเตียนไม่ได้[/HIGHLIGHT]

เจ้เสือมาเม้นคนเเรกจ้า  รบกวนขอภาพหิ้ง  ของพิมมี่
ภาพที่เปลี่ยนเเปลงมาเรื่อยๆ  จนถึงปัจจุบันค่ะ
เเล้วจะเเวะมาดูอีกรอบนะคะ 
ตอนนี้ขอตัวไปออกเเบบหีบห่อบรรจุภัณฑ์  ก่อนนะคะ 
เนื่องจากงานเข้าเเล้วจะมาดูใหม่ค่ะพิมมี่  เป็นเเรงใจให้พิมมี่เสมอคะ 
เป็นตัวอย่างของเยาวชนที่ดีค่ะ  อายุยังน้อยสวดมนต์ไหว้พระ
สนใจหลักธรรมเเละศาสนา  น่าภูมิใจเเทนผู้ปกครอง
ตอนเจ้อายุเท่าพิมมี่คุณยายเข็นเเล้วเข็นอีกให้ทำบุญ
สวดมนต์นั่งเฝ้าพระอินทร์  (นิยามเเปลว่าหลับ)
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ต๊าย..น้องพิมมี่ นี่ขนาดรูปหิ้งยุคแรกนะนั่น ตู้มต้าม มาก เดี๋ยวมาติดตามชม รูป ต่อๆไปจ้า

vanakum.......

คุณน้องพิมมี่...ห้องพระอลังการตั้งแต่อดีต และอลังการงารสร้างอย่างไม่หยุดยั้งมาจนถึงปัจจุบันเลยใช่ม่ะคับ.....อิอิ

รอเช่นกันคะ .... ถ่ายศิวลึงค์และเจ้าแม่มีนัคชี่มาด้วยนะ ยังไม่เคยเห็นเลยอะ

เดี๋ยวว่าสักพักเราก็จะเอาของเราลงเหมือนกัน.... อิอิ

ว้าววววววววววววววววว   
และ จะรอดู น่ะครับ น้องพิมมี่
มนุษย์ กับ คน ต่างกัน อย่างไร

คนมันแปลว่า ยุ่ง ยิ่งมากคน ยิ่งมากเรื่อง

Quote from: Om Sakthi Parasakthi on May 22, 2010, 02:40:52
[HIGHLIGHT=#c00000]วนากัมคะ อิอิ วันนี้พิมมี่ขออนุญาติ นำรูปภาพ ห้องพระในอดีตของพิมมี่มาลง[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#c00000]เพื่อที่อยากจะเป็นแรงกำลังใจให้ผู้เริ่มบูชาคะ ระยะเวลาสามปีแล้วนะคะที่พิมมี่มีเทวรูปของพระเป็นเจ้า[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#c00000]จึงอยากจะนำมาแชรืและให้ทุกคนได้เห็นว่า จุดเริ่มต้นศรัทธาของเราเป็นยังไงคะ ขอแจงไว้นะคะว่าพิมมี่เองไม่ได้มีเงินมาจากไหนคะ เทวรูปทั้งหมดเป็นรายได้จากการทำงานหลังเลิกเรียน คือการแปลหนังสือ แล้วก็จะมาจากซองแดงตอนเทศกาลตรุษจีน รวมไปถึงช่วงหนึ่งที่พิมมี่ทำงานรับจ้างพิมพ์เอกสารคะ เงินทั้งหมดพิมมี่ไม่เคยซื้อของที่วัยรุ่นเค้าซื้อเลยคะ ถ้าจะมีคนถามว่าเงินเก็บของพิมมี่อยู่ไหน นี่หละคะคือเงินเก็บของพิมมี่ เป็นกำลังใจให้พิมมี่ด้วยนะคะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#c00000][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#c00000][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#c00000]หิ้งแรกๆเลยคะ ที่ถ่ายรูปไว้ ส่วนมูรติอัมมันคือ มูรติอัมมันองค์แรกคะของชีวิต และนุ่งสาหรีครั้งแรก แบบไม่เป็นๆ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#c00000]ขยับขยายมาเรื่อยๆ เพราะได้มีโอกาสไปทัวร์สี่สังเวชนียสถานและนมัสการพระเป็นเจ้าคะ เลยไปเชิญมูรติมาเพิ่ม[/HIGHLIGHT]

ต่อนะคะ ภาพอาจจะไม่ชัดบ้าง

โต๊ะนวราตรี ปีแรกคะ จัดเองเล้กๆที่บ้าน

อันนี้ก็จัดวิชัยทัสมิ แต่จัดที่บ้านตอนเย็นไปวัดแขกคะ เมื่อสองปีก่อน

จัดใหม่คะ เริ่มเก็บเทวรูปบางองค์ลงกล่อง เพราะซ่อมบ้าน เลยตั้งแค่นี้บูชาไปก่อนคะ

บูชาคเณศจตุรถีเล็กๆที่บ้านคะ เพราะตอนเย็นไปวัดคะ

ตอนย้ายห้องพระใหม่ๆคะ เริ่มต้น เป็นห้องของพระแม่เลยคะ ทุ่มทุนเอาห้องนอนตัวเองเลย ทุกวันนี้นอนห้องรับแขกคะ อิอิ

นวราตรีปีล่าสุดที่บ้านคะ ( คืนที่หนึงถึงเก้าคะ )

ห้องพระที่เกือบจะปัจจุบันคะ  เพราะปัจจุบันยังไม่ได้ถ่ายลงคะ

Quote from: ศรีมหามารตี on May 22, 2010, 21:32:33
ต๊าย...แรงมากคะ  อิคึๆ
ต๊ายๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  กล้ามาก ไปว่าน้องพิมมี่แรง
คอยชม ของคุณ บ้าง อีก คน ควบคู่ กันครับผม
หุหุ ..

[HIGHLIGHT=#ffff00]Speacial Thanks >>[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]ขอขอบคุณ พระคุณของรุ่นพี่ใน HM ด้วยความเคารพ และทำให้ดิฉันมีแรงบันดาลใจที่จะสร้างสรรค์ และบูชาพระเป็นเจ้าอย่างมีสติคะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]ขอกล่าวเป็นรายชื่อเลยนะคะ ( ไม่ว่าท่านจะอยู่ลำดับที่เท่าไหร่ก็ความสำคัญเท่ากันนะคะ)[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]พี่ กาลิทัส >> ขอขอบคุณที่พี่ยีนส์มีเว็บบอรดดีๆแบบนี้ให้เราได้แชร์ประสบการณ์นะคะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]พี่ อักษรชนนี >> พี่เป็นแรงบันดาลใจให้หนู รักพระสำริดคะ อิอิ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]พี่ น้ำหวาน >> พี่สาวที่แสนดี สอนทุกสิ่งอย่าง และ ช่วยให้คำปรึกษาซุ้มนวราตรีคะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]พี่ มีน มายา >> ให้เคล็ดลับดีๆในการบูชาและสอนให้เราบูชาอย่างมีเหตุและมีผลคะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]พี่ ศรีมหามารตี  >> เป็นพี่สาวที่เรียกได้ว่า  ให้ข้อคิด และข้อคำนึงในการใช้มนต์ดีๆในการบูชาตลอดเวลาคะ [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]พี่ เกียร์ไนท์ >> เป็นพี่สาวที่สอน และสานศรัทธาที่จะทำให้มูรติของพระเป็นเจ้าสวยงามออกมาดีที่สุด [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]พี่ฮองเฮา >> ศิษย์พี่ที่มหาลัยเดียวกันคะ ได้ไอเดียร์จากรูปงานประจำปีแกเยอะเหมือนกันคะ ฮ่าๆๆ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]พี่ กระต่าย รฐา >> อยู่กับพิมมี่ตลอดคะ ในเวลาที่พิมมี่ หมดหวัง พี่คนนี้แหละคะ เป็นกำลังใจให้เสมอมา[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]พี่ จิ้งจอกแสนหน้า >> เป็นพี่ที่ทำให้น้องสาวคนนี้ฮาตลอดเวลาคะ อิอิ และสอนการทำสิ่งสวยงามให้กับพระเป็นเจ้าด้วยมือของเราเองคะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]พี่ ศักติ อวตารัม >> เป็นผู้ช่วยจัดซุ้ม นวราตรีที่ดีที่สุดคะ ช่วยทุกสิ่งอยางง ขอบคุณคะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]พี่ ซันตาโน่ >> เพลงทมิฬดีๆ เพราะๆ คะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]พี่ เจ้าชายรองเท้าแตะ >> ขอบคุณสำหรับข้อคิดดีๆจากคุงพี่นะคะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]และขอบคุณ บอร์ดแห่งนี้ที่มีแต่ความสุขและความอบอุ่นตลอดเวลาคะ ขอบคุณจิงๆคะ[/HIGHLIGHT]

โอ  ...  ผมมองเห็นคุณพิมมี่ ใสชุดราตรี มีมงกุฏถือช่อดอกไม้ ยืนโบกมือน้ำตาคลอ แล้วเอ่ยคำขอบคุณด้วยความตื้นตันใจ เอ๊ะ หรือ ประมาณว่า รับรางวัลออสการ์ ดี ระ คริๆๆๆ
แสดงความยินดี ด้วยครับผม เริศๆๆๆๆๆๆ

อะไรกันคะพี่กี้  อิอิ

น้องพิมมี่ ทำไมไม่มีพี่ฮองเฮาอ่ะ ฮ๋าๆ

ขอบพระคุณพี่ฮองเฮา ที่ทำให้ โลกนี้สดใส คริๆ

พี่ฮองเป็น คนที่ทำให้โลกมีสีสรรค สดใส และวิ๊งๆคะ อิอิ ฮ่าๆ

สวยมากคับพี่มีเอมหรือป่าวจะสอบถาม
[HIGHLIGHT=#ff0000]โอม  สุมุขายะ  นะมะฮา[/HIGHLIGHT]

สงสัยน้องบอลลูน จะชอบหิ้งคุณพิมมี่ เข้าแรว น่ะ