Loader

ห้องบูชาที่กำลังสร้างสรรค์

Started by อินทุศีตาลา, April 28, 2010, 17:21:37

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เข้ามาเป็นสมาชิกบอร์ดก็นานแล้ว แต่ยังไม่เคยนำภาพห้องบูชามาให้ชมค่ะ วันนี้เลยขออนุญาต

บ้านที่กรุงเทพนี้ ดิฉันมาอาศัยเขาอยู่ค่ะ แต่โชคดี เจ้าของบ้านท่านกรุณาให้ใช้ห้องว่างห้องหนึ่งทำเป็นห้องบูชา ดิฉันจึงพยายามตกแต่งอยู่นาน แต่ก็ยังไม่เรียบร้อยเสียที ผนังสองด้านของห้องนี้มีหน้าต่างบานกว้างหันหน้าไปทิศตะวันออก ตอนเช้าระหว่างเจ็ดโมงถึงเก้าโมงเช้า แดดจะส่องเข้ามาในห้องสว่างดีค่ะ  ดิฉันจะเปิดประตูหน้าต่างทุกบ้านให้แสงส่องเข้ามาสะดวก

แต่ปัญหาคือผนังด้านที่เหลือกรุด้วยแผ่นยิปซึ่ม ซึ่งเจ้าของบ้านเขาบอกไม่สวย แต่ดิฉันกลับชอบสีที่ขับให้สีสันของโต๊ะบูชาเด่นขึ้น เลยไม่คิดจะทำอะไรมาก

เทวรูปประธานของห้องบูชาที่กรุงเทพนี้ คือพระวิษณุและพระศรีซึ่งเพื่อนที่รักกันมากคนหนึ่งปั้นและหล่อด้วยเรซินให้ แถมยังได้เพื่อนอีกคนช่วยลงสี และเจ้าของบ้านหลังนี้ก็กรุณาช่วยพ่นน้ำยาเคลือบเงาให้ สำหรับดิฉันถือเป็นเทวรูปที่ได้มาด้วยความรักและความปรารถนาดี มีค่ามากๆค่ะ

นอกนั้นจะเป็นเทวรูปที่หาบูชาเอง แต่ ส่วนใหญ่ของห้องนี้ได้รับมาจากผู้อื่นอีกต่อหนึ่งทั้งนั้นค่ะ และเมื่อดิฉันไม่อยู่บ้านนานๆ เจ้าของบ้านก็ยังกรุณามาเปิดปิดประตูห้องตามเวลาทุกวัน ทำให้ดิฉันสบายใจเมื่อเข้าไปสวดมนตร์ ซึ่งตามปรกติจะทำทุกคืน

ต่อไปคงต้องขอคำแนะนำจากทุกท่านค่ะ

ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

พระคเณศองค์ใหญ่นี้ ได้รับมาจากอาจารย์สุวัฒน์ แสนขัติยรัตน์ค่ะ เห็นท่านเล่าว่าตลอดขั้นตอนการสร้างตั้งแต่ร่างจนแล้วเสร็จมีพระครูญาณสยมภูว์ ทำพิธีบวงสรวงให้ อาจารย์เรียกองค์นี้ว่ามหาเทพแห่งปัญญา ทำเพียง 19 องค์

พอดีกับที่เวลานั้นดิฉันมีข้าวของอยู่จำนวนหนึ่ง จนปัญญาจะเก็บไว้มิให้สูญหายเลยได้ทีบรรจุลงในองค์พระคเณศนี้ด้วย

นอกจากที่นี่แล้ว ที่บ้านเกิดต่างจังหวัดมีห้องบูชาอีกห้อง ดิฉันจะนำเทวรุปสำริดทั้งหมดที่มีอยู่ประดิษฐานไว้ที่นั่น หากมีโอกาสจะนำภาพมาฝากกันค่ะ

โห น่าอิจฉาจังครับผม มีแค่ 19 องค์ จะเป็นการรบกวน เปล่าคับผม อยากให้ซุมใกล้ๆ  จะได้ขอเซฟรูปเก็บไว้น่ะครับผม หุหุ เหมือนจะขอมากเกินไป แต่ ผมแอบ  หวังเอาไว้นะครับหุหุ

รอวันนี้มานานพอควรที่จะได้ชื่นชมห้องบูชาของคุณสิรวีย์ อิอิอิ

งดงามมากครับ ชื่นชมๆ

เห็นแล้วอยากนำภาพห้องพระตัวเองมาลงบ้างจัง ^_^
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

สวัสดีคุณอักษรชนนีนะคะ

หวังว่าพรุ่งนี้คงได้พบกัน

Quote from: สิรวีย์ on April 28, 2010, 17:40:37
สวัสดีคุณอักษรชนนีนะคะ

หวังว่าพรุ่งนี้คงได้พบกัน

ถ้าฟ้าฝนและสถานะการณ์บ้านเมืองเป็นใจ

คงได้พบกันครับ ^_^
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

พระลักษมีของคุณสิรวีย์สวยมากๆเลยครับ ชอบศิลปะไทยๆครับ
เห็นแล้วเป็นปลื้ม ที่ได้เห็นพระลัษมีแบบไทยๆ
เกิดจากความศรัทธาจริงๆครับ
ชื่นชมครับ

ท่าผมรู้ทางไปบ้านคุณ
สงสัยองค์พระนารายณ์ กับ พระลักษมี
ต้องแสดงปาฎิหารเป็นแน่เลยครับ
555

ผมเองก็กำลังจัดหาเทวรูปอยู่ครับ
ถ้าคุณสิรวีย์มีเทวรูปพระแม่แบบไทยๆก็ช่วยแนะนำผมหน่อยนะครับ
ชอบแบบไทยๆครับ

Quote from: สิรวีย์ on April 28, 2010, 17:22:24

พี่โด่งขา  ลองตั้งเทวรูปองค์บนสุด  สลับซ้ายขวาดีไหมค่ะ

จะได้หันหน้าเข้าหากันน่ะคะ    ดูเเล้วอบอุ่นดีค่ะ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

Quote from: อักษรชนนี on April 28, 2010, 17:35:52
รอวันนี้มานานพอควรที่จะได้ชื่นชมห้องบูชาของคุณสิรวีย์ อิอิอิ

งดงามมากครับ ชื่นชมๆ

เห็นแล้วอยากนำภาพห้องพระตัวเองมาลงบ้างจัง ^_^

หุหุ จะตั้งหน้าตั้งตาคอย

เป็นรูปปั้นที่สวยงามมากๆค่ะ ชื่นชอบๆๆ

ขอบพระคุณที่นำมาให้ชมกันค่ะ

คุณน้องโด่ง  พระศรีหริ  และพระศรีลักษมีที่เป็นทองเหลืองงานอินเดียงามๆคะ

สององค์นี้ใช่ที่คุณน้องเคยเล่าให้พี่ฟังหรือเปล่าเอ่ย

ขอข้าพระบาทแห่งพระศรีคือคุณน้องจงเจริญนะค่ะ .. อิอิ

อยากเห็นองค์พระแม่สีดำที่อยู่ทางขวามือครับศิลปะสุโขทัยหรือป่าวก็ไม่รู้ครับเป็นองค์พระแม่ปารวตีหรือป่าวครับผมรู้สึกชอบมากเลยครับมีเช่าที่ไหนบ้างครับขอขอบพระคุณครับ

Quote from: เสือร้องไห้ on April 28, 2010, 18:26:48
Quote from: สิรวีย์ on April 28, 2010, 17:22:24

พี่โด่งขา  ลองตั้งเทวรูปองค์บนสุด  สลับซ้ายขวาดีไหมค่ะ

จะได้หันหน้าเข้าหากันน่ะคะ    ดูเเล้วอบอุ่นดีค่ะ

อันนี้แอบมาแสดงความคิดเห็นนะครับ

ตามหลักของศาสนาฮินดู
เทวดาที่มีพระชายาหรือศักติ เมื่อประทับด้วยกัน ศักติหรือชายานั้นจะอยู่เบื้องซ้ายของพระสวามีหรือเทพองค์นั้นเสมอครับ เป็นการให้เกียรติพระสวามี เพราะคนอินเดียถือว่า ด้านขวาเป็นด้านที่เคารพครับ

กฏเกณฑ์นี้เป็นกฎเกณฑ์ทั่วไปครับ แม้แต่มนุษย์ เวลาประกอบพิธีกรรม ถ้าแต่งงานแล้ว ภรรยาต้องอยู่ในพิธีด้วย และต้องอยู่เบื้องซ้ายสามี

ในพิธีแต่งงาน ก่อนการแต่ง ว่าที่เจ้าสาวจะอยู่เบื้องขวา พอแต่งแล้ว ก็อยู๋ทางซ้ายและจะอยู่ทางซ้ายไปตลอดครับ ธรรมเนียมนี้ไทยเราก็รับมาใช้ เช่นในการรดน้ำสังข์ในพิธีแต่งงาน เจ้าสาวอยู่ทางซ้ายเจ้าบ่าวเสมอครับ

งดงามมากๆๆๆ แถมได้ความรู้เพิ่มจากพี่หริทาสด้วยย

ขอบคุณค่ะ .....))

ตามที่คุณหริทาสกรุณาให้ความเห็นค่ะ ดิฉันตั้งใจตั้งมูรติให้พระศรีอยู่ด้านซ้ายของพระนารายณ์

ตัวอย่างอีกอันหนึ่งที่อยากให้สังเกตคือการตั้งพระราชอาสน์ของสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ จะตั้งทางซ้ายของพระราชอาสน์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเสมอ หรือเมื่อประทับยืนในพิธีหรือพระราชพิธีสำคัญต่างๆ สมเด็จฯก็จะประทับด้านซ้ายของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเสมอ พระบรมวงศานุวงส์ก็จะประทับเรียงลำดับตามพระราชอิสริยยศต่อไปทางด้านซ้าย

ในทำนองเดียวกัน พระเก้าอี้ของพระวรชายาในสมเด็จพระบรมฯ ก็ตั้งอยู่ด้านซ้ายของพระสวามีเสมอ

และเจ้านายที่มีอิสริยยศต่ำกว่าก็จะมีที่ประทับทางด้านซ้ายของเจ้านายที่มีอิสริยยศสูงกว่าเสมอ

อันที่จริงถ้าจะหันมูรติสององค์นี้ให้หันข้างเข้าหากันก้ได้ค่ะ แต่ไม่รู้เป็นไร ดิฉันชอบให้เป็นแบบนี้เพราะแสงที่เข้ามาจับพระพักตร์พระศรีจะทำมุมกันงามมากค่ะ

คุณพี่ศรีมหามารตีขา ไม่ใช่สองอค์นี้ค่ะ เครื่องสำริดทั้งหมดหนูเก็บไว้ที่สุโขทัยค่ะ วันหลังจะเอามาให้ชมกัน

และคุณ Thiti เทวรูปสีดำองค์นั้นเป็นต้นแบบของเทวรูปสำริดค่ะ ดิฉันขอให้ช่างปั้นหล่อขึ้นตามแบบหมู่เทวรูปสุโขทัยค่ะ ถ้าไปพิพิธภัณฑสถานแห่งชาติพระนคร จะเห็นเทวรูปแบบนี้องค์หนึ่ง ถ้าดูเผินๆจะคิดว่าดิฉันปั้นตามแบบนั้น แต่จริงๆแล้วดิฉันเลือกเอาแบบที่ถูกใจจากเทวรูปหลายๆองค์มารวมกันค่ะ เลยได้องค์นี้ขึ้นมาเป้นพระปารวตี หากคุณชอบดิฉันจะกลับไปถ่ายองค์สำริดที่บ้านมาให้ค่ะ องค์ที่เห็นอยู่นี้เป็ฯเรซินที่ช่างหล่อมาให้ดูแบบเพื่อแก้ไขก่อนหล่อจริง แต่ไหนๆก็เป็ฯองค์มาแล้ว ดิฉันเลยนำมาตั้งบูชาด้วย

ดิฉันก็ชอบเทวรูปไทยเหมือนกันค่ะ

จะกรุณามากเลยครับ ถ้าคุณสิรวีย์ถ่ายภาพพระปารวตีศิลปะสุโขทัยของคุณมาให้ชมครับ ไม่ค่อยได้เห็นพระองค์ในศิลปะไทยเท่าไรนัก  ผมชอบเทวรูปไทยเหมือนกันครับ บ่งบอกถึงความเป็นไทย แต่ไม่ค่อยมีคนทำให้เช่าบูชากันมากนักครับ ส่วนใหญ่เป็นแบบอินเดีย

May 03, 2010, 21:03:40 #17 Last Edit: May 03, 2010, 21:09:56 by โอมมหาบารมีเทวา

ไปเอาภาพนี้มาจากกระทู้เก่าครับ

เคยถามพี่นน เจ้าของร้านที่ขายเทวรูปองค์นี้นะครับ พี่เขาบอกว่า องค์นี้คือ พระแม่มารีอัมมา (ศิลปะไทย) ไม่รู้ว่าเป็นไทยหรือว่าแบบอินเดียกันแน่
เพราะเคยอ่านกระทู้นึงที่พูดถึงเทวรูปองค์นี้ว่า เป็นองค์ที่ก็อปมาจากประเทศอินเดียแต่เบนจำไม่ได้แล้วว่าเมืองไหน
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ไม่ใช่ศิลปะไทยหรอกค่ะ มีเค้าศิลปะโจฬะอยู่บ้าง แต่ช่างที่ปั้นแบบองค์นี้เป็นช่างไทยเรานี่เอง ดังนั้นเราก็อาจจะบอกว่าศิลปะไทยที่ได้รับอิทธิพลอินเดียใต้หรือไม่ก็ศิลปะแบบอินเดียใต้โดยช่างท้องถิ่น ไรงี้ค่ะ อิอิ ที่ห้องก็มีอยู่องคืหนึ่งค่ะ สวยดี

ผมเองก็ชอบเทวรูปศิลปะไทย แต่เน้นว่าเป็นศิลปะสุโขทัยครับ

ถ้าเป็นเทวรูปที่ทำกันหลังๆ เครื่องประดับพราวๆนี่ไม่ชอบเลยครับ 5555

เคยไปยืน นานแสนนานที่พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ ไปยืนจ้องเทวรูปพระอีศวรและพระนารายณ์องค์ใหญ่อ่ะครับ

สวยงามจับจิตจับใจ

งดงามมากครับ สำหรับพระวิษณุ และพระแม่ลักษมี องค์ด้านบนสุด

แปลกตาดีครับ ไม่เคยเห็น แฮ่ๆๆๆๆ บูชามาจากไหนครับท่าน

งดงามมากไม่เคยเห็นมาก่อนเลย ได้มาบูชาจากไหนค่ะ
โอม เจมาตากาลี

รูปที่ 2 องค์ขวาล่าง ....

นั่น องค์ อะไร  ปางค์ไหนหรือครับ  งดงาม สะกิดใจมาก

ปล.ที่เหมือนมี2องค์หันหน้าเข้าหากัน

Quote from: RoamRun on May 21, 2010, 22:55:37
รูปที่ 2 องค์ขวาล่าง ....

นั่น องค์ อะไร  ปางค์ไหนหรือครับ  งดงาม สะกิดใจมาก

ปล.ที่เหมือนมี2องค์หันหน้าเข้าหากัน

พระศิวะกับพระแม่ปารวตีครับ